Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องไฟล์ที่เป็น ISO ทำ DVD9 เป็น DVD5 ครับ  (อ่าน 17712 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop_tm

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
ขอถามเรื่องไฟล์ที่เป็น ISO ทำ DVD9 เป็น DVD5 ครับ ไฟล์เกมส์ขนาด 6.32 GB ไฟล์หนังขนาด 5.77 GB ผมต้องแปลงอย่างงัยถึงจาแปลงเป็น  DVD5 ได้ครับช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมละมึนจริงๆ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเรื่องไฟล์ที่เป็น ISO ทำ DVD9 เป็น DVD5 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2008, 11:35:02 AM »
1. ไฟล์หนังที่เป็น DVD9 ให้หา DVDFab เพื่อปรับขนาดหรือลดจำนวนของ บิทเรท / ภาษา / เสียง ของหนังลง

2. ไฟล์ข้อมูล ต้องเลือกเอาว่าจะเอาไฟล์ไหนลงบนแผ่นไหน (ด้วยตัวเอง)
 - ถ้าเป้นแผ่น Setup
 > สมุติว่ามีไฟล์
 setup.exe
 data.cab
 data1.cab
 data2.cab

ก็เอาชื่อไฟล์หลังๆ เอาไว้แผ่นสอง ต้องทดลองแบ่งดู แล้วลอง setup ดู ว่ามันถามหาไฟล์ไหน แล้วทำถูกต้องหรือเปล่า

// เพิ่มเติม
 ถ้าในฟอร์แมทหนัง เค้าจะเรียก
 DVD5 = dvd ที่เก็บข้อมูลได้เกือบ 5G
 (4.7G นับที่ k ละ 1000 ไม่ใช่ 1024 ถ้านับในคอมฯ จะนับที่ K ละ 1024 จะเห็นประมาณ 4.3G)
 DVD9 = dvd ที่เก็บได้เกือบ 9 G (DVD double Layer - ราคาแพงกว่า D5 2 แผ่น ???)

แต่ในระบบของแ่ผ่นข้อมูล บางครั้งอาจจะเรียกตามความเข้าใจว่า DVD5 และ DVD9 ก็ได้ แ่ต่อันที่จริง DVD9 จะหมายถึงแผ่น Double Layer ต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, มิถุนายน 2008, 11:39:04 AM โดย ไก่ขี้เมา »

• Ju
  • *
Re: ขอถามเรื่องไฟล์ที่เป็น ISO ทำ DVD9 เป็น DVD5 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2008, 05:16:19 PM »
ขอบคุณมากครับ ท่านไก่ขี้เมา น่าจามีตัวอย่างสัก 1 แผ่นก็ดีซิครับผมจาได้มองเห็นภาพน่ะ

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2008, 07:45:15 PM »
ขอบคุณมากครับ ท่านไก่ขี้เมา น่าจามีตัวอย่างสัก 1 แผ่นก็ดีซิครับผมจาได้มองเห็นภาพน่ะ

1. ถ้าเป็น DVD Movie ใช้ DVD Fab ก็จบครับ

2. ถ้าเป็น Setup DVD อย่างเดียว ต้องลองดูครับ (ใช้ Virtual CD ช่วยในการทดลอง จะได้ไม่ต้องเสียแผ่นจริง)

ส่วนเรื่องทำรูปให้ดูผมขอ.... เพราะผมไม่ชอบ (ขี้เกียจ  :haha: ) ทำรูปขอรับ  :adore:

ออฟไลน์ naidb

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2008, 03:44:49 AM »
ถ้าเป็นมูวี่ใช้นีโรเวอชั่น6.6เต็มก็ได้ครับเวลาจะแปลงจาก9เป็น5ต้องก็อบไฟลล์ไปในเครื่องก่อนแล้วเปิดนีโรเข้าไปบันทึกDVDวีดีโอติ๊กเครื่องหมายบวก lmportDVD วีดีโอที่เราเก็บไฟลล์ใว้เส็จแล้วไปปรับค่าการแปลงว่าเป็น9หรือเป็น5หาดูครับคลําๆดูเดี๋ยวก็ได้เองบางเรื่องของมูวี่จะมีซับไตร์เติ้ลเยอะไปเราก็ติ๊กออกไปบ้างก็ได้รวมทั้งaudiosubด้วยนะครับลองทำดูแต่ไม่ช่วยตัวเองใครจะช่วยเรา :azn:

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2008, 04:30:29 AM »
^^

ใช้ Nero ขอบอกว่านาน โค - ตะ - ระ เลยนะขอรับ

DVD Fab เครื่องเ๊ป๊กต่ำๆ แบบเครื่องผม ยังไม่เกินสิบ-ยี่สิบนาที ในการแปลง DVD9 -> DVD5 (Movie)

ขอแนะนำอีกโปรแกรมหนึ่ง สำหรับการตัด/รวม DVD

DVD shrink (หาดูได้จากสำนัก เก้าดาวน์.com (Free ware)

เสียดายที่เว็บ DVD Shrink ปิดตัวไปแล้ว (ได้ข่าวว่าผันตัวไปทำงานกับสำนัก เนโร กันหมด  :cheesy: )

อ้างอิง
http://www.9down.com/BAD-NEWS-DVD-Shrink-Site-is-down-5393/

ออฟไลน์ naidb

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2008, 04:42:38 AM »
ขอบคุณครับคุณไก่ที่แนะนําแต่สิ่งดีๆแต่ผมก็มีอีกโปรแกรมนึงครับ Ashampoo Burning Studio 7เป็นโปรแกรมขนาดเล็ก
แตประสิทธิภาพถือว่าเป็นใช้ได้ครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2008, 02:20:03 PM »
 :yaahoo: :yaahoo: ขอบคุณๆ ไก่ขี้เมา และ คุณ naibd มากนะครับ พอดีผมมีโปรแกรม DVD shrink อยู่จาลองทำตามดูนะครับ ขอบคุณมากๆที่สละเวลามาตอบ ขอบคุณอีกครั้งครับ :yaahoo: :yaahoo:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top