Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม เกี่ยวกับการจัดวางไฟล์หน่อยครับ  (อ่าน 2654 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลีโอ♌

• Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 14
อยากทราบว่า เมื่อเราจัดวางตำแหน่งไฟล์ใน โฟลเดอร์ตามที่เราต้องการแล้ว
ข้อมูลจดจำการจัดตำแหน่งที่เราวาง มันถูกเก็บไว้อยู่ตรงไหนหรอครับ ?

ผมมักประสบปัญหา เมื่อกด back แล้วกดเข้าโฟลเดอร์เร็วๆ ไฟล์ที่จัดเอาไว้ มันจะเรียงตาม name 
ต้องมานั่งจัดตำแหน่งภาพใหม่อยู่อยู่เรื่อยเลยอะครับ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
ปกติ XP จะเก็บแค่ 500 folder นะ ถ้าผมจำไม่ผิด แต่ถ้าใช้พวกโปรแกรม tweak (ปกติผมใช้ Tuneup utility, Win xp Manager) จะมีที่ให้ตั้งเพิ่มได้ถึง 5000 โฟลเดอร์

ถ้าไม่อยากคิดมากก็เครียร์ทิ้งก่อนครับ แล้วจัดวางใหม่ ตั้งใหม่ (xp นะ, ถ้ารุ่นใหม่กว่า ก็คล้ายๆ กัน)

- folder option
- แท็บ View
- กด Reset all folders เพื่อให้ลืมค่าให้หมด
- กด Apply to all folders เพื่อให้โฟลเดอร์อื่นๆ ใช้ค่าตามโฟลเดอร์ปัจจุบันที่เปิดไว้

link ที่เกี่ยวข้อง
http://windows.microsoft.com/en-us/windows-vista/change-folder-views-and-behavior
http://www.howtogeek.com/howto/16694/customize-the-five-windows-folder-templates/

:boxing: :boxing: :boxing:

คืองี้ครับ

เดียวผมทำตัวอย่างให้ดู

ยกตัวอย่าง ไฟล์ 1-5
ผมจัดสลับตำแหน่งไว้ ดังภาพแีรกนี้

ไม่ว่าผมจะออกจากโฟล์เดอร์ หรือปิดเครื่องคอม ไฟล์ที่อยู่ในโฟล์เดอร์นี้ มันก็ยังอยู่ตำแหน่งเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง
แต่พอวันใดผมไปเพ๋อกด กด back แล้วกดเข้าโฟลเดอร์เร็วๆ ไฟล์ที่ผมจัดเรียงไว้ มันก็จะคืนค่าเป็นจัดอัตโนมัีติ ที่ผมเคยตั้งไว้ใน Arrange icons By (ในที่นี้ผมตั้งเป็น Name) ดังภาพล่าง

ผมจึ่งอยากทราบว่า เวลาเราลากไฟล์จัดไปมา พวกค่าจดจำตำแหน่งมันเก็บไว้ที่ไหน ชื่อไฟล์อะไรอะครับ
จะได้ copy เก็บเอาไว้ เพื่อเวลามันเป็นอีก จะได้ไม่ต้องมานั่ง จัดไฟล์ใหม่อะครับ
โดยที่ไม่ต้อง แก้ไข เพิ่ม key ที่ตัวไฟล์ โดยตรงอะครับ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
ไฟล์อยู่บน remove drive (เช่น USB drive) หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ พวกนั้น Windows ไม่จำค่าให้ , สำหรับเหตุผลอื่นๆ ได้บอกไปกระทู้ด้านบนแล้ว

ส่วนไฟล์ที่เก็บไม่มีหรอกอย่าพยายามหา และไม่สามารถ backup มันได้ด้วย (มีเก็บเป็นไฟล์ แต่ไม่ใช่ไฟล์เดี่ยวๆ และไม่สามารถใช้ editor เพื่อจัดการได้)

:boxing: :boxing: :boxing:

ไฟล์อยู่ใน ฮาร์ดดิสครับ

ออฟไลน์ ejimatsu

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 17
จะมีให้เลือกว่าจะเรียงตามชื่อไฟล์ วันที่วางไฟล์หรือขนาดไฟล์นะครับ ตรง View ที่ Details

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top