Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเข้ารหัส wifi หน่อยครับ  (อ่าน 13183 ครั้ง)

Mark

• บุคคลทั่วไป
คือว่า ตอนนี้ผมใช้ ipod touch gen 5 อยู่ครับ แต่พ่อผมเขาไม่รู้ว่าผมซื้อมาใช้แล้วผมก็ไม่อยากให้เขารู้ว่าผมใช้อยู่ แล้วทีนี้ผมก็รู้รหัสของ router wireless ที่บ้าน ในตอนแรกที่ใช้เน็ตได้เพราะผมตั้งรหัสกับพ่อ แต่คราวนี้พ่อผมเขาเกิดเปลี่ยนรหัสของ router เลยทำให้ผมเข้าเน็ตไม่ได้ครับ เลยอยากจะถามครับว่า มีวิธีไหนบ้างครับ ที่จะรู้รหัสได้โดยที่พ่อไม่สงสัยเลยอ่ะคับ  :cry:

ออฟไลน์ pollock

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 31
    • watana-design
Re: สอบถามเรื่องการเข้ารหัส wifi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 10:10:41 PM »
คุณมีโน๊ตบุ๊คมั้ยล่ะครับ ถ้ามีก็บอกไปว่าโน๊ตบุ๊คต่อเน็ตไม่ได้ มันถามหารหัส วันก่อนเผลอกดลบข้อมูลที่จำไว้หรืออะไรก็บอกไปครับ

Mark

Re: สอบถามเรื่องการเข้ารหัส wifi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 10:28:24 PM »
ทำแล้วครับ เขาเอาไปเข้าให้ครับ.....เขาไม่ได้บอกรหัสมาครับ.......

Mark

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 10:34:24 PM »
มีวิธีอื่นๆ ไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยน๊ะครับ................ :embarrassed:

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19, มกราคม 2013, 11:30:03 PM »
มีวิธีอื่นๆ ไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยน๊ะครับ................ :embarrassed:

กด reset ที่ router ค้างไว้มากกกว่า 5 วินาที ค่า default setting จะถูก restore กลับครับ

หลังจากนั้นตั้งค่าทุกอย่างใหม่หมด (รวมถึง password เข้า WIFI)

ทีนี้ ถ้าคนอื่นๆ เข้าไม่ได้ ก็ให้เค้ามาถามที่เรา
 :cool:

:boxing: :boxing: :boxing:

Mark

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, มกราคม 2013, 03:26:59 PM »
คือ ตัวคอม pc master เป็นเครื่องพ่อครับ ของผมใช้ pc สายแลน อีกตัวครับเลยไม่ต้องใส่รหัส แล้วทีนี้ คอมพ่อผมก็ใส่รหัสตอนเข้าวินโด้ว์ ด้วยครับ
แล้วคือ ผมไม่อยากให้เขารู้เลยว่าผมไปยุ่ง router หรือคอมของเขาอ่ะครับ เดี๋ยวเขาสงสัยเอา..................(จนปัญญาจิงๆ ครับ) ขอบคุณทุกคอมเม้น น๊ะครับ....ถ้ามีวิธีอื่นๆ ก็ขอแนะนำหน่อยน๊ะครับ...............(เริ่มเซง ครับ ipod เหมือนที่ทับกระดาษเลย ตอนนี้)

ออฟไลน์ YKK

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 38
    • ทดสอบความเร็วอินเทอร์เน็ต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20, มกราคม 2013, 06:56:48 PM »
 สามารถใช้งาน Wifi ที่เราแชร์จาก Windows 7
ของเครื่อง PC ที่ต่อสาย LAN

ซื้อตัวนี้มาเสียบ
150Mb Wireless USB Adapter TP-LINK (WN721N)
>>http://goo.gl/1gFMn
ลงไดร์เวอร์ให้เรียบร้อย

แล้วลงโปรแกรม connectify
วิธีใช้ connectify [ภาษาไทย] >> http://goo.gl/CvYaE

ทีนี้เครื่องก็จะสามารถกระจายสัญญาณไวเลสได้
โดยกำหนดรหัสผ่านเอาเอง

นอกจากนี้เครื่อง PC ยังรับสัญญาณไวเลสได้อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, มกราคม 2013, 06:59:12 PM โดย YKK »
YKK

ออฟไลน์ YKK

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 38
    • ทดสอบความเร็วอินเทอร์เน็ต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20, มกราคม 2013, 08:32:52 PM »
เครื่อง PC ผมเอง Windows 8
รับสัญญาณจาก 150Mb Wireless USB Adapter TP-LINK (WN721N)
และ กระจายสัญญาณ Wifi ให้เครื่องอื่นๆ ได้ครับ
ใช้งานมาตั้งแต่ใช้ Windows 7

YKK

ออฟไลน์ zeemee

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20, มกราคม 2013, 09:30:49 PM »
ไม่ได้มาตอบเรื่องการรหัส wifi เพราะมีทางแก้ปัญหาได้เยอะแยะ
แต่ดูจากคำถามแล้ว ลูกก็อยากจะปิดบังพ่อ พ่อก็ไม่ไว้ใจลูก  ห่วงใยว่าจะไปในทิศทางที่ผิดพลาด
สิ่งควรทำและแก้ปัญหาอย่างถาวรคือ ความจริงซื่อสัตย์สุจริต เข้าอกเข้าใจกัน(รู้ความต้องการของแต่ละวัย)บอกไปเลยว่าได้ซื้อและทำในสิ่งนั้นๆแล้วอย่างไรบ้างบอกให้ครบนะครับ
กับสิ่งที่จะไม่ทำผิดในข้อห่วงกังวลของพ่อ..พร้อมรายละเอียดที่พ่ออาจเพิ่มเติมเข้ามาให้เราร่วมมือทำ สิ่งเหล่านี้จะเป็นส่วนประกอบให้่ตัวท่านเป็นบุคคลที่ยิ่งใหญ่ต่อไป
หากไม่กล้าพูดก็ให้เปิดข้อความนี้ให้พ่อดู..แล้วพ่อจะเข้าใจเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20, มกราคม 2013, 09:33:57 PM โดย zeemee »

Mark

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20, มกราคม 2013, 09:59:00 PM »
ขอบคุณ คุณ YKK ครับ แต่ผมไม่อยากเสียตังอ่ะครับ เพราะก่อนหน้านี้ก็เล่นได้ปกติ แต่เขาดันมาเปลี่ยนรหัสอ่ะครับ...... :hitwall:

แล้วก็ขอขอบคุณ คุณ zeemee ด้วยครับสำหรับคำเตือน....แต่ที่ผมทำนี่เพราะผมรู้ครับถ้าบอกความจริงกับเขามันจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ผมอยู่กับเขามาตั้งแต่เด็ก ผมทราบดีครับว่าการโกหกมันไม่ดีแต่คราวจำเป็นเราต้องทำครับ เพื่อความอยู่รอด ผมบอกไปเดี๋ยวเดือดร้อนกันทั้งบ้านครับโดยเฉพาะ แม่(ที่บ้านมีปัญหากันครับ) ผมเลยไม่อยากเป็นต้นเหตุกับเรื่องแค่นี้ครับ ถ้ามีวิธียังไงก็ช่วยบอกหน่อยน๊ะครับ............. :haha: ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20, มกราคม 2013, 11:01:52 PM »
.... ถ้ามีวิธียังไงก็ช่วยบอกหน่อยน๊ะครับ...

ในแง่ของ การแก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ ท่าน YKK บอกวิธีไว้ชัดเจนแล้วครับ

ปัญหาอื่นๆ ไม่ได้เกี่ยวกับการใช้งานคอมพิวเตอร์นะครับ เป็นปัญหาที่บุคคล

- เค้าไม่ให้ใช้ คุณแอบใช้ ถ้าเค้ารู้ทีหลัง ก็เหมือนเก่า (หรืออาจยิ่งกว่าเดิม)
- เค้าไม่ให้ใช้ คุณก็ไม่ต้องใช้ เท่านั้นก็จบ

เท่าที่อ่านๆ ดู ก็เป็นเพราะตัวท่านเอง ที่อยากต้านกระแสน้ำ ทั้งๆ ที่รู้ว่าน้ำไหลแรง
...แต่คราวจำเป็นเราต้องทำครับ เพื่อความอยู่รอด....
Internet ไม่ใช่สิ่งจำเป็น ขนาดขาดแล้วมีชีวิตอยู่ไม่ได้นะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับความอยู่รอดของชีวิตเลย

ขออภัย หากกล่าวอะไรรุนแรงมากเกินไป
 :adore:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 12:26:15 AM »
เต็มที่ถ้าใช้งานเน็ตที่บ้านไม่ได้
ทางออกที่ดีที่สุดน่าจะเป็น 3G

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 01:43:35 AM »
...
ทางออกที่ดีที่สุดน่าจะเป็น 3G
ปัญหาใหม่คือ iPod Touch g5 ไม่มี 3g ครับ
 :cheesy:

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 08:59:35 AM »
อ้าวกำ ผมนึกว่า ipad 555 งั้นก็ 3G router ครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 09:14:25 AM »
อ้าวกำ ผมนึกว่า ipad 555 งั้นก็ 3G router ครับ

ปัญหาใหม่กว่า คือในตอบ#9 เค้าไม่อยากเสียตังครับ

คำตอบคำถาม ก็จะวนๆ อยู่แบบนี้แหล่ะครับ  :razz:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top