Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดไปเจอเว็บที่โดนแฮก เครื่องเราจะเป็นอะไรไหมคะ  (อ่าน 3168 ครั้ง)

buanoi

• บุคคลทั่วไป
เปิดไปเจอเว็บที่โดนแฮก เครื่องเราจะเป็นอะไรไหมคะ คือเปิดไปก็เจอขึ้นว่า hacked by .. (จำชื่อไม่ได้คะ พอดีกลัวเลยรีบปิด) เป็นหน้าสีดำ แล้วขึ้นตัวหนังสือสีแดง มีเพลง คือเข้าใจว่าเว็บนั้นถูกแฮก แล้วแบบนี้เราเปิดเข้าไปเจอ เครื่องเราจะโดนไปด้วยไหม คือกลัวมากๆคะ

ออฟไลน์ aimbestdesign

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 33
  • รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์
    • AimBestDesign รับทำเว็บไซต์
ไม่โดนครับ ตราบใดที่เราไม่ไป download ไฟล์จากเว็บไซต์นั้น หรือ ไป run script อะไรจากเว็บไซต์นั้น
หายห่วงครับ ไม่มีผลกับเครื่องเราครับ
รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์ เว็บไซต์รองรับบนมือถือ

buanoi

run script ใช่ที่เราไปกดเปิดตามหัวข้อต่างๆบนเวบนั้นปะคะ แบบมีหัวข้อหน้าแรก การสั่งซื้อ เราไปกดเปิดการสั่งซื้อ คือเป็นเวบขายของอะคะ ลองกดดูว่ามันจะเป็นหน้าเดิมไหม มันก็ขึ้นหน้าเดิมอะคะ คือเป็นจอสีดำ แบบนี้เครื่องเราจะโดนไหมอะคะ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
^

คือเว็บที่โดน hack เนี่ย ขึ้นกับคนที่เค้า hack นะครับ ว่าเค้าใส่อะไรไว้หน้าเว็บบ้าง

ถ้าไม่รู้เว็บที่ถูก hack เป็นเว็บไหน/ ไม่รู้นิสัยคนที่เข้ามา hack (เพราะไม่ได้แจ้งไว้) ผมขอตอบแบบนี้ล่ะกัน

Q: แบบนี้เครื่องเราจะโดนไหมอะคะ
A: อาจจะโดนฝังไวรัส, worm, spyware, backdoor ไว้
หรือ สิ่งที่ฝังไว้อาจจะร้ายแรงขนาดที่ พอ reboot เครื่องแล้ว ทุกอย่างใน hdd หายหมดเกลี้ยงไม่มีเหลือซักไฟล์

หรืออาจจะไม่มีอะไรเลย ก็ได้

:smiley:

:boxing: :boxing: :boxing:

buanoi

แล้วอย่างเราไปกดตามหัวข้อในหน้าเว็บนั้น จะโดนแฮกไหม คือตอนนี้ลองไปเปิดดูอีกทีมันกลายเป็นหน้าธรรมดา ไม่มีจอสีดำแล้ว ไม่มีขึ้นว่า Hacked by ไม่รู้เค้าแก้แล้ว หรือยังไง ทำไมแก้เร็วจัง เรางงมากกับสิ่งที่เรากดไปเจอ กลัวด้วย

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
แล้วอย่างเราไปกดตามหัวข้อในหน้าเว็บนั้น จะโดนแฮกไหม คือตอนนี้ลองไปเปิดดูอีกทีมันกลายเป็นหน้าธรรมดา ไม่มีจอสีดำแล้ว ไม่มีขึ้นว่า Hacked by ไม่รู้เค้าแก้แล้ว หรือยังไง ทำไมแก้เร็วจัง เรางงมากกับสิ่งที่เรากดไปเจอ กลัวด้วย

ถ้าคิดมากถึงขนาดนั้น ยก PC ไปให้ร้านเค้า format ลงใหม่เลยนะครับ

คิดมากเกินไป ระวังเป็น โรคกลัว (Fobia) นะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Technophobia
http://en.wikipedia.org/wiki/Cyberphobia

:haha:

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ถ้าแอนติไวรัสในเครื่องเรายังทำงานปกติอยู่
ก็ไม่ต้องกังวล
เพราะแอนติไวรัสแทบจะทุกโปรแกรม ป้องกันออนไลน์อยู่แล้ว

polaboy

ไม่น่าจะเป็นอะไรนะ นอกจากไปเจอไวรัสเหมือน คห. บนบอกไว้อ่า

ออฟไลน์ aiboyba

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
    • รับจำนำโน๊ตบุ๊ค
ผมว่าเดี๋ยวนี้ปัญหาไวรัสไม่ค่อยมีแล้วครับ เพราะว่าคนเริ่มใช้ โปรแกรม Anti Virus น้อยลงทุกวันครับ
แต่พวกมัลแวร์ หรือพวกโปรแกรมแฝงนี่น่ากลัวกว่านะครับ ยุคนี้ ขนาดดาวน์โหลดโปรแกรมทั่วไปบางโปรแกรมมันยังบังคับหรือแอบยัด
โปรแกรมแฝงอื่นๆ ที่ไม่จำเป็นกับเครื่องมาเลย เช่นพวกตระกูลไบดุ อะไรเทือกนั้นอ่ะครับ
jumnum2go

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top