Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกู้ข้อมูลจาก HD หน่อยครับ  (อ่าน 6186 ครั้ง)

ออฟไลน์ babies

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
ช่วยกู้ข้อมูลจาก HD หน่อยครับ
« เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2008, 06:13:54 AM »
ใช้ external HD-Hitashi(notebook-USB) เสียบแล้ว มองเห็น HD & file แต่ copy / open ไม่ได้ จะกู้คืนมาอย่างไรครับ -Help me Pls
THX

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยกู้ข้อมูลจาก HD หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2008, 09:48:45 AM »
ลองหาในกระทู้อื่นๆ ก่อนดีไหม เค้าคุยเรื่อนี้กันไปอย่างเอิกเริกมาแล้วรอบหนึ่งเมื่อเร็วๆ นี้

:undecided:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11, กรกฎาคม 2008, 09:50:31 AM โดย ไก่ขี้เมา »

• Ju
  • *
Re: ช่วยกู้ข้อมูลจาก HD หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2008, 10:47:16 AM »
ลองหาในกระทู้อื่นๆ ก่อนดีไหม เค้าคุยเรื่อนี้กันไปอย่างเอิกเริกมาแล้วรอบหนึ่งเมื่อเร็วๆ นี้

หาเจอแต่การกู้ไฟล์ที่ลบไปแล้วครับ ไม่ทราบเหมือนกันหรือไม่ กรณีของผมมันเห็นไฟล์ใน HDD แต่ไม่สามารถเปิดหรือก๊อบได้ครับ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2008, 12:14:58 PM »

หาเจอแต่การกู้ไฟล์ที่ลบไปแล้วครับ ไม่ทราบเหมือนกันหรือไม่ กรณีของผมมันเห็นไฟล์ใน HDD แต่ไม่สามารถเปิดหรือก๊อบได้ครับ

เป็น NTFS แล้วใส่ Permission ไว้แน่ๆ

ถ้าเป็นไปได้ ไปใส่เครื่องที่ใส่ Permission แล้วไปติ๊กเอาออก

ถ้าไม่รู้ว่าเครื่องไหนจริงๆ ลอง

- เข้า Command prompt
- พิมพ์ > calcs "ชื่อโฟลเดอร์นั้น" /p ชื่อยูซเซอร์ปัจจุบัน:F
 เพื่อตั้งความเป็นเจ้าของให้ไฟล์/โฟลเดอร์ นั้นใหม่

และคำสั่งอื่นๆ จะอยู่แถวๆ (1) file/folder property -> Advance -> Encrypt content to secure data

กับแถวๆ (2) file/folder property -> แท็บ Security (ถ้าไม่ขึ้นไปเปิดที่ folder option  ติ๊กตรง Use simple file... ออก)

* จากประสบการณ์ที่เจอมา จะมองเห็นไฟล์นั้น แต่จะไม่สามารถใช้งานได้ เนื่องจากการใส่ Permission ของไฟล์
(Source code ที่สะสมไว้ 2G มองเห็นไฟล์ แต่ทำอะไรกันมันไม่ได้ - จนตอนนี้ผมเลิกเขียนโปรแกรมไปแล้วครับ  :grin: )

ถ้า จำเป็นต้องใส่จริงๆ ให้ Backup key ออกมาเก็บไว้ด้วย <หัวข้อ  (1) > ถ้าไม่ได้เก็บ มีโอกาสประมาณ <1% ที่เราจะได้ไฟล์คืนมา
** หากแก้ไขตามด้านบนแล้วยังไม่ได้ ผมเคยหาใน MS website ยังไม่มีวิธีใดที่จะสามารถเอาไฟล์นั้นๆ กลับมาคืนได้
 (ต้องเชื่อเค้าเลยว่า การรักษาความปลอดภัยในไฟล์เค้าดี เพื่อไม่ให้ผู้ไม่ประสงค์ดีนำนำไฟล์นั้นไปใช้งานได้ รวมถึงตัวเราเองด้วย  :cry: )

*** Remove drive ไม่ควรทำพาทิชั่นเป็น NTFS เนื่องด้วยว่า Owner แต่ละเครื่องต่างกัน หากมีการตั้ง Owner เหมือนข้างต้น แล้วจะไม่สามารถให้ User อื่นๆ ใช้งานไฟล์นั้นๆได้ อีกเกือบตลอดไป

**** หากข้อมูลมีความสำคัญจริงๆ (คงไม่ทุกไฟล์มั้ง) แนะนำให้ ZIP/RAR และใส่พาสเวิร์ดไว้

***** ถ้าหากเป็นอย่างเช่นที่ว่ามา แล้วทดลองทุกวิถีทางยังไม่ได้ ผมแนะนำให้ทำใจไว้ให้ดีๆ อย่าเครียด และทำใจลบไฟล์นั้นทิ้งไปด้วยตนเองครับ (ลองมาแล้ว โศกไปเป็นอาทิตย์)

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2008, 03:09:52 PM »
เป็น FAT32 ครับ ไม่ใช่ NTFS

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2008, 03:20:30 PM »
เป็น FAT32 ครับ ไม่ใช่ NTFS

โอเค  ถ้างั้นลองกลับไปเรื่องกู้อีกครั้งนึง 
ทีนี้ลองดูเรื่องสายเคเลิบด้วยนะ  สายต้องดีด้วย

การกู้ข้อมูลนั้นไม่ว่าจะเป็นข้อมูลที่มีอยู่ หรือข้อมูลที่ถูกลบ หรือถูกฟอร์แมฌต  การกู้ก็เหมือนกันอาศัยหลักการเดียวกันทั้งนั้น  สามารถกู้ได้ทั้งนั้น

สมมุติว่าเราซ่อนไฟล์ไว้ แล้วลืมพาสเวิดซ่อนไฟล์  เราก็สามารถใช้โปรแกรมกู้ดึงข้อมูลกลับมาได้
กรณีนี้ก็เหมือนกัน  มันคือการเข้าไปก็อบข้อมูลระดับเซ็คเตอร์ของฮาร์ดดีสต์

หาโปรแกรมกู้  มาจัดการได้เลย

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2008, 05:43:11 AM »
THX
จะไปลองดูครับ

ออฟไลน์ roseleealiair

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20, มีนาคม 2009, 06:58:40 PM »
ลองดูที่นี่ครับ newbielink:http://recovery.software.data.hothitvideo.com/restore/tool [nonactive]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top