Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: SMF ป้องกันcopy,past,คลุมดำ ได้หรือเปล่าคะ  (อ่าน 12102 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinnita

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
ตอนนี้กำลังประสบปัญหาเรื่องจำกัดลิขสิทธิและป้องกันลิขสิทธิผลงาน
เนื่องจากใช้บอร์ดSMF เป็นส่วนหนึ่งของการทำงาน ลงตัวอย่างงาน(ข้อมูลตัวอักษร)ให้กับสมาชิก

ก็เลยอยากทราบว่า SMF มีโค้ดที่สามารถป้องกันการ "copy past คลุมดำ" มั้ยคะ
ตอนนี้เอา Mod ตัวนี้ http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=1175 [nofollow] มาใช้อยู่ค่ะ
แต่Mod มันกำหนดแค่ห้ามคลิกขวาอย่างเดียว แต่ถ้าคลุมดำ แล้วCopy(Ctrl+C) และPast ยังได้อยู่ค่ะ

หรือว่าต้องเอาโค้ดJava ไปใส่ แล้วถ้าต้องใช้โค้ดนี้ ต้องเอาไปใส่ที่ไฟล์ไหนคะ
พอดีลองใส่ที่ IndexTemplate แล้วมันไม่แสดงผลค่ะ

ยังไงขอรบกวนด้วยนะคะ พยายามหากระทู้เก่าๆ แล้ว แต่เห็นแค่ว่าไม่สามารถทำงานได้ทุกเบร้าเซอร์
ซึ่งบางทีอาจจะต้องพึ่งจิตสำนึกของผู้ใช้บริการบอร์ดนั้นๆ แต่อันนี้จำเป็นจริงๆ ค่ะว่า มันเป็นลิขสิทธิ
จึงต้องการป้องกันไว้แต่เนิ่นๆ ถึงจะทำได้ไม่มากเท่าไหร่ก็อยากป้องกันไว้ก่อนเท่าที่จะทำได้ค่ะ

อันนี้บอร์ดค่ะ
http://chinnitanannapat.com/board/index.php [nofollow]

ออฟไลน์ music125500

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • รับสอนดนตรี
Re: SMF ป้องกันcopy,past,คลุมดำ ได้หรือเปล่าคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28, มกราคม 2013, 08:01:47 AM »
อยากรู้เหมือนกันครับ  :kiss:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: SMF ป้องกันcopy,past,คลุมดำ ได้หรือเปล่าคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28, มกราคม 2013, 10:52:32 AM »
ลองดูนะ ยังไม่เคยทำเหมือนกัน

จาวาสคริป   ไฟล์อินเด็กเทมเพลท 

ค้นหา
   // Here comes the JavaScript bits!
   echo '

แล้ววางต่อ

<script language="JavaScript1.2" type="text/javascript">
function disableselect(e){
return false
}
function reEnable(){
return true
}
//if IE4+
document.onselectstart=new Function ("return false")
//if NS6
if (window.sidebar){
document.onmousedown=disableselect
document.onclick=reEnable
}
</script>

ออฟไลน์ chinnita

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28, มกราคม 2013, 01:19:55 PM »
ลองดูนะ ยังไม่เคยทำเหมือนกัน

จาวาสคริป   ไฟล์อินเด็กเทมเพลท  

ค้นหา
   // Here comes the JavaScript bits!
   echo '

แล้ววางต่อ

<script language="JavaScript1.2" type="text/javascript">
function disableselect(e){
return false
}
function reEnable(){
return true
}
//if IE4+
document.onselectstart=new Function ("return false")
//if NS6
if (window.sidebar){
document.onmousedown=disableselect
document.onclick=reEnable
}
</script>

ขอบคุณค่ะคุณเซียวเหล่งนึ่ง ทำได้แล้วค่ะ
พอดีเอาโค้ดไปยัดผิดที่มันเลยไม่ขึ้น เอาไปใส่ตามที่บอกแล้วเรียบร้อย ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ผลตามภาพอันนี้ลากคลุมแล้วไม่ขึ้น+คลิกขวาไม่ขึ้นค่ะ

:smiley: :smiley: :smiley: :smiley: :smiley:

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28, มกราคม 2013, 04:07:37 PM »
ไม่แน่ใจว่าใส่ไว้หน้าไหนบ้างนะครับ พอดีตามไปทดสอบ (ไม่ได้สมัครสมาชิก) เห็นว่าคลิกขวาได้, ลากได้หมด (แต่เห็นไม่ครบทุกกระทู้ เพราะไม่ได้สมัครสมาชิก)

เท่าที่เคยลองกับหลายๆ ที่ ถ้าใช้ Firefox หรือ browser บางรุ่น, ถ้าเจอระบบคล้ายๆ กันนี้ (ป้องกันด้วย java script)

- บางทีถ้าไม่คลิก OK แต่กด ESC แทน จะมี popup เมนูของ Browser ขึ้นมาแทน (ก็จะมีพวก save image as.., save page as... เป็นต้น) ก็ถือว่ากันไม่ได้

- ในการตั้งค่าของ Browser (หลายยี่ห้อ) มีการตั้งค่า "ไม่ใช้ JAVA Script" การป้องกันด้วย code ด้านบน ก็จะไม่มีผลใดๆ

* การป้องกันการทำสำเนาในเว็บ ทำได้ยากจริงๆ นะครับ, ในเมื่อ browser อ่านข้อมูลไปแปลงเป็น HTML เครื่องที่ใช้เปิดได้แล้ว ถึงจะมีวิธีป้องกันยังไงๆ ก็มีวิธีเอาข้อมูล อักษร รูปภาพ มีเดียอื่นๆ ไปใช้งานได้อยู่ดี

* เคยคิดเล่นๆ ว่าจะไม่แสดงผลข้อความในเว็บออกมาตรงๆ แต่ใช้ php funcion อ่านข้อมูล (อักษร, ข้อความ) แล้วสร้างเป็นภาพขึ้นมาแสดงผลแทน แต่ไม่เคยลอง และไม่ทราบด้วยว่าคนที่เปิดเข้ามาใช้งาน จะต้องโหลดหนักแค่ไหน, server จะทำงานหนักแค่ไหน ฯลฯ
ตัวอย่าง code php
http://www.thaicreate.com/php/php-create-text-in-image.html

:haha:

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ Tcomputer

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 498
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28, มกราคม 2013, 09:14:49 PM »
ตามความคิดผม การป้องกัน คงได้แค่ระดับหนึ่งนะครับผม เพราะถ้าผู้รู้จริงๆ เขาก็ยังสามารถ Copy ได้ครับผม ถ้าใส่ โค๊ต java ปิดการทำงานของ Java ก็สามารถ Copy ได้แล้วครับผม บางคนก็ป้องกันการคลิกเมาส์ แต่เขาก็ใช้ปุ่ม Key ลัด Copy ได้อีกเช่นเดิม จึงเป็นเรื่องยากมากนะครับในการป้องกัน บางคนก็โหลดไฟล์มาทั้งหน้า แล้วถึงมา Copy เอาในเครื่องเขา ถ้าผิดพลาดขออภัยครับผม

ออฟไลน์ cake

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • setthaonline
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2013, 11:08:43 AM »
วิธีของผมคือ ลง mod  Global Headers and Footers

แล้วก็เอาโค้ดห้ามคลุมดำและคลิกขวา มาใส่ตรงช่อง head ช่องบนสุด

ลดปัญหาการก็อบปี้ได้ในระดับนึงแต่ก็ช่วยได้มากและก็ไม่ทำให้ตัวหนังสือในเว็บเกิดใหญ่ขึ้นด้วยครับ

ลองทดสอบดูได้ครับตามเว็บของผม >>> http://www.workingclub.biz/webboard/index.php [nofollow]
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  &  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2013, 12:25:46 PM »
^
บ.ผมเค้าตั้ง policy ไว้ , script บางอย่าง จะทำงานไม่ได้หรือไง ผมไม่ทราบ , เว็บท่าน ผมเข้าไป copy อักษร, ภาพ ได้หมด ถ้า view source ดู จะเห็นแค่

โค๊ด: [Select]
<!--เริ่มต้นโค๊ดห้ามครุมดำ-->

<!--สิ้นสุดโค๊ดครุมดำ-->

<!--เริ่มต้นห้ามคลิ๊กขวา-->

<!--สิ้นสุดห้ามคลิ๊กขวา-->

นั่นก็คือ ไม่เห็น script ที่ไว้บล๊อกเลยซักนิด

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2013, 12:35:34 PM »
^
บ.ผมเค้าตั้ง policy ไว้ , script บางอย่าง จะทำงานไม่ได้หรือไง ผมไม่ทราบ , เว็บท่าน ผมเข้าไป copy อักษร, ภาพ ได้หมด ถ้า view source ดู จะเห็นแค่

โค๊ด: [Select] [nofollow]
<!--เริ่มต้นโค๊ดห้ามครุมดำ-->

<!--สิ้นสุดโค๊ดครุมดำ-->

<!--เริ่มต้นห้ามคลิ๊กขวา-->

<!--สิ้นสุดห้ามคลิ๊กขวา-->

นั่นก็คือ ไม่เห็น script ที่ไว้บล๊อกเลยซักนิด

คือยังไงครับ policy ผมก็ทดลองกับคอมที่บ้านอีก2ตัวที่บ้าน กับเบราเซอร์อีก 3-4 ตัว
มันก็ไม่เห็นก็อบหรือคลุมดำได้ นอกจากจะมีคนที่ตั้งใจจะเอาไปจริงๆ ถ้ายังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*  &  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2013, 12:56:02 PM »
คือยังไงครับ policy ผมก็ทดลองกับคอมที่บ้านอีก2ตัวที่บ้าน กับเบราเซอร์อีก 3-4 ตัว
มันก็ไม่เห็นก็อบหรือคลุมดำได้ นอกจากจะมีคนที่ตั้งใจจะเอาไปจริงๆ ถ้ายังไงก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ

คือเครื่องที่ใช้นี้ (ที่ทำงาน) มันต้อง join domain แล้วการใช้งานบางอย่าง จะถูกบังคับไว้จาก policy ที่ server หลักที่ทาง IT เค้าตั้งค่าไว้น่ะครับ

ทีนี้ เว็บบางที่ หรือสคริปบางตัว ก็ถูกบล๊อกไว้ด้วยเช่นกัน ถ้าเข้าไปเว็บที่มี script หรือเว็บที่ถูกบล๊อก ก็จะเห็นเป็นข้อความว่า

อ้างถึง
Active content removed

ซึ่งรวมถึงเว็บท่านด้วย ซึ่งผมได้ capture จาก code ใน browser มาให้ดูบางส่วนนะครับว่า browser มันเห็นแค่นั้นจริงๆ

หรือไม่งั้น จริงๆ ถ้าตั้งปิดการทำงานของ java, plugins ฯลฯ ในการตั้งค่าของ browser ผมว่า ยังไงๆ สคริปกันคลิกขวา ฯลฯ ก็กันไม่ได้อยู่ดี  :haha:

(ดูไฟล์แนบนะครับ, เว็บฝากรูปเค้าก็บล๊อก)

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2013, 01:19:24 PM »
ถ้างั้นก็แสดงว่า ถึงจะใส่สคิปอะไรไปก็แล้วแต่ อย่างที่เห็นในเว็บผมหรือในเว็บของคนอื่นๆ มันก็จะไม่มีความหมายอะไรเลย
กับการห้ามก็อปปี้ เพราะยังไงมันก็ห้ามไม่ได้อยู่ดีใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2013, 01:45:00 PM »
ถ้างั้นก็แสดงว่า ถึงจะใส่สคิปอะไรไปก็แล้วแต่ อย่างที่เห็นในเว็บผมหรือในเว็บของคนอื่นๆ มันก็จะไม่มีความหมายอะไรเลย
กับการห้ามก็อปปี้ เพราะยังไงมันก็ห้ามไม่ได้อยู่ดีใช่ไหมครับ

ยืนยันตาม reply ของท่าน Tcomputer

ตามความคิดผม การป้องกัน คงได้แค่ระดับหนึ่งนะครับผม เพราะถ้าผู้รู้จริงๆ เขาก็ยังสามารถ Copy ได้ครับผม ถ้าใส่ โค๊ต java ปิดการทำงานของ Java ก็สามารถ Copy ได้แล้วครับผม บางคนก็ป้องกันการคลิกเมาส์ แต่เขาก็ใช้ปุ่ม Key ลัด Copy ได้อีกเช่นเดิม จึงเป็นเรื่องยากมากนะครับในการป้องกัน บางคนก็โหลดไฟล์มาทั้งหน้า แล้วถึงมา Copy เอาในเครื่องเขา ถ้าผิดพลาดขออภัยครับผม

คิดง่ายๆ ว่า ข้อมูลที่ browser อ่านมาได้ ถูกแปลออกมาเป็น html ในเครื่องเรา รวมถึงรูปภาพที่ browser อ่านมาเป็นไฟล์ ก็ต้องมีวิธีเอามาได้

*แต่ไม่ใช่ว่าไ่ม่มีวิธีนะครับ เคยเห็นเว็บเมืองนอกอยู่ ที่ไม่สามารถ copy รูปภาพในเครื่องเค้ามาได้
(imdb หรือเว็บหนังไหนซักอัน ผมจำไม่ได้แล้ว  :adore: )

ทางเลือกที่น่าจะง่าย (ไหม?) คือใช้ flash เป็นตัวอ่านเนื้อหา (ข้อความหรือภาพ) ในส่วนสำคัญจริงๆ ที่ไม่ต้องการให้มีการทำสำเนา

น่าจะลิ้งค์นี้นะครับ พอดี google มาแล้วยังอ่านไม่ละเอียด ขออภัยล่วงหน้า  :adore:
ตัวอย่าง ==> http://www.graphics.com/modules.php?name=Sections&op=viewarticle&artid=537

ออฟไลน์ Tcomputer

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 498
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2013, 10:42:17 PM »
          ตามความคิดของผม คือแบบรูปภาพนะครับ บางครั้งเราอาจจะเซฟ ไฟล์มาไม่ได้ แต่เราก็ยังสามารถรถใช้โปรแกรมจับภาพ มาแทนได้ครับผม ซึ่งผมว่าเป็นการยากมากนะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top