Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดคอมแล้วขึ้นจอฟ้าครับ 0x000000ED ขอวิธีแก้ด้วยครับ  (อ่าน 113808 ครั้ง)

ออฟไลน์ playvirus

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
เปิดคอมแล้วขึ้นจอฟ้าครับ 0x000000ED ขอวิธีแก้ด้วยครับ

คือก่อนหน้านี้ผมรีบปิดเครื่องครับ  โดยกดที่ปุ่ม Power ค้างไว้จนดับ

พอมาเปิดคอมอีกที กำลังโหลดก็ขึ้น จอฟ้า แบบนี้

STOP : 0x000000ED (0x86AC4E30,0xc0000006,0x00000000,0x00000000) ค้างอยู่นี้เลยครับ เปิดกี่ที

ขอวิธีแก้หน่อยครับ แบบละเอียด เข้าใจง่าย ๆ ผมไม่เก่งเรื่องนี้ครับ

ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ครับ เพราะเก็บมูลต่าง ๆ ไวไดร์ฟ C เยอะ ไม่คิดว่าจะเกิดปัญหาครับ ตอนนี้เล่นในโน้ตบุ๊คครับ

รบกวนช่วยหน่อยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
รวม Code error Blue Screen ของ Windows XP (รุ่นใหม่กว่า XP ก็ใช้ error code เดียวกัน)
http://www.yimwhan.com/board/show.php?user=del&Cate=1&topic=8
อ้างถึง
19. (stop code 0X000000ED)Unmountable Boot Volumeสาเหตุและแนวทางแก้ไขอาการที่วินโดวส์หาฮาร์ดดิสก์ไม่เจอ (ไม่ใช่ตัวบูตระบบ) ในกรณีที่คุณมีฮาร์ดดิสก์หลายตัว หนึงในนั้นคุณอาจใช้สายแพของฮาร์ดดิสก์ผิด เช่น ฮาร์ดดิสก์เป็นแบบ 33MB/secound ซึ่งต้องใช้สายแพ 40 pin แต่คุณเอาแบบ 80 pin ไปต่อแทน  

* คำตอบอาจไม่ถูกซะทีเดียว เพราะ notebook ไม่มีสายแพ
* อาจจะเป็นที่ BIOS ตั้งค่า HDD ไม่ถุกก็ได้ (IDE Compatible / AHCI เ็ป็นต้น)

อื่นๆ ลองอ่านทู้ล่างดู

http://answers.microsoft.com/en-us/windows/forum/windows_7-system/unable-to-boot-stop-error-0x000000ed/d9c4730f-e3fb-4d2b-82b8-363442225eee
Oberwald replied on  February 21, 2010
อ้างถึง
Here is another way to perform a System Restore:
1. Set your BIOS so that it uses the DVD drive as its primary boot device.
2. Boot the machine with your Windows 7 Repair CD or with your Windows 7 installation DVD.
3. Press a key if prompted to boot from the DVD.
4. Select "Safe Mode Command Prompt" when prompted.
5. Log on as Administrator if prompted.
6. Select Repair when prompted.
7. Select System Restore when prompted.
8. Set Windows back to a point before this problem occurred.

*อาการเริ่มต้น ก็ ไฟล์เสีย (จังหวะที่ปิดเครื่องกระทันหัน) เป็นเรื่องของโชค ที่ไปเสียตรงไฟล์ที่ำจำเป็นต้องใช้ในการเข้าระบบพอดี
* อาจจะหนักกว่านั้น คือ partition เสีย (ซ่อมได้ทาง software)
* อาจจะหนักกว่านั้นได้อีก ก็ controller HDD เจ๊งครับ (อันนี้ซ่อมทาง software ยากแล้ว)

>> ถ้า repair ได้ (ตาม reply Oberwald) ก็โชคดีไป
     หรือ ถ้ามีแผ่น Hiren's boot CD และใช้เครื่องมือ repair ในนั้น เพื่อ repair file system ดูก็ได้

>> ถ้าแก้ไขไม่ได้ ก็สำรองข้อมูล แล้วก็ลงใหม่ครับ

>> อธิบายมากที่สุดได้เท่านี้ครับ ถ้าทำเองไม่ได้ ส่งร้านเถอะครับ (ไม่งั้นท่านอาจไม่เหลือข้อมูลที่สำคัญๆ เลย)

//edit จบแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09, ธันวาคม 2012, 11:06:20 PM โดย ไก่ขี้เมา® »

:boxing: :boxing: :boxing:

• Ju
  • *
จอฟ้าผมเป็นที่ คอมPC อ่ะครับ

ผมเข้า MiniXp ผ่านเฟรชไดร์ฟแล้วขึ้นเตือน

there is no disk in the drive.Please insert a disk into drive

อะครับ

• *
ถ้า PC ลองเช็ค BIOS ดูครับ หัวข้อ Integrated Peripherals => Configuare SATA as [IDE/AHCI/RAID]
* หรือคล้ายๆ กันนี้ (bios แต่ละรุ่น จะต่างกัน)

ถ้าถอด HDD ไปเช็คกับเครื่องอื่นได้
> เสียบไปแล้วมองเห็น เข้าวินโดวส์ไม่ได้ (จริงๆ ต้องเข้าไม่ได้อยู่แล้ว เพราะ Hardware/Driver ต่างกัน) -> อันนี้ ลง Windows ใหม่ หายครับ
> เสียบไปแล้วมองไม่เห็นเหมือนกัน -> อันนี้ HDD น่าจะเสียครับ

ปล. ผมอ่านตรงไหน ถึงเห็นคำถามว่าเป็น Notebook เนี่ย  :embarrassed:

• Ju
  • *
Integrated Peripherals  มันอยู่ตรงไหนอ่ะครับ ไม่เห็นมี

• Ju
  • *
เจอแล้วครับ พอกดเข้าไปเป็นงี้ครับ

วอล

• บุคคลทั่วไป
ผมแก้ ids แล้วก็ไม่หาย ตอนลงวินโด มันบอกไฟลหายครับแล้วจะแก้ยังไง พอดี CDRom พัง

• *
ผมแก้ ids แล้วก็ไม่หาย ตอนลงวินโด มันบอกไฟลหายครับแล้วจะแก้ยังไง พอดี CDRom พัง
Cd พังแล้งลง Windows ได้ไง?

ถ้าตอนติดตั้ง ตัวติดตั้งบอกว่าไฟล์หาย อาจเป็นได้จาก
- แผ่นติดตั้งเสีย
- แรมเสีย
- hdd เสีย

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
โดยมากจะมาจากแผ่นชำรุด
ส่วนไดรว์ถ้าเสียก็หาเอ็กเทอนอลมาใช้ได้

TOnzza

ผมลองแก้ ได้แล้วคับ จอฟ้า0x0007e
เข้าไปถอนการติดตั้ง avest antivirus กดF8เข้าไปในเซฟโหมด และก้ ลบโปรแกรม ทีไม่จำออก

แล้ว หายเฉยเลย คับ  ลองดูคับ

anongnat

STOP :0X000000ED (0X8A532BF0,0XC000009C,CX00000000,CX00000000)
หน้าจอขึ้นแบบนี้แก้ยังไงค่ะ

• *
STOP :0X000000ED (0X8A532BF0,0XC000009C,CX00000000,CX00000000)
หน้าจอขึ้นแบบนี้แก้ยังไงค่ะ

ลองไล่อ่านจากข้างบนดีๆ

ถ้ายังทำไม่ได้ค่อยดูอันนี้เพิ่มอีกที

http://www.sevenforums.com/bsod-help-support/213627-bsod-startup-error-0x000000ed.html

* ถ้าไม่ได้จริงๆ ส่งร้านเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25, มกราคม 2016, 11:18:00 AM โดย ไก่ขี้เมา® »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top