Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: link index msf เอาออกให้เป็น index ทีสร้างขึ้นไว้  (อ่าน 8405 ครั้ง)

ออฟไลน์ บ้านแอดมิน

• Ju
  • *
  • ID : 1750
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
link  index msf เอาออกให้เป็น index ทีสร้างขึ้นไว้

ต้องไปแก้ code ตรงไหนครับ   ส่วนหน้าแรกก็จะเป็น index  ส่วนหน้า Board ก็จะเป็นเว็บบอร์ด

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2551, 21:38:23 น. โดย บ้านแอดมิน »

ออฟไลน์ naidb

• Just Member
  • ID : 1674
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
Re: link index msf เอาออกให้เป็น index ทีสร้างขึ้นไว้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2551, 03:27:17 น. »
โค๊ด: [Select]
<?
header('location: board/index.php');
?>

แบบนี้หรอครับถ้าจะเปิดเว็บให้ขึ้นเลย

สร้าง index.php ขึ้นมาแล้วก็ก็อบส่วนนี้ไปครับเซรบแล้วเอาไปใส่หน้าrootเลยครับ

แล้วลองเปิดเว็บคุณดูครับว่ามันจะชี้ถูกไหม

ออฟไลน์ บ้านแอดมิน

• Ju
  • *
  • ID : 1750
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
Re: link index msf เอาออกให้เป็น index ทีสร้างขึ้นไว้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2551, 15:57:14 น. »
เอา index ที่สร้างไปใส่ใน board นะครับ 

ออฟไลน์ naidb

• Just Member
  • ID : 1674
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2551, 16:37:29 น. »
รอคนอื่นมาตอบเถอะครับผมก็ไม่เข้าใจหรอกครับ :smiley:

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • ID : 2
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 436
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2551, 21:32:42 น. »

หมายถึงอย่างนี้ป่ะจ๊ะ ?

แต่เดิม หน้าแรกของเว็บ เป็นบอร์ด

ก็คือ จากไฟล์ index.php นั่นหละ
เช่นตัวอย่างนี้

ทีนี้ ถ้าเราต้องการสร้างไฟล์ index อื่นๆ (ขอโมเมเอาเองว่าต้องการสร้างไฟล์ index.htm นะจ๊ะ)
เราก็จัดการสร้างไฟล์ index.htm ยัดขึ้นไปได้เลย

เพราะหน้าเว็บมันจะถามหาไฟล์ .htm ก่อน .php ในกรณีที่มีทั้งสองอย่างอยู่บนโฮสต์
ในหน้าแรก index ที่สร้างขึ้นมานั้น เราก็ทำลิงค์ไปยังหน้าเว็บบอร์ดที่ต้องการ เช่นนี้

ทีนี้ หน้าแรกเว็บ ก็จะเป็นหน้า index ที่เราสร้างขึ้นมาเอง

จะใช่ที่ต้องการจะถาม รึเปล่าจ๊ะ ?
 :rolleyes:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

Babicon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2551, 12:40:14 น. »
ผมว่า  เค้าต้องการให้หน้าแรกของบอร์ด  จาก index.php เป็นไฟร์อื่น เช่น board.php   แล้ว ให้ไฟร์ index.php เป็นหน้าแรกของเว็บเค้าแน่เลย

ปล. แบบที่ผมว่ามาผมก้ออยากรู้นะครับ   ถ้ายังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • ID : 2
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 436
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2551, 13:17:51 น. »
ผมว่า  เค้าต้องการให้หน้าแรกของบอร์ด  จาก index.php เป็นไฟร์อื่น เช่น board.php   แล้ว ให้ไฟร์ index.php เป็นหน้าแรกของเว็บเค้าแน่เลย

ปล. แบบที่ผมว่ามาผมก้ออยากรู้นะครับ   ถ้ายังไงช่วยบอกหน่อยนะครับ

งั้นก็อัพไฟล์ board.php ที่ต้องการใช้(สำหรับบอร์ด) ไปใส่ไว้ในโฟล์เดอร์บอร์ด แล้วปิดการใช้งาน index.php(ไฟล์ดีฟอล์ต) ด้วยการลบทิ้งก็ดี เปลี่ยนชื่อก็ดี แล้วก็ทำลิงค์ที่เกี่ยวข้องต่างๆ ที่ต้องการ .... ก็น่าจะได้ ...

วิธีทำเบื้องต้น อย่างแบบมั่วๆ ของแมวมารเมาเลย ก็อย่างนี้แหละ ถ้าจะทำสองอย่าง ทั้งหน้าแรก และหน้าบอร์ด ก็ควรจะแยกไว้ต่างหากกัน สองโฟล์เดอร์ เพื่อว่าไฟล์ index.php หรือไฟล์ index.htm ก็ดี จะไม่ตีกันเองในการทำงาน
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2551, 13:24:05 น. »
หลังๆ จะเจอคำถาม ที่ผู้ตอบ ต้องเดาสิ่งที่ผู้ถาม ต้องการรู้  :huh:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2150
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2551, 14:56:24 น. »
คงต้องแก้กันบานเลยหละ 
index.php เป็นไฟล์หน้าบอร์ด ถ้าจะไปใช้เป็นชื่ออื่น ก็ต้องตามแก้แทบทุกไฟล์ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับหน้าแรกนี้

ง่ายที่สุดก็ทำอย่างลิตเติลแคทว่า  เอา index.htm ไปโยนไว้ด้วยกันนั่นแหละ 
แล้วค่อยลิงก์มาที่  index.php

Warning: this topic has not been posted in for at least 120 days.
Unless you're sure you want to reply, please consider starting a new topic.

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
ธงชาติไทยมีกี่สี ตอบเป็นเลขอารบิก:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top