Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด
ถ้าไม่พบเมล์ลองดูที่ถังขยะ..!!

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำยังไงดีเมื่อคอม เป็นแบบนี้ครับ  (อ่าน 3118 ครั้ง)

Bz4o

• บุคคลทั่วไป

เปิด safe mod ก็แล้ว ถอดกาดจอ ถอดแรม ใส่ใหม่ก็ได้ (มั่วๆเอา )

มันก็ไม่หายครับ
อยากรู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะรไ
แล้วแก้ไขได้ยังไง นอกจาก ลง WINDOWS ใหม่

ก่อนหน้านี้ผมใช้งานตามปติกไม่ได้มีการติดตั้งโปรแกรมเพิ่มเลยครับ

แล้วก็มีอาการอีกหลายๆ อย่างเหมือนกันครับ
อย่างเช่น เปิดคอม เครื่องติดตามปกติ แต่จอไม่ออก  ปุ่มไฟล่างจอเป็นสีส้ม (เครื่องไม่มีเสียง ติ๊ดอะไรสักอย่างเลยครับเป็นเหมือนปกติที่เปิดใช้ )
อยู่ดีๆเครื่องก็รี เอง คืออยู่ดีๆเครื่องก็ดับไปเลยแบบปุ่มตรงจอเป็นสีส้มเลยแล้วก็เปิดใหม่ครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
Re: จะทำยังไงดีเมื่อคอม เป็นแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2556, 19:51:04 น. »
เหมือรโดนไวรัสชนิดนึง แต่จำไม่ได้ละว่าตัวไหน
ไม่แก้เหมือนกัน ลงวินโดวส์ใหม่

Bz4o

Re: จะทำยังไงดีเมื่อคอม เป็นแบบนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2556, 19:54:46 น. »
เหมือรโดนไวรัสชนิดนึง แต่จำไม่ได้ละว่าตัวไหน
ไม่แก้เหมือนกัน ลงวินโดวส์ใหม่

งานเข้าต้องลงใหม่ท่าเดี่ยวเลยเหรอครับ พอดีมีไฟล์ สำคัญอยู่อ่าครับ
พอจะมีวิธีแก้สักนิดๆหน่อยๆแนะนำบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ

Bz4o

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2556, 19:58:06 น. »

งานเข้าต้องลงใหม่ท่าเดี่ยวเลยเหรอครับ พอดีมีไฟล์ สำคัญอยู่อ่าครับ
พอจะมีวิธีแก้สักนิดๆหน่อยๆแนะนำบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ

อ๋อแล้วอีกอย่างนะครับ ผมได้ลงโปรแกรม shadow defender ล๊อกเครื่องเอาไว้ด้วยอ่าครับ
ไวรัสก็ยังเข้าได้เหรอครับ
ผมก็ว่าล๊อกแล้วมันจะรีกลับมาเป็นเหมือนเดิมชะอีก

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2556, 20:54:46 น. »
- ไวรัสที่ทะลุโปรแกรมอันดูพวกนี้ก็มีนะ และต้องดูอีกด้วยว่าเราตั้งอันดูกี่ไดรว์ ครบทุกไดรว์ไหม
- และที่เราตั้งค่าไดรว์ซี เมื่ออันดูกลับมาค่าไฟล์+รีจีสตรีต่างๆมันก็ต้องกลับมา แล้ววินโดวส์จะเสียหายได้อย่างไร
- แต่อาการที่เป็นเราเองเคยเจอมั่นใจได้ว่ามาจากไวรัสหรือซอฟแวร์ไม่ใช่ฮาร์ดแวร์

** ตอนนี้ใช้พวกแผ่นไฮเรน เข้ามินิวินโดวส์ แบ็คอัพข้อมูล แล้วก้ลงวินโดวส์ใหม่ น่าจะจบ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • ID : 2
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 443
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2556, 09:29:26 น. »
อื้อ เข้าเซฟโหมดก็ไม่ได้เหรอ?
ลองใส่แผ่นมินิวินโดวส์(มีไหม?) ดูว่าเข้าได้ไหม ถ้าได้ก็รีบเก็บไฟล์ทุกอย่างที่สำคัญเลย แล้วลงวินโดวส์ใหม่ น่าจะง่ายสุดแล้วนะคิดว่า (เป็นคนสิ้นคิด ลงวินโดวส์สถานเดียว ๕๕๕)
เดี๋ยวนี้มันมีพวกไฟล์โกสต์ที่ลงวินโดวส์พร้อมไดรเวอร์ด้วยนะ เออสะดวกดีวุ้ย ลงไปสามเครื่องละ ๕๕๕๕
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ Tcomputer

• Just Staff
  • *
  • ID : 8536
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 503
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2556, 06:47:28 น. »

กรณีเกิดจากซอฟแวร์... ไม่ทราบเป็น Windows อะไรครับผม ถ้าเป็น XP ให้ลองกดปุ่ม F8 ย้ำๆ ขณะบูทเข้า windows นะครับ แล้วลองเลือกเป็น Last อะไรนี้ละครับที่มี คำว่า Good ด้วย ขออภัยผมไม่เก่งภาษาอังกฤษและจำไม่ได้ สังเกตุง่ายๆ จะเป็นข้อความยาวๆนะครับผม จะแปลความหมายว่า ให้เลือกการบูทที่ดีที่สุดครั้งสุดท้าย ลองดูนะครับผม ถ้ายังไม่ได้ ก็ลองกดปุ่ม F8 แล้วเลือกเป็นแบบ VGA ดูครับผม  ส่วนถ้าเป็น windows 7 ก็กดปุ่ม F8 เหมือนกัน แล้วลองซ่อมแซมไฟล์ดูครับผม หรือจะเลือกให้ Restore

ถ้าไม่ได้จริงๆ คงต้องลง Windows ใหม่ ส่วนถ้ามีข้อมูลก็คงต้องสำรองออกนะครับผม ท่านอาจจะหาแผ่น จำพวก Windows pe ทำการสำรองข้อมูลไปไว้ในไดร์ฟอื่นที่ไม่ใช่ไดร์ฟลง windows แล้วถึงทำการติดตั้งใหม่ครับผม

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
จงเขียนชื่อจังหวัด "นะคอนปะถม" ให้ถูกต้อง:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top