Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: Mod. Headers and Footers เพิ่มหัวท้ายให้บอร์ด  (อ่าน 64331 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: Mod. Headers and Footers เพิ่มหัวท้ายให้บอร์ด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2010, 05:26:40 PM »
ตกลงดำเนินการต่อไปแล้ว 
แล้วมาแก้ตามนี้

ไฟล์   ธีม/ภาษา/Modifications.thai.php     อย่าลืมเรื่องธีม  ภาษาไทยจะมี 2 แบบ .thai.php  กับ .thai-utf8.php  เลือกให้ถูก ให้เข้ากับไฟล์ภาษาไทยอื่นๆ ถ้าไม่มีก็สร้างขึ้นมาเองเลย   

ค้นหา
?>

ใส่ไว้ก่อนหน้าที่ค้นหา
//Begin Global Headers and Footers Text Strings
$txt['globalhf_title'] = 'Global Headers and Footers';
//END Global Headers and Footers Text Strings         

ออฟไลน์ construction

• ตามหาความรู้
  • You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 23
  • โยธาภูธรคอนหวัน
    • อบต.โพธิ์ประสาท
Re: Mod. Headers and Footers เพิ่มหัวท้ายให้บอร์ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2010, 06:02:46 PM »
เกิดอะไรขึ้นครับ

ผมมีไฟล์ Modifications.thai-utf8.php  ตัวเดียวครับ

เรื่องที่ 2  พิมพ์ไปตัวเดียว แต่ ออกมา 3 ตัวเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, กรกฎาคม 2010, 06:16:24 PM โดย construction »

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2010, 07:26:09 PM »
ปัญหาที่ 1 แก้แบบไม่ต้องคิดมาก เปลี่ยนภาษาไทยเป็นอังกฤษ

molifation.thai.php

โค๊ด://Begin Global Headers and Footers Text Strings
$txt['globalhf_title'] = 'เพิ่มข้อความบน-ล่างหน้าบอร์ด';
//END Global Headers and Footers Text Strings

แก้เป็น

//Begin Global Headers and Footers Text Strings
$txt['globalhf_title'] = 'Global Headers and Footers';

ปัญหาที่สอง การแสดงผลซ้ำซ้อน

ขอสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะเกี่ยวกับmod Global Headers and Footers
คือ ลงmod ไปแล้ว เบนเนอร์หรือข้อความที่เราใส่ไป จะ เพิ่มเป็น 2 อัน หรือ 2 ข้อความอ่ะค่ะ
เช่น

เราใส่ไปว่า

ยินดีต้อนรับ             มันก็จะขึ้นว่า   ยินดีต้อนรับยินดีต้อนรับ  

หรือ ถ้าเป็นแบนเนอร์   มันก็จะเพิ่ม เป็น 2 อัน ทั้งที่ใส่โค้ดเบนเนอร์เพียงอันเดียว

เป็นเพราะอะไรค่ะ
ขอผู้รู้ช่วยเมตตาตอบหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ไฟล์อินเด็กของบอร์ด  
'globalhf' => array('globalhf.php', 'globalhf'),
มันจะซ้ำกันสองท่อน  เอาออกท่อนหนึ่ง

ปกติมันจะไม่เป็นแบบนี้
จะเกิดขึ้นก็เมื่อลงม็อดซ้ำซ้อน  หรือถอนออกไม่หมดแล้วลงซ้ำ

ถ้ายังไม่หาย ให้ลองไล่ดูทุกไฟล์ที่ม็อดนี้ติดตั้ง  โค๊ดมันจะซ้ำกัน  ให้เอาออก 1 อัน

ไฟล์
ธีม/ภาษา/Modifications.thai.php 
 boarddir/index.php
sourcedir/Subs.php

ออฟไลน์ construction

• ตามหาความรู้
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 23
  • โยธาภูธรคอนหวัน
    • อบต.โพธิ์ประสาท
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2010, 07:36:53 PM »
ชัดเจนแล้วครับ   

ยังมีอีกเรื่อง ออนไลวันนี้ เสียหายไปด้วย  เนื่องจากเอาโค๊ด ตัวนี้ลง

โค๊ด: [Select]
โค๊ด://Begin Global Headers and Footers Text Strings
$txt['globalhf_title'] = 'เพิ่มข้อความบน-ล่างหน้าบอร์ด';

ลองทำแล้วยังไม่หาย

โค๊ด: [Select]
<?php
// Version: 1.1; Modifications

// Zonew ระบบหลอด pd
$txt['frequency_bar_enable'] = 'ใช้งานแถบวัดความถี่ในการโพส';
$txt['frequency_bar_max'] = 'จุดเริ่มต้นของการนับ';
// Zonew pd The End

$txt['uot_users_online_today']='เพื่อนของเราวันนี้';
$txt['uot_yesterday']='เมื่อวาน ';
$txt['uot_total']='ทั้งหมด';
$txt['uot_visible']='แสดงตัว';
$txt['uot_hidden']='ซ่อนตัว';

?>

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2010, 04:40:57 PM »
ลองเอนโค๊ดไฟล์ molifation.thai.php 
ให้เป็น ยูนิโค๊ด

ออฟไลน์ ZEEBRA

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2010, 12:07:55 AM »
ขอบคุณนะครับคุณเซียวเล่งนึ่ง
ผมทำได้ครับผมใช้วิธีแก้โค๊ตแบบแมนนวล ตามที่คุณแนะนำไว้ได้ผลตามนี้

ออฟไลน์ phoenix

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 30
    • www.moto2hand.net
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2010, 12:28:05 AM »
ผมใช้ติดตั้ง แบบ utf-8

ครับก็ต้องเข้าไปแก่ที่ไฟล์ utf-8

Modifications.thai-utf8.php

ครับใส่โค๊ต ภาษาอังกฤษเท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ ekkasit_st

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 32
    • http://www.cmlovecar.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2010, 11:04:04 PM »
ผมใช้ utf-8 เหมือนกันครับ เคยเจอปัญหาคล้ายๆอย่างนี้ แก้แล้วอ่านไม่ออก

เลยแก้ไขโดย save as เลือก Encoding = utf-8 หลังจากนั้นเอาเข้า server แล้วมันสามารถแสดงภาษาไทยได้เลยครับ

ไม่รู้ว่าคำตอบจะช่วยได้หรือเปล่าครับ เล่าจากประสบการณ์ที่เคยเจอครับ
cmlovecar  ศูนย์รวมคนรักรถเชียงใหม่และภาคเหนือ
alaithai  : อะไหล่ไทย.คอม

ออฟไลน์ phoenix

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 30
    • www.moto2hand.net
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02, ตุลาคม 2010, 11:10:47 PM »
ผมใช้ utf-8 เหมือนกันครับ เคยเจอปัญหาคล้ายๆอย่างนี้ แก้แล้วอ่านไม่ออก

เลยแก้ไขโดย save as เลือก Encoding = utf-8 หลังจากนั้นเอาเข้า server แล้วมันสามารถแสดงภาษาไทยได้เลยครับ

ไม่รู้ว่าคำตอบจะช่วยได้หรือเปล่าครับ เล่าจากประสบการณ์ที่เคยเจอครับ

แล้วที่ ดาต้าเบสล่ะครับ หรือตอนลง SMF  ใช้แบบไหนครับ

สำหรับผมทั้งหมดเป็น utf-8 ครับ

แต่ถ้าติดตั้ง เป็น tis-620

ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ กฤติยา

• เห็นด้วย&ขอบคุณ: 193
  • หวงเหมือนไล่ ให้เหมือนเรียก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23, มีนาคม 2011, 11:36:12 PM »
ทำได้แล้วท่านเซียวฯ ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 03:09:31 PM »

ตามรูป  พอออกจากหน้าหลังสุดก็เข้ไม่ได้อีกเลย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 08:35:33 PM »
เปลี่ยนธีม แล้วได้เลย :azn:

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 08:42:38 PM »
ตอบป้ายุ

ฟล์   ธีม/ภาษา/Modifications.thai.php     อย่าลืมเรื่องธีม  ภาษาไทยจะมี 2 แบบ .thai.php  กับ .thai-utf8.php  เลือกให้ถูก ให้เข้ากับไฟล์ภาษาไทยอื่นๆ ถ้าไม่มีก็สร้างขึ้นมาเองเลย    

ค้นหา
?>

ใส่ไว้ก่อนหน้าที่ค้นหา

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 08:48:37 PM »
จ้า   :cry:

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30, มีนาคม 2011, 08:55:13 PM »
เปิดไฟล์ Themes/default/Index.template.phpแล้วอยู่ตรงไหนของห้องแอดมิน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top