Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ Code แปลภาษาเว็บของ Google เข้าไปที่ Global Headers and Footersแต่ไม่แสดงผล  (อ่าน 6218 ครั้ง)

ออฟไลน์ thananit

• Just M
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 10
อยากให้บอร์ดสามารถแปลได้หลายภาษา โดยมีแถบเลือกภาษาอยู่ด้านบน ของบอร์ดเรา
เลยเอา code แปลภาษาของ google ที่เราสร้างแล้วไปติดค่ะ แต่ไม่แสดงผล ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไร รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ตอนนี้ที่ทำคือ
1.ใส่ code ของ google ที่ google บอกว่า ให้วางไว้ก่อน ปิด </head>
โค๊ด: [Select]
<meta name="google-translate-customization" content="ef4d5b5a1a1a8426-113ecdf512f0c08a-gc6d1387f04e33df4-12"></meta>
เลยใส่ Code นี้ไว้ที่ theme/default/index.template.php
echo '
<meta name="google-translate-customization" content="ef4d5b5a1a1a8426-113ecdf512f0c08a-gc6d1387f04e33df4-12"></meta>
</head>
2. copy code แปลภาษา google ไปใส่ไว้ที่ Global Head Content:
<div id="google_translate_element"></div><script type="text/javascript">
function googleTranslateElementInit() {
  new google.translate.TranslateElement({pageLanguage: 'lo', includedLanguages: 'en,lo,th', layout: google.translate.TranslateElement.InlineLayout.SIMPLE, multilanguagePage: true}, 'google_translate_element');
}
</script><script type="text/javascript" src="//translate.google.com/translate_a/element.js?cb=googleTranslateElementInit"></script>

แต่ไม่สามารถเรียกใช้งานได้ค่ะ ไม่แสดงผล ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยน่ะค่ะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ใช้อีกวิธีดีกว่า  มีม็อดเปลี่ยนภาษา  Language Button Menu
http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=2705

ทำตามขั้นตอน
1. เราต้องการภาษาอะไรบ้าง ก็ไปโหลดแพ็คเกจภาษามาลงให้ครบเลย 
อย่าลืมเรื่อง ไฟล์ธรรมดา หรือยูทีเอฟ ดาวน์โหลดให้ถูกตัว
2. ครบแล้วจึงลงม็อด เพราะม็อดจะบันทึกภาษาเท่าที่มี ถ้าเพิ่มภาษาหลังลงม็อด จะไม่แสดงภาษานั้น
3. หารูปธงมาใส่ได้เลย ในผู้ดูแลใช้งานง่าย
4. ถ้าเมนูไหนเพี้ยน หรือทำให้เออเรอ เพราะบางภาษาอาจจะมีสัญลักษณ์ที่ไปพ้องกับโค๊ด พีเอชพี 
ให้รีเนมหรือลบไฟล์ภาษาที่มีปัญหานั้น ระบบจะดึงภาษาหลักของบอร์ดมาใช้งาน ที่เจอคือ ไฟล์ แอดมินของเวียดนาม
5. อย่าลืม เปิดให้สมาชิกเลือกภาษาได้

• Just M
ใช้อีกวิธีดีกว่า  มีม็อดเปลี่ยนภาษา  Language Button Menu
http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=2705

ทำตามขั้นตอน
1. เราต้องการภาษาอะไรบ้าง ก็ไปโหลดแพ็คเกจภาษามาลงให้ครบเลย 
อย่าลืมเรื่อง ไฟล์ธรรมดา หรือยูทีเอฟ ดาวน์โหลดให้ถูกตัว
2. ครบแล้วจึงลงม็อด เพราะม็อดจะบันทึกภาษาเท่าที่มี ถ้าเพิ่มภาษาหลังลงม็อด จะไม่แสดงภาษานั้น
3. หารูปธงมาใส่ได้เลย ในผู้ดูแลใช้งานง่าย
4. ถ้าเมนูไหนเพี้ยน หรือทำให้เออเรอ เพราะบางภาษาอาจจะมีสัญลักษณ์ที่ไปพ้องกับโค๊ด พีเอชพี 
ให้รีเนมหรือลบไฟล์ภาษาที่มีปัญหานั้น ระบบจะดึงภาษาหลักของบอร์ดมาใช้งาน ที่เจอคือ ไฟล์ แอดมินของเวียดนาม
5. อย่าลืม เปิดให้สมาชิกเลือกภาษาได้

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณเซียวเหล่งนึ่งฯ มีคำแนะนำเวิร์คๆให้เสมอเลยค่ะ
รบกวนปรึกษาเพิ่มเติมค่ะ ตอนนี้ไฟล์ภาษามีปัญหาว่า คนที่ช่วยแปลภาษาไทยเป็นลาว ดันไปแปลทับไฟล์ UTF Thai น่ะค่ะ ไม่ได้ลง UTF Lao แยกไว้ แบบปกติ (เค้าแปลเสร็จแล้ว พึ่งรู้ว่าดันไปแปลทับ) ถ้าเราไล่แก้ชื่อไฟล์ที่ถูกแปลทับไป เป็นชุดของภาษาลาว แล้วลง Thai ใหม่อีกครั้ง สามารถแก้ปัญหาการจัดระเบียบไฟล์ภาษาได้มั๊ยคะ

ออฟไลน์ Tcomputer

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 498
ตามความคิดผม คิดว่าน่าจะได้ครับ ลองแก้แค่ไฟล์เดียวแล้วลองก่อนก็ได้ครับผม ถ้าได้เราถึงไป Rename ไฟล์อื่นๆ ต่อไป

• Just M
ตามความคิดผม คิดว่าน่าจะได้ครับ ลองแก้แค่ไฟล์เดียวแล้วลองก่อนก็ได้ครับผม ถ้าได้เราถึงไป Rename ไฟล์อื่นๆ ต่อไป
ขอบคุณมากๆค่ะ เดี๋ยวลองแล้วจะมาอัพเดทนะคะ

ออฟไลน์ Mr.Truckman

• -Mod SMF-
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 112
    • www.สิงห์รถบรรทุก.com
ใช้ mod ตัวนี้จะไม่ง่ายกว่าหรือครับ http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=3213

• Just M
ใช้ mod ตัวนี้จะไม่ง่ายกว่าหรือครับ http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=3213

ขอบคุณมากค่ะ ลง Mod เรียบร้อยค่ะ

ออฟไลน์ Mr.Forensi

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 16
    • ศูนย์พิสูจน์หลักฐาน 5

ตอนนี้เว็บบอร์ดที่ทำงาน ผมลงmodนี้แล้วเพื่อรองรับประชาคมอาเซียน(AC)ที่จะเปิดอันใกล้นี้ ปัญหาผมยังแก้ไม่ได้คือ อยากให้แสดงเป็นภาษาอังกฤษ แทนภาษาไทยครับ ผมใช้smf1.1.11 ธีม คลาสสิก
ผมวางใน ./Themes/classic/index.template.php
// Google Translate Mod
echo '
<table border="0" width="100%" height="55px">
<tr>
<td>
<div align="middle"><div id="google_translate_element"></div><script>
function googleTranslateElementInit() {
  new google.translate.TranslateElement({
    pageLanguage: \'en\',
    layout: google.translate.TranslateElement.InlineLayout.HORIZONTAL
  }, \'google_translate_element\');
}</script><script src="//translate.google.com/translate_a/element.js?cb=googleTranslateElementInit"></script></div>
</td>
</tr>
</table>';

pageLanguage: \'auto\', ผมแก้เป็น pageLanguage: \'en\', แล้ว แต่ยังแสดงเป็นภาษาไทยอยู่ครับ ตามภาพ

เลยอยากทราบว่ามีวิธีการแก้ไขหรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09, กันยายน 2015, 11:42:24 AM โดย Mr.Forensi »

• *
ลองเปลี่ยนภาษาหลักของบอร์ดให้เป็นอังกฤษ ในไฟล์ เซ็ตติ้ง
ผมที่ตามมาทุกเมนูก็จะเป็นอิ๊งหมดเหมือนกัน

• Just
  • **
ลองเปลี่ยนแล้วครับ ตัวหนังสือในบอร์ดเป็นอังกฤษกับภาษาต่างดาว หมด  แต่ที่ต้องการเป็นไทยเหมือนเดิมครับ

• *
ความเป็นไปได้อีกอย่างคือ แสดงผลตามค่ามาตรฐานของวินโดวส์ หรือเบราว์เซอร์ที่ใช้

• Just
  • **
ขอบคุณครับ ทางเลือกหนึ่งที่ผมคิดคือ อาจจะทำเป็นลิงก์ไฟล์แปล.pdf จากภาษาไทยที่เห็นกับภาษาอังกฤษไว้ ต่อจากโค๊ดที่วางครับ

• *
ถ้าเจตนาเราคือต้องการให้เขาอ่านเอกสารบางชิ้นเป็นภาษาที่เขาต้องการ อันนี้ใช้วิธีตั้งกระทู้ได้
โดยลงม็อด pdf tag

• Just
  • **
ความเป็นไปได้อีกอย่างคือ แสดงผลตามค่ามาตรฐานของวินโดวส์ หรือเบราว์เซอร์ที่ใช้

-ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ เมื่อวานผมอัพเดทหน้าเว็บหลักใหม่ และเพิ่มในส่วนของ code google translate จากเว็บกูเกิ้ล  เครื่องมือแปล เว็บไซต์ โดยรูปแบบการแสดงผลตามภาพ

ผมลองเปิดดู 3 บราวเซอร์ ทั้งในหน้าเว็บหลักกับเว็บบอร์ด IE, Chrome ข้อความแสดงภาษาไทย  ส่วน Firefox แสดงภาษาอังกฤษ ครับ ก็คงสนับสนุนในส่วนความเห็นที่อ้างถึงข้างต้นของคุณ เซียวเหล่งนึ่งฯ ที่เกี่ยวกับค่าดีฟอลท์ของบราวเซอร์ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top