Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องภาษาต่างดาวหลังจากแปลงไฟล์  (อ่าน 32645 ครั้ง)

ออฟไลน์ construction

• ตามหาความรู้
  • You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 23
  • โยธาภูธรคอนหวัน
    • อบต.โพธิ์ประสาท
เครื่องผม window 7 /64 bit  ใช้ office 2007

ผมใช้ word ทำงานแล้วแปลงไฟล์เป็น PDF ส่งอีเมลไปให้คนอื่น  แล้วปลายทางเปิดไฟล์ PDF แล้วเป็นภาษาต่างดาวครับ   แต่เครื่องผมเปิดก็ภาษาไทยปกติ

ใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ PDF ก็เป็นภาษาต่างดาว   แปลงด้วย office ก็เป็นครับ

ปล. เมื่อก่อนใช้ 32 บิท ไม่เจอปัญหานี้เลย

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
Re: เรื่องภาษาต่างดาวหลังจากแปลงไฟล์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2012, 06:30:18 PM »
ใช้ Save as -> PDF จาก Office เลยใช่ไหมครับ

โดยส่วนตัว คิดว่ามันไม่เวิร์ค ดูๆ ไปแล้ว รูปแบบไฟล์ PDF จะถูกบีบอัดมาก บางไฟล์ที่มีรูปภาพ ความละเอียดก็ถูกลดลงซะจนแตกละเอียดหมด

* อันดับแรก ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับ Windows 32/64 bit และ Office 32/64 bit แต่น่าจะเป็นที่ฟอนต์ที่เลือกใช้

* บน Office 2003 เป็นต้นมา แบบอักษร จะมีการใช้งาน UNICODE ด้วย

* ภาษาที่ใช้งาน (ตัวเลือกฟอนต์ กด Ctrl+D) จะมี ละติน (อังกฤษ) และ ภาษาอื่นๆ (พวก ไทย จีน เอเซีย อื่นๆ)
  >>> อันนี้ขอแนบไฟล์กับกระทู้นะครับ เน็ตบริษัท บล๊อกสคริปครับ  :adore:

ให้เลือกทั้งละตินและอื่นๆ ให้เป็นชื่อเดียวกันครับ อาจจะแก้ปัญหาได้

* ถ้าเป็นฟอนต์ตระกูล JS PSL ฯลฯ พวกนี้ ถ้าใช้ฟอนต์เก่าๆ ที่ไม่มี Unicode ในตัวฟอนต์ จะมีปัญหากับโปรแกรม (รุ่นใหม่ๆ) หลายโปรแกรมครับ

* ฟอนต์ Unicode ที่ใช้ได้กับ Adobe , Corel บางที ใช้กับ Office ก็แสดงอักษรไม่เหมือนกันครับ

* อื่นๆ ลองทดสอบดุแล้วถ้ายังไม่ได้ถามมาใหม่นะครับ เดี๋ยวช่วยดูต่ออีกทีครับ
 :rolleyes:

:boxing: :boxing: :boxing:

Re: เรื่องภาษาต่างดาวหลังจากแปลงไฟล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2012, 11:34:39 PM »
ใช้ Save as -> PDF จาก Office เลยใช่ไหมครับ

โดยส่วนตัว คิดว่ามันไม่เวิร์ค ดูๆ ไปแล้ว รูปแบบไฟล์ PDF จะถูกบีบอัดมาก บางไฟล์ที่มีรูปภาพ ความละเอียดก็ถูกลดลงซะจนแตกละเอียดหมด

* อันดับแรก ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับ Windows 32/64 bit และ Office 32/64 bit แต่น่าจะเป็นที่ฟอนต์ที่เลือกใช้

* บน Office 2003 เป็นต้นมา แบบอักษร จะมีการใช้งาน UNICODE ด้วย

* ภาษาที่ใช้งาน (ตัวเลือกฟอนต์ กด Ctrl+D) จะมี ละติน (อังกฤษ) และ ภาษาอื่นๆ (พวก ไทย จีน เอเซีย อื่นๆ)
  >>> อันนี้ขอแนบไฟล์กับกระทู้นะครับ เน็ตบริษัท บล๊อกสคริปครับ  :adore:

ให้เลือกทั้งละตินและอื่นๆ ให้เป็นชื่อเดียวกันครับ อาจจะแก้ปัญหาได้

* ถ้าเป็นฟอนต์ตระกูล JS PSL ฯลฯ พวกนี้ ถ้าใช้ฟอนต์เก่าๆ ที่ไม่มี Unicode ในตัวฟอนต์ จะมีปัญหากับโปรแกรม (รุ่นใหม่ๆ) หลายโปรแกรมครับ

* ฟอนต์ Unicode ที่ใช้ได้กับ Adobe , Corel บางที ใช้กับ Office ก็แสดงอักษรไม่เหมือนกันครับ

* อื่นๆ ลองทดสอบดุแล้วถ้ายังไม่ได้ถามมาใหม่นะครับ เดี๋ยวช่วยดูต่ออีกทีครับ
 :rolleyes:

ผมใช้ภาษาไทยทั่วไปครับ คือ  TH SarabunIT๙ (ราชการให้ใช้)

* อีกเรื่องคือ ผมสแกนงานเป็นไฟล์ Jpeg แล้วแปลงเป็น PDF ด้วยโปรแกรม.....แล้วพอส่งอีเมลไปให้คนอื่น ก็เป็นเช่นกันครับ  ปลาบทางโทรมาบอกว่าภาษาเป็นต่างดาว  :cry:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2012, 07:35:52 AM »
TH SarabunI ไม่มี unicode ครับ มีปัญหากับ PDF ของ MS-Office แน่ๆ

ถ้าหา Acrobat pro มาลงใช้ได้ น่าจะไม่มีปัญหานะครับ (มีฟีเจอร์ฝังฟอนต์)

ส่วน save image as PDF ก็ใช้ Acrobat pro ก็เช่นกันครับ น่าจะใช้ได้ดีกว่า (แน่ล่ะ โปรแกรมมันไม่ฟรี  :razz: )

สำหรับโปรแกรมฟรีที่ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา รบกวนรอท่านอื่นครับ (เพราะผมไม่เคยใช้ ต้องขออภัย  :adore: )

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2012, 01:08:03 PM »
เราใช้อโดปโปรก็มีปัญหามาก สุดท้ายก็กลับไปใช้ตัวเดิม
http://www.pdfforge.org/pdfcreator

- ใช้วิธีสั่งพิมพ์ แล้วเลือกปริ้นเตอเป็นพีดีเอฟครีเอเตอ
- ปริ้นได้หลายฟอแมต ทั้งภาพ-พีดีเอฟ
- กำหนดความละเอียดให้กับแต่ละฟอแมตได้
- สั่งเป็นพีดีเอฟแล้วไม่มีขอบขาว เหมาะกับงานหนังสือมาก
- ทำหนังสือมาจะ200เล่ม ก็ใช้ตัวนี้แหละส่งงาน (เราทำหนังสือจากเวิด)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2012, 01:18:53 PM »
TH SarabunI ไม่มี unicode ครับ มีปัญหากับ PDF ของ MS-Office แน่ๆ

ถ้าหา Acrobat pro มาลงใช้ได้ น่าจะไม่มีปัญหานะครับ (มีฟีเจอร์ฝังฟอนต์)

ส่วน save image as PDF ก็ใช้ Acrobat pro ก็เช่นกันครับ น่าจะใช้ได้ดีกว่า (แน่ล่ะ โปรแกรมมันไม่ฟรี  :razz: )

สำหรับโปรแกรมฟรีที่ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา รบกวนรอท่านอื่นครับ (เพราะผมไม่เคยใช้ ต้องขออภัย  :adore: )

ผมใช้ ฟอนท์ cordia ไม่เป็นแล้วครับ...
Acrobat pro ผมมีครับ เขาใช้อย่างไร ?

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2012, 01:52:08 PM »
เราใช้อโดปโปรก็มีปัญหามาก สุดท้ายก็กลับไปใช้ตัวเดิม ...

ปกติผมใช้ Adobe Illustrator, Indesign พิมพ์ออก Acrobat ไม่ค่อยเพี้ยนนะครับ, แต่ถ้าออกจาก MS Office หลายๆ ตัว เพี้ยนจริงๆ ครับ (หาวิธีแก้ไขไม่ได้ด้วย)

...Acrobat pro ผมมีครับ เขาใช้อย่างไร ?

หลังจากติดตั้ง Acrobat Pro มันจะมี Printer ขึ้นมาใหม่ 1 ตัว ชื่อ Acrobat PDF , สั่งพิมพ์ไปที่เครื่องพิมพ์ตัวนี้แล้วก็ตั้งค่าอื่นๆ เหมือนตั้งกับ printer ปกติครับ , เมื่อเริ่มพิมพ์ มันจะถามให้บันทึกไฟล์ (Print to file แทนที่จะออกกระดาษ) ก็รอมันประมวลผล จนกว่าจะสร้างไฟล์นั้นเสร็จครับ
* บางครั้งทำไฟล์หลายๆ หน้าก็ค้างเฉยๆ เหมือนกันนะ ซึ่งเป็นเรื่องปกติ (ชินแล้วมั้ง  :haha: ) ก็ต้องลบไฟล์ทิ้งแล้วก็เริ่มใหม่เอา  :grin:

หรือถ้าไม่งั้น จะใช้โปรแกรมของเค้าอีกตัวก็ได้ Acrobat Distiller (มาพร้อมติดตั้ง Acrobat pro)
ตัวนี้จะเป็น tool เอาไว้ convert EPS, AI ฯลฯ (กราฟฟิกไฟล์ของ Adobe) ให้เป็น PDF
* แต่ท่านน่าจะไม่ได้ใช้งานลักษณะนี้ เพราะเอกสารต้นฉบับสร้างจาก Office

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top