Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องแอนตี้ไวรัส ทีครับ  (อ่าน 7135 ครั้ง)

ออฟไลน์ vilet224

• -Mod SMF-
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 123
    • รับทำเว็บบอร์ด
คือผมอยากทราบว่า ลงแอนตี้ไวรัส กับไม่ลง แตกต่างกันยังไงหรอครับ
พอดีผมกำลังหา แอนตี้ไวรัส มาติดตั้ง แต่ ไปเห็นกระทู้เกี่ยวกับ การถามปัญหา แอนตี้ไวรัสมาอะครับ
คือเขาบอกกันว่า ไม่จำเป็นต้องลง แอนตี้ไวรัส ก็ได้ เพราะจะทำให้เครื่องอืด ผมก็เลยสงสัย จึงเอามาถามต่อ ที่นี่อะครับ

หรือว่า ถ้าลงแอนตี้ไวรัสแล้ว มันปลอดภัยต่อ คอมพิวเตอร์เราแนะนำ แอนตี้ไวรัส ดีๆ สำหรับ Window 7 - 32Bit ให้ผมทีนะครับ
เอาของฟรี นะครับ  :tongue:
ขอบคุณมากครับ  :smitten: :smitten:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01, ธันวาคม 2012, 09:06:50 PM โดย vilet224 »

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
Re: ขอสอบถามเรื่องแอนตี้ไวรัส ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 12:06:52 AM »
ไวรัสคือ โปรแกรมที่ถูกเขียนขึ้นมารบกวนระบบ

> ถ้าเราสามารถไม่เอาไฟล์ไวรัสมาลงเครื่องได้ ก็ไม่จำเป็นต้องมี antivirus
> ถ้าเรารู้ว่าไฟล์ไหนมีไวรัส สามารถเลี่ยงที่จะเปิด หรือสามารถลบมันทิ้งได้ ก็ไม่จำเป็นต้องมี antivirus
> ถ้าเราสามารถเอาไวรัสออกจากไฟล์ได้* ก็ไม่จำเป็นต้องมี antivirus
** ตัวอย่าง ไวรัส Diehard จะทำให้ไฟล์ .com .exe โตขึ้น 4k โดยข้อมูลไวรัส จะเกาะท้ายไฟล์ , ถ้าสามารถแก้ไข end-of-file ให้ขยับมา 4k ก็ทำให้ไวรัสหายไปจากไฟล์นั้นๆ ได้ ... เป็นต้น

ตัวอย่างด้านบนยกมาคร่าวๆ นะครับ , ถ้าทำอย่างนั้นด้วยตัวเองได้ทั้งหมด antivirus ก็ไม่จำเป็น

ในความเป็นจริง ไวรัสเกิดใหม่ทุกวัน, เราไม่รู้ว่าไวรัสตัวใหม่ ทำอะไรกับระบบได้บ้าง (ไวรัสสมัยนี้เช็คจาก file size ไม่ได้, บางตัวไม่อยู่ในรูปแบบของไฟล์ที่ windows เห็น , ฝังใน registry ฯลฯ)

>> ถ้าเครื่องเรา ไม่เคยมีไฟล์จากภายนอกเลย ก็ไม่ต้องมีก็ได้ (เช่น ลงไว้เล่นเกมอย่างเดียว เกมมีปัญหา ก็ format ทิ้ง เป็นต้น)
>> ถ้าเครื่องเรา มีไฟล์มาจากหลายแหล่ง (flash drive , internet ฯลฯ)ก็จำเป็นต้องมี antivirus อยู่ดี

ส่วน antivirus ฟรีๆ และดีๆ ผมไม่สามารถแนะนำได้ครับ เพราะของฟรี และดี ไม่มีในโลก (ฟรีแบบมีเงื่อนงำ?)

ปล. antivirus ที่ผมเคยใช้ สมัย P4 ถ้าเครื่องมีแรม 512 อาจจะอืด แต่ถ้า 1G+ ก็ไม่อืดแล้ว, ถ้าเครื่องท่าน มี RAM 2G+ (เดาเอา เพราะว่าลง Windows 7 ได้) ลง antivirus อีกซักโปรแกรม คงไม่อืดกว่าเดิมซักเท่าไรหรอกมั้งนะ...
 :sad:

:boxing: :boxing: :boxing:

• -Mod SMF-
  • *
Re: ขอสอบถามเรื่องแอนตี้ไวรัส ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 06:18:35 AM »
ไวรัสคือ โปรแกรมที่ถูกเขียนขึ้นมารบกวนระบบ

> ถ้าเราสามารถไม่เอาไฟล์ไวรัสมาลงเครื่องได้ ก็ไม่จำเป็นต้องมี antivirus
> ถ้าเรารู้ว่าไฟล์ไหนมีไวรัส สามารถเลี่ยงที่จะเปิด หรือสามารถลบมันทิ้งได้ ก็ไม่จำเป็นต้องมี antivirus
> ถ้าเราสามารถเอาไวรัสออกจากไฟล์ได้* ก็ไม่จำเป็นต้องมี antivirus
** ตัวอย่าง ไวรัส Diehard จะทำให้ไฟล์ .com .exe โตขึ้น 4k โดยข้อมูลไวรัส จะเกาะท้ายไฟล์ , ถ้าสามารถแก้ไข end-of-file ให้ขยับมา 4k ก็ทำให้ไวรัสหายไปจากไฟล์นั้นๆ ได้ ... เป็นต้น

ตัวอย่างด้านบนยกมาคร่าวๆ นะครับ , ถ้าทำอย่างนั้นด้วยตัวเองได้ทั้งหมด antivirus ก็ไม่จำเป็น

ในความเป็นจริง ไวรัสเกิดใหม่ทุกวัน, เราไม่รู้ว่าไวรัสตัวใหม่ ทำอะไรกับระบบได้บ้าง (ไวรัสสมัยนี้เช็คจาก file size ไม่ได้, บางตัวไม่อยู่ในรูปแบบของไฟล์ที่ windows เห็น , ฝังใน registry ฯลฯ)

>> ถ้าเครื่องเรา ไม่เคยมีไฟล์จากภายนอกเลย ก็ไม่ต้องมีก็ได้ (เช่น ลงไว้เล่นเกมอย่างเดียว เกมมีปัญหา ก็ format ทิ้ง เป็นต้น)
>> ถ้าเครื่องเรา มีไฟล์มาจากหลายแหล่ง (flash drive , internet ฯลฯ)ก็จำเป็นต้องมี antivirus อยู่ดี

ส่วน antivirus ฟรีๆ และดีๆ ผมไม่สามารถแนะนำได้ครับ เพราะของฟรี และดี ไม่มีในโลก (ฟรีแบบมีเงื่อนงำ?)

ปล. antivirus ที่ผมเคยใช้ สมัย P4 ถ้าเครื่องมีแรม 512 อาจจะอืด แต่ถ้า 1G+ ก็ไม่อืดแล้ว, ถ้าเครื่องท่าน มี RAM 2G+ (เดาเอา เพราะว่าลง Windows 7 ได้) ลง antivirus อีกซักโปรแกรม คงไม่อืดกว่าเดิมซักเท่าไรหรอกมั้งนะ...
 :sad:

ขอบคุณท่าน ไก่ มากครับ  :smitten:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 10:28:45 AM »
ใครไหนช่างกล้าบอกไม่ต้องลงก็ได้
เอาง่ายๆตราบใดเครื่องคอมเราออกเน็ต เข้าเว็บ โหลดไฟล์ เสียบแฟลชไดรว์ ใส่ดีวีดี แชร์วงแลน
ทั้งหมดนี้โอกาสติดไวรัสมีทั้งนั้น  ถ้าไม่ได้ใช้งานตามนี้ก็ไม่ต้องลงก็ได้

ลงแอนติไวรัสฟรีสัก 1 ตัว avast หรือ antivir ก็ได้
ลงประเภทแอนติออโตรันสักตัว  USB Disk Security ก็ได้
ที่สำคัญ พฤติกรรมของผู้ใช้เอง

• -Mod SMF-
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 10:16:57 PM »
ใครไหนช่างกล้าบอกไม่ต้องลงก็ได้
เอาง่ายๆตราบใดเครื่องคอมเราออกเน็ต เข้าเว็บ โหลดไฟล์ เสียบแฟลชไดรว์ ใส่ดีวีดี แชร์วงแลน
ทั้งหมดนี้โอกาสติดไวรัสมีทั้งนั้น  ถ้าไม่ได้ใช้งานตามนี้ก็ไม่ต้องลงก็ได้

ลงแอนติไวรัสฟรีสัก 1 ตัว avast หรือ antivir ก็ได้
ลงประเภทแอนติออโตรันสักตัว  USB Disk Security ก็ได้
ที่สำคัญ พฤติกรรมของผู้ใช้เอง

อ้อ ขอบคุณมากครับ กระทู้ที่ผมเห็น พอดีผมไปหา แอนตี้ไวรัสใน Google เลยไปเจอหัวข้อนึง ผมก็เลยคลิกเข้าไปดู เห็นเขาคุยกัน ในบล็อค บอกว่า ลงแอนตี้ไวรัส กับไม่ลงมีค่าเท่ากัน
และถ้าลง ทำให้เครื่องอืด ผมก็เลย สงสัย จึงเอามาถามที่นี่อะครับ

และก็ได้คำตอบที่ถูกต้อง จากที่นี่อะครับ  :smitten:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 11:04:03 PM »
...และถ้าลง ทำให้เครื่องอืด ...

อืด-ไม่อืด ไม่เกี่ยวกับ Antivirus เลย

การที่เครื่อง (จริงๆ คือ โปรแกรม) ทำงานช้า สิ่งที่เกี่ยวข้องจริงๆ ก็มี

- CPU >> ใช้สำหรับประมวลผล , แน่นอน ถ้าในขณะที่ใช้โปรแกรมใดๆ อยู่ CPU ทำงาน 100% ตลอดเวลา เมื่อเปิดโปรแกรมอื่นๆ ขึ้นมา โปรแกรมที่เปิดทีหลังก็จะทำงานช้าแน่นอน
*ยกตัวอย่าง >> กำลังแปลงไฟล์วีดีโออยู่ , ตอนนี้ CPU ทำงาน 90-100% แล้ว
หากเปิด PDF ขนาด 100M ด้วย Acrobat Reader อันนี้เวลาเลื่อนหน้าจะช้าๆ หน่วงๆ เพราะว่า Acrobat แบ่งการประมวลผลของ CPU มาได้นิดเดียว

- RAM >> พื้นที่เก็บข้อมูลสำหรับการทำงาน, ถ้าเปิดโปรแกรมเยอะ RAM เหลือน้อย โปรแกรมที่เปิดทีหลังก็เปิดได้ช้าลง
*ยกตัวอย่าง >> เปิด MS-Word 2007 โปรแกรมเดียว จะใช้เวลาโหลดโปรแกรมจนพร้อมทำงาน ในเวลาไม่เกิน 20 วินาที
แต่ถ้าตอนนี้เปิด Photoshop อยู่ ในโปรแกรม เปิดไฟล์รูปไว้ 20 ไฟล์ (สมมุติเครื่อง แรม 1G ตอนนี้ Windows+Photoshop ใช้แรมไปแล้ว 900M) ถ้าเปิด MS-Word 2007 อีกโปรแกรมหนึ่ง เวลาในการพร้อมทำงาน มากกว่า 20 วินาทีแน่นอน

** ผมชอบสมมุติว่าแรมเหมือนโต๊ะทำงาน  สมมุติว่าโปรแกรม+ข้อมูลที่ใช้แรม จะเป็นหนังสือ 1 เล่ม, หนังสือแต่ละเล่ม ต้องวางอยู่บนโต๊ะเท่านั้น
  >> สมมุติโต๊ะเล็กๆ ขนาดโต๊ะญี่ปุ่นพับ (แรม 1G), วางหนังสือสามสิบเล่ม อาจต้องเอาหนังสือบางเล่ม วางซ้อนๆ กัน ถึงจะวางได้ ถ้าจะหาหนังสือที่ต้องการ ก็ต้องเสียเวลาจัดตั้งหนังสือที่วางไว้ใหม่ จนกว่าจะหาหนังสือที่ต้องการ
  >> สมมุติใหม่ โต๊ะขนาดโต๊ะกินข้าวในโรงอาหารขนาดนั่งได้ 10 คน (แรม 4G) หนังสือ 30 เล่ม วางไว้กระจายๆ ไม่มีหนังสือเล่มไหนต้องวางทับกันเลย เวลาจะหยิบเล่มได้ ก็หยิบได้เลย ไ่ม่เสียเวลาจัดหนังสือใหม่

- Disk Access >> การเข้าถึงฮาร์ดดิสก์ , ฮาร์ดดิสก์บ้านๆ มีประสิทธิภาพที่จำกัด การอ่านข้อมูลอย่างเดียว อาจมีอัตราการส่งข้อมูลได้สูงถึง 100MB/secound แต่ถ้ามีการเขียน+อ่าน อัตราการส่งข้อมูล ย่อมลดลงแ่น่นอน (มีผลกับการที่หัวอ่านต้องเคลื่อนที่เยอะๆ ด้วย ทำให้ช้าลง)
* ถ้าจะพิสูจน์เรื่องนี้ให้ทดลองด้วยตัวเอง
 >> เปิดโปรแกรม MS-Word 2007 ตัวเดิม ใช้เวลาเปิดจนพร้อม ไม่เกิน 20 วินาที
 >> ทำการคัดลอกไฟล์จำนวนมากในไดร์ฟเดียวกัน (เช่น D:\oldfolder ไป D:\newfolder เป็นต้น) , ในขณะที่คัดลอกยังไม่เสร็จ ให้ทดลองเปิด MS-Word 2007 ขึ้นมา แล้วจับเวลาเปรียบเทียบ

- Background service / program >> โปรแกรมที่ถูกเรียกใช้พร้อม OS / โปรแกรมพวกนี้ ไม่มีการแสดงผลที่ Taskbar แต่โปรแกรมทำงานอยู่ตลอด , แน่นอน โปรแกรมพวกนี้ ใช้ RAM , CPU, Disk ด้วยเช่นกัน

- สำหรับ Antivirus >> ก็มีส่วนที่ทำงานเป็น Background service ด้วย , มีส่วนที่ดัก package network ด้วย (บางโปรแกรมที่มี firewall) , แน่นอนจริงๆ ว่าของพวกนี้ ก็ต้องมีการใช้งาน Resource (ทรัพยากร) ของเครื่องเราไปด้วย

แล้ว Spec เครื่องแค่ไหน ลง Antivirus แล้วช้า?

เครื่องประมาณนี้ ลง Antivirus (ในที่นี้ ขอเลือก Mcafee 8 - แต่ปกติผมไม่ใ่ช้นะ  :cheesy: )
Mcafee 8.0 Standard Spec เครื่องที่ต้องการ อ้างอิงจาก link ด้านล่าง
http://reviews.cnet.com/antivirus-and-filtering/mcafee-virusscan-professional-8/4507-3681_7-30521353.html
อ้างถึง
Platform : Windows all
Min CPU: 100 MHz
RAM: 32M

Spec1 : P3 1GHz / Ram 128M / Windows ME
 >> หลังการติดตั้งเสร็จ ท่านจะอยากเอาเครื่องปาออกไปนอกบ้านเลย เพราะกว่าจะเปิดเข้าหน้า Windows ได้ กินข้าวอิ่มพอดี

Spec 2: CPU P4 1 core 2.0 GHz / ram 512 / Windows XP
 >> ถือว่าใช้งานพอได้ แต่หลังการ update SDAT ตัวล่าสุด (ขนาด 100MB+) เครื่องจะหน่วงๆ ลงไปพอสมควร

Spec 3: CPU Core2 2.0 GHz / RAM 1G / Windows XP
 >> ทำงานได้ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

Spec 4: CPU Core I3 3.0 GHz / RAM 4G / Windows 7
 >> ใช้ๆ ไปจะคิดว่ามี Antivirus ในเครื่องด้วยเหรอ? ไม่เห็นรู้สึกอะไรเลย

* อันนี้จากประสบการณ์ที่เคยทำเครื่องคนอื่นๆ มานะ ขอสรุปแบบรวบยอด แต่ไม่มีหลักฐานอะไรอ้างอิงนะ ถือว่าเป็นความเชื่อของผมเองก็แล้วกัน  :adore:

แล้วเครื่องคุณล่ะ Spec ไหน? หลังลง Antivirus เครื่องทำงานช้าลงหรือเปล่า?
 :rolleyes:

• -Mod SMF-
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2012, 02:04:42 AM »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำอธิบาย  :smitten:

เครื่องผม สเปก ตามรูปอะครับ (โน๊ตบุ๊ค Acer Aspire 4750 ZG-B942)

คือขอถามอีกข้อได้ไหมครับ อันนี่ผมสงสัยตั้งนานแล้วครับ
คือเกี่ยวไหมครับ กับการที่ คอมทำงานหนัก แล้วจู่ๆเครื่องก็ดับเองอะครับ
พอดีผม ลองลงเกมส์ Dragon Nest โดย สเปกเครื่องที่เกมส์ต้องการคือ
OS    Windows XP หรือสูงกว่า
CPU    Dual Core 1.0 GHz หรือสูงกว่า
Memory    Ram 2 GB หรือสูงกว่า
Graphics    Nvidia 8000 หรือสูงกว่าว่า
Sound    -
Direct X    DirectX 9.0 C
Free Disk Space    4 GB

และสเปกเครื่องขั้นต่ำ
OS    Windows XP
CPU    Pentium 4
Memory    Ram 1 GB หรือสูงกว่า
Graphics    Nvidia 7600
Sound    -
Direct X    DirectX 9.0 C
Free Disk Space    4 GB

แต่ผมเล่นไป ไม่ถึง 30นาที แล้วคอมดับเองเลยครับ

ใช้การ์ดจอ Nvidia Geforce' GT520M
Cuda' 1GB

ครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2012, 02:58:19 AM »
* รูป spec ผมไม่เห็นนะครับ (เน็ตที่ทำงาน block หลายเว็บ) เพราะฉะนั้นขอตอบแบบดำน้ำไปก่อน  :adore:

notebook ถึงจะมีการ์ดจอ แต่มันไม่เหมาะกับการทำงาน Graphics หนักๆ , เกม เป็นอย่างยิ่ง
(ไม่รวมถึง Notebook Workstation ที่จัด Hardware มาเฉพาะอย่างสำหรับงานหนัก)

เล่นเกมแล้วเครื่องดับ มีอย่างเดียว คือ ความร้อน ครับ ลองโหลดโปรแกรมมาเช็คดู

HW Monitor (free) ไว้เช็คความร้อนของระบบ
http://www.cpuid.com/softwares/hwmonitor/versions-history.html

GPU-Z ไว้เช็ค เสปค, ความร้อน ฯลฯ ของ VGA อย่างเดียว
http://www.techpowerup.com/gpuz/

ความร้อนของ VGA ดูจากหลายเว็บ เค้าบอกว่า NVidia ทำงานได้ถึง 81-82c แต่ความเป็นจริง 75c+ บางทีก็ไปไม่รอดแล้วล่ะ
* N/B ความร้อนสะสมเยอะกว่า PC เนื่องจากพื้นที่ภายในมีจำกัด, การเพิ่มขึ้นของความร้อน ไปได้ไวกว่า PC เยอะเลย

• -Mod SMF-
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2012, 05:03:29 AM »
อ้อ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณ ท่านไก่มากๆครับ สำหรับความรู้ดีๆ ครับ
ขอบคุณมากครับ  :smitten-1:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top