Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: PC ผมไปแล้วหรือยัง มันเข้า BIOS ยังไม่ได้เลย  (อ่าน 28412 ครั้ง)

ออฟไลน์ Modelfire

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คือว่าโหลดบิท อยู่ดีๆ จากนั้นก็ไปนอนดูหนัง พอดูจบแล้วลงมาดูว่า PC โหลดบิทไปถึงไหนแล้ว แต่ทำไมจอมันดับ
คิดว่า มัน sleep ทั้งๆที่รู้อยู่แล้วว่าตอนโหลด บิท มันไม่ sleep นี้หว่าาา.... เลยกดปุ่มบน keyboard เพื่อให้มันตืน
แต่เอะ ทำไมมันเงียบๆไปเลย จอไม่เด้งขึ้นมา แต่ case มันก็ยังวิ่งได้อยู่ เลยกดปุ่มบน case เพื่อปิด
แล้วลองเอา Ram กับ HDD มาดูว่ามันไปหรือยัง แต่ก็ไม่ได้เป็นอะไรเลย ทีแรกนึกว่า HDD ไปแต่ลอง
ถอด HDD ออกแล้ว boot ดูก็ไม่ได้เลยครับ มันไม่ขึ้นจอ BIOS ก็ไม่เห็นเลย
อาการมันพอกดปุ่มเปีดเครื่องแล้ว ยังพอเห็นไฟ HDD วิ่งอยู่ แต่มันไม่ได้เด้งจอให้มันแสดงผล
เห็นเป็นหน้า BIOS ก่อนเลยครับ จอมันก็ยังไม่ได้เด้งให้ถูกเปีด นึกว่า HDD พังแต่ถ้าพังมันก็น่าจะเข้า ไปดู BIOS ก็ได้แต่มันไม่ได้เลย
แต่นี้ ได้ยินแต่เสียงพัดลม CPU วิ่ง อยู่เลย ไม่รู้จะทำไงต่อ

ถ้าไม่เข้าใจก็ถามอีกได้นะครับ บอกได้แค่นี้ครับ ไม่รู้จะแก้ไง หรือว่า Main Board  ไปแล้ว

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: PC ผมไปแล้วหรือยัง มันเข้า BIOS ยังไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2008, 12:52:41 AM »
ถอด hdd/cd/floppy ออกซะ (อุปกรณ์ต่อพ่วง)

1. เสียบ Power เข้าเมนบอร์ด ใส่ RAM/VGA แล้วลองเปิดดู

2. ถ้ายังไม่ติด (ไม่มีเสียงร้อง) อาจจะลองหา Power supply อื่นมาเปลี่ยนลอง

ถ้า (1) ติด แต่เสียบ hdd/cd เข้าไปแล้วไม่ติด ก็อาจจะเป็นที่อุปกรณ์ชิ้นนั้น

ถ้า (1) + (2) แล้วแต่ยังไม่ติด อาจจะเ็ป็นที่ Mainboard ได้

* ปกติการเปิดเครื่องทิ้งไว้นานๆ + ทำงานหนักต่อเนื่อง (การโหลดบิท HDD จะทำงานอยู่ตลอดเวลา)

ถ้า Power supply จ่ายกระแสได้ไม่เต็ม หรือกระแสไฟแถวบ้านมีปัญหา (ตกๆ หล่นๆ) Power supply น่าจะไปก่อน ซึ่งอาจจะส่งผลถึง mainboard และ HDD ได้ (อาจจะไปถึง RAM และ CPU อีก ถ้าโชคร้ายพอ)

** ถ้านิยมการโหลดบิท หรือเครื่องที่ทำงานหนักๆ (เช่น Render Video/V2d เยอะๆ บ่อยๆ) อุปกรณ์ที่ไม่ควรมองข้าง คือ Power supply วัตต์สูงๆ (watt จริง ไม่ใช่ watt max)

• Ju
  • *
Re: PC ผมไปแล้วหรือยัง มันเข้า BIOS ยังไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2008, 02:22:33 AM »
เดียวผมจะไปลองดูครับ
แต่ขอถามเพี่มก่อนคือ ผมถามบางคนใน M เค้าว่าอาจ mainboard ไปก็ได้ เพราะทำตามเค้าบอกว่าลองไม่ใส่ Ram ถ้าเสียงไม่ดัง ตีดดดดดดดดดด
แปลว่า mainboard ไป แล้วจะรู้ได้ไงครับว่า maniboard มันไป กับ Power supply

แต่เมื่อ 2-3 เดือนที่แล้วมันก็เป็นแบบที่ว่ามาแหละครับ พอผมไปถอดสาย ไฟตรง Power supply ออกแล้วเสียบเข้าใหม่ แล้วมันก็เปีดได้
เลยสงสัยว่าจะเป็นที่ Power supply ตามที่พี่ว่าจริงๆ(หรือไม่ ยังไม่รู้)

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2008, 03:19:36 AM »
มีแนวโน้มเช่นกันว่าจะเป็นที่ Mainboard แต่ว่า Mainbord บางรุ่น ก็ไม่ส่งเสียงเตือน เมื่อไม่ใส่ RAM (หรือ VGA หรือ CPU)

ทางเดียวที่จะรู้ได้แน่ๆ ว่าอะไรเสีย คือต้องมีอุปกรณ์รุ่นใกล้เคียง (หยิบยืมจากเพื่อนบ้าน - ถ้าเค้าใจดี)

แล้วลองเสียบสลับตัวที่น่าสงสัยว่าจะเสีย กับตัวที่มั่นใจว่าใช้ได้ดี

* แต่ต้องระวังหน่อย ก็คือว่าระวังไม่ให้ตัวที่ใช้ได้ เสียตามตัวที่คาดว่าจะเสียไป  :haha:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2008, 10:55:46 AM »
เงียบครับ ยังพังเหมือนเดีม ทำทุกอย่างแล้ว PC ก็มีแค่เครื่องเดียวไปหายืมของคนอื่นเค้าคงจะไม่อยากแกะเครื่องเค้า T_T

ออฟไลน์ kaiii

• Ju
  • *
  • การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25, มิถุนายน 2008, 01:48:10 PM »
ผมว่าอาการนี้ เมนบอร์ดชัวร์ครับ
เคยเจอกะตัวเองมาแล้ว
ที่สำคัญ อย่าไปพยายามเปิดมานบ่อยๆ นะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวมันจะพ่วงเอา ตัว CPU ไปด้วย

***เพราะของผม สุดท้าย ยกเปลี่ยนทั้ง เมนบอร์ด cpu แล้วก้อ power supply เลย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top