Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: จะต่อระบบแลนให้นักเรียนใหม่  (อ่าน 4241 ครั้ง)

ออฟไลน์ thitiwat2043

• J
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
จะต่อระบบแลนให้นักเรียนใหม่
« เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 11:52:38 AM »
ขอวิธีทำที่มันแก้ไขปัญหาเหล่านี้ได้ทีครับ
1.เครื่องทีโรงเรียนครับในห้องผมมีคอม 30เครื่อง มีการต่อสายโทรศัพท์ของ tt[แอท]t 2/2mbแบบพรีเมี่ยม -มาเข้าเร้าเตอร์-จากเร้าเตอร์มาเข้า
   สวิทฮัพ 24พอทอันที่1แจกไป15เครื่อง
2.แล้วต่อสายแลนจากสวิทฮัพอันแรกไปสวิทฮัพอันที่2 เพื่อแจกไปอีก15 เครื่อง
3.ห้องนี้ไม่มีเชิอฟเวอร์แจกแบบนี้เลยครับ
4.ปัณหาคือเมื่อใช้ไปไม่เกิน1ชั่วโมง เครื่องบางเครื่องเริ่มต่อเน็ทไม่ได้และบางเครื่องไม่ได้เลย
ผมต้องรื้อระบบเดิมไหมเนี้ยแล้วต้องทำไงบ้างครับเด็กบ่นเน็ทใช้ไม่ได้เลย
ป.ล ผมมาแทนครุเดิมที่ออกไปครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: จะต่อระบบแลนให้นักเรียนใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 12:14:35 PM »
ปัญหาน่าจะเกิดจากการแย่งกันใช้มากกว่า
เช่นมีสักเครื่องหนึ่งโหลดหนัง โดยใช้โปรแกรมจำพวกไอดีเอ็ม เครื่องที่เหลือก็ง่อยกันไปเลย

ถ้าจะแก้คงต้องแก้ที่เราท์เตอร์ เลือกเราท์เตอร์ที่สามารถกำหนดปริมาณการใช้ได้

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
Re: จะต่อระบบแลนให้นักเรียนใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2012, 11:04:28 AM »
adsl 2Mb /30เครื่องนี่จะช้าก็ไม่แปลกครับ
แต่ถ้าตอนแรกใช้งานได้ปกติ แต่ซักพักเงียบนี่ต้องหาสาเหตุแล้วครับ
ถ้ามีคนโหลดอะไรก็จบไป ก็ต้องไปจัดการที่คนใช้ แต่ถ้าไม่มีใครโหลดแต่ใช้งานไม่ได้อันนี้น่าคิด
เครื่องในระบบมีไวรัสเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ thitiwat2043

• J
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 10:52:46 AM »
ขอบคุณทุกข้อคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ siamoverboost

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 9
    • http://www.datsun-thailand.com/index.php?action=forum
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 12:45:24 PM »
หาเร้าเตอร์ดีๆ พร้อมเฟิร์มแวร์ที่คอนฟิคได้ละเอียดหน่อย สามารถบล็อค URL บล็อคนามสกุล ทำ  Load Balance ได้จะดีมากๆครับ เอาแบบว่าแบ่งเล่นเว็บ 1 เส้น โหลดไฟล์ไปอีก 1 เส้นเลย  :yaahoo:
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 01:04:36 PM »
หาเร้าเตอร์ดีๆ พร้อมเฟิร์มแวร์ที่คอนฟิคได้ละเอียดหน่อย สามารถบล็อค URL บล็อคนามสกุล ทำ  Load Balance ได้จะดีมากๆครับ เอาแบบว่าแบ่งเล่นเว็บ 1 เส้น โหลดไฟล์ไปอีก 1 เส้นเลย  :yaahoo:
router ที่ทำได้ทั้งหมดที่ว่ามาน่ะ รุ่นไหน แล้วก็ ตัวละเท่าไร ครับ?

แล้วก็ เน็ตเส้นเดียว จะเอา Load balance มาไว้ทำอะไร?

:boxing: :boxing: :boxing:

BBS

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2012, 02:39:30 PM »
ลองเช็คจากง่ายๆไปก่อนครับเริ่มจาก
1. เร้าเต้อ.. มีอายุการใช้งานยาวนานหรือยัง หากนานมากก็น่าจะลองหาอั๊พเดทเฟิมแวร์ของเร้าเต้อเวอร์ชั่นใหม่ๆ ดู (ถ้ามีเช็คได้จากเวบของเร้าเต้อค่ายนั้นๆ)
2. Hub/Switch ก็เช่นกันมันนานมากไหม?
3. สาย Lan ที่ใช้คอนเน็ตมีการเสื่อมสภาพบ้างไหม เช็คการเข้าสายว่าถูกต้องหรือไม่ (หัว lan และการย้ำสาย)
4. หากทั้งหมดถูกต้องทีนี้ต้องลองครับ ลองแบ่งเครื่องต่อดู ไหนๆ มันก็เล่นทั้งหมดไม่ได้ ก็แบ่งแล้วลองเล่นดู เช่น เอาแค่ Hub/Switch ตัวแรก 15 เครื่องพอ ชุดตัวที่ 2 ยังไม่ต้องต่อแล้วดูว่า 15 เครื่องมีปัญหาหรือเปล่าถ้าไม่มีก็ลองชุดที่ 2 เป็นการเช็คปัญหาให้แคบลง ว่าจุดที่มีปัญหามันน่าจะเป็นจุดไหน ค่อยๆ ลองครับใจเย็นๆ งานแก้ไขต้องใจเย็นๆ แถมอุปกรณ์ไม่พร้อมด้วย - -"

พวกเร้าเต้อ Load balance คงยังไม่ต้องก็ได้ ควรหาสาเหตุหลักๆ ของปัญหาก่อนครับแต่ถ้าอยากลอง ก็มีตัวเล็กๆ
เช่น Cisco RV042 ราคา 4-5 พันบาท เอามาใช้งานได้แต่ควรตั้งคำถามก่อนว่า องค์กร ควรถึงเวลาที่ใช้มันแล้วหรือยัง?

ปล.. อย่าลืมตรวจเช็คเรื่องความร้อนของอุปกรณ์ อาจจะตายตอนจบว่าอุปกรณ์ไม่มีการถ่ายเทระบายอากาศที่เพียงพอบางครั้งก็อาจจะเกิดปัญหาได้เช่นกันครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top