Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมแซมฐานข้อมูล eror  (อ่าน 11644 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ซ่อมแซมฐานข้อมูล eror
« เมื่อ: 17, ธันวาคม 2009, 09:24:48 PM »
บางครั้ง smf จะมีฟ้องเออเร่อโดยไม่ทราบสาเหตุ เท่าที่เคยเจอจะฟ้องอยู่สองเทเบิล
1.log_online
2.messages

(เฉพาะที่เคยเจอด้วตัวเอง คนอื่นอาจเจอต่างจากนี้)

สาเหตุก็คงเกี่ยวข้องกับระบบฐานข้อมูลโดยรวม รวมถึงระบบปฏิบัติการของโฮสต์ด้วย
จะเป็นกับเว็บที่ใช้ฐานข้อมูลเดิมมาหลายปี จนขนาดระดับ 200 เม็ก
หรือเว็บที่ผ่านการแก้ไขดัดแปลงตกแต่งมากๆ ทั้งจากฐานข้อมูลและตัวไฟล์
ส่วนเว็บใหม่ๆ เพียวๆ ยังไม่เคยเจอปัญหานี้เหมือนกัน

ถ้าคนแก้เป็นก็ดีไป แต่ถ้าแก้ไม่เป็น เป็นแต่ตั้ง-ลบ กระทู้ก็ลำบาก

การซ่อมแซมตารางนั้นในเมนู ผู้ดูแล/บำรุงรักษา ก็มีให้จัดการได้ แต่ถ้าเข้าเมนูผูดูแลไม่ได้
ก็ต้องมาจัดการทาง phpMyAdmin สถานเดียว

1. เข้าเว็บคอนโทรลพาแนล  เข้าพีเอชพีมายแอดมิน (รูป01)
ล็อกอินยูสเซอร์-พาสเวิดของฐานข้อมูล  (หากลืม  เปิดดูได้จากไฟล์เซ็ตติ้งของบอร์ด)

หากเออเร่อตารางไหน  ตารางนั้นจะขึ้นข้อความว่า ถูกใช้งานอยู่

2.เลือกตารางทั้งหมดแล้ว คลิกดร็อปดาวน์เมนู/ซ่อมแซมตาราง (รูป02)

เพียงเท่านี้เว็บบอร์ดก็จะกลับมาใช้งานได้อย่างปกติ

ไหนๆ ก็ตั้งกระทู้แล้วก็จะพาดพิงไปถึงขยะบอร์ดด้วยเลย  
จากรูปแนบที่ 03  
ตาราง boardlog_errors  จะเห็นว่ามีส่วนเกินความจำเป็นถึง 18.5 เม็ก
ส่วนนี้คือการเก็บล็อกข้อผิดพลาดต่างๆที่เกิดขึ้นภายในบอร์ดและฐานข้อมูล
บอร์ดที่ปรับแต่งมากๆ บางทีจะมีขยะอยู่ที่นี่หลายร้อยเม็กเลยทีเดียว
วิธีการจัดการให้ทำตามรูปที่ 03 คลิกที่ถังขยะ และโปรดระวัง อย่าคลิกผิดเด็ดขาด  

อีกเรื่องหนึ่ง
คนที่หัดทำบอร์ดใหม่ๆ มักจะมองข้ามเรื่องของฐานข้อมูลไป (เห็นมาเยอะละ)

*** เว็บบอร์ดนั้น สิ่งสำคัญที่สุดคือ ฐานข้อมูล
ต้องบำรุงรักษา ซ่อมแซมบ้าง  หมั่นแบ็คอัพไว้
ถ้าทำเล่นๆ บอร์ดเสีย-ล่ม ก็ทำใหม่  
แต่ถ้าเป็นเว็บบริษัท เว็บเป็นการเป็นงาน  ฐานข้อมูลนี่แหละสำคัญที่สุด
ไฟล์บอร์ด-ไฟล์รูปนั้นจะทำเมื่อไหร่ก็ทำได้ หาใหม่มาแทนก็ได้  
แต่ฐานข้อมูลถ้าเสียแล้วก็แทบจะเอากลับมาไม่ได้
ทำบอร์ดใหม่ก็เป็นแค่เว็บกลวงๆ สมัครสมาชิกใหม่ กระทู้หาย เริ่มจากศูนย์ทันที

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อผู้เริ่มต้นทำบอร์ดทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17, ธันวาคม 2009, 10:11:51 PM โดย เซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ »

ออฟไลน์ zczc

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • surin
Re: ซ่อมแซมฐานข้อมูล eror
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2011, 07:21:10 PM »
ขอบคุณมากคับพี่ ถ้าไม่ได้ภาพประกอบ ผมคงแย่แน่เลย

ออฟไลน์ jeepono

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2012, 03:09:17 AM »

ขอโทษนะคะที่ขุดกระทู้

รบกวน ถาม หน่อยนะคะ ที่ ให้ลบตาราง log error  ใช่อันนี้รึเปล่าคะ

ออฟไลน์ zelda

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 543
    • www.izedzine.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2012, 11:24:28 AM »
ใช่ครับ แต่ไม่ได้ลบตารางนะครับ ให้ลบข้อมูลในตารางเฉยๆ (truncate)

ออฟไลน์ jeepono

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2012, 07:08:35 PM »
ใช่ครับ แต่ไม่ได้ลบตารางนะครับ ให้ลบข้อมูลในตารางเฉยๆ (truncate)

ขอบคุณค่าา

ออฟไลน์ Mr.Forensi

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
    • ศูนย์พิสูจน์หลักฐาน 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2012, 02:14:16 PM »
ขอบคุณครับ ผมทำการซ่อมแซมตารางเรียบร้อยแล้ว แต่ที่มีปัญหาคือ  ที่ฐานข้อมูลตารางไม่มี smf_log_errors  ผิดปกติหรือเปล่าครับ

ต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ music125500

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • รับสอนดนตรี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 07:20:07 PM »
ขอบคุณคร้าบ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top