Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด
ถ้าไม่พบเมล์ลองดูที่ถังขยะ..!!

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ reset ทุกอย่างที่เคยโมมา เป็นค่าเริ่มต้น ต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 2674 ครั้ง)

ออฟไลน์ burindiew

• Ju
  • *
  • ID : 17679
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1
คือผมรับงานมาดูแลช่วงต่ออีกทีนึง
คนเก่าเขาโมแก้ไขโค้ทในไฟล์ตรง ๆ เลย
โดยไม่ได้ติดตั้งตัวเสริมผ่าน MOD
ทีนี้ตอนผมจะมาไล่แก้ มันหาค่อนข้างลำบาก
แล้วส่วนนึงคือ MOD บางตัวติดตั้งไม่ได้ เพราะไฟล์โดนโมจน code บางอันหาไม่เจอ

ถ้าผมต้องการจะ reset ทุกอย่างที่เคยโมมาเป็นค่าเริ่มต้น
โดยที่กระทู้ สมาชิก เนื้อหา ยังอยู่

ปล.
หากแก้ได้ผมอยากจะ อัพเกรด SMF V2.0.2 ไปยังเวอร์ชั่นล่าสุด
เพื่อเปลี่ยนธีมที่รองรับแบบโทรศัพท์

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tcomputer

• Just Staff
  • *
  • ID : 8536
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 503
คงยากครับ ถ้าจะไปนั่งไล่แก้ให้กลับคืนมา ผมแนะนำ ให้โหลดไฟล์ติดตั้งมา แล้วลงทับตัวเดิมเลยครับผม อาทิเช่น โฟลเดอร์ธีมที่ถูกแก้ไข หรือ โฟลเดอร์ Sources แต่ก่อนลงทับ แนะนำให้สำรองไว้ด้วยนะครับ

• Ju
  • *
อันนี้ขอเกริ่นอีกนิดนะครับ
ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหม

ตอนนี้ผม backup database + file website ไว้แล้ว

จุดประสงค์หลักต้องการจะลื้อบอร์ดทำใหม่
เนื่องจากตัวบอร์ดเก่ามีการโมจนหาทางแก้กลับไม่เจอ
แล้วบาง MOD ก็ติดตั้งไม่ได้ เพราะหา code ที่ไปโม ไม่เจอ (install แบบ auto รวมถึงทำแบบ manual ก็ search หา  code จะแก้ไม่เจอ)
จึงตัดสินใจอยากจะลื้อบอร์ดใหม่ โดยเงื่อนไข คือผมต้องการเก็บข้อมูล สมาชิก ข้อมูลกระทู้เก่าๆ ยังคงอยู่

แล้วตอนนี้ใช้ผมใช้ SMF V 2.0.2 แต่อยากจะอัพเกรดมาเป็น 2.0.9

จะทำอย่างไรดีครับรบกวนแนะนำด้วย
เพราะตอนนี้ยังจับหลักไม่ได้ว่า ไฟล์ไหนคือไฟล์หลัก ๆ ของเว็ปไซต์

ที่ผมสรุปประเด็นได้ก็คือ
1.หาไฟล์ระบบของเว็ปไซต์แล้วลบทิ้ง (หรือไม่ก็ลบทั้งโฟเดอร์ domain นั้นทิ้งเลย)
2.ลบ database เก่าทิ้งใร php myadmin (ผมมีไฟล์ backup ทั้ง website + database อยู่)
3.ติดตั้ง smf v.2.0.2 ใหม่ (ที่ไม่มีการโม) พร้อมทั้งตั้ง ชื่อ + user + pass ของ database เหมือนของเก่า (ไม่อยากให้มันเอ๋อ ตอน backup database เก่ามา)
3.backup เฉพาะไฟล์ database ของเก่ามา
4.อัพเกรด จาก 2.0.2 ไป 2.0.3 เรื่อย ๆ จนไปถึง 2.0.9

ปล. ตอนติดตั้ง smf ใหม่จำเป็นไหมที่เราต้องติดตั้ง 2.0.2 Version THAI (ของเก่าผมใช้เป็นภาษาไทย)
แต่ผมอยากจะใช้ภาษาอังกฤษ (มันจะมีผลกับ database ที่เคยมีอยู่หรือเปล่า)

รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ไม่แน่ใจว่าขั้นตอนไหนมันผิด ๆหรือขัดๆ กันอยู่ไหม

พึ่งหัดใช้ : )

ข้อมูลอ้างอิง
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=4526.0

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
http://www.justusers.net/forum/index.php/topic,4526.msg18623.html#msg18623

ดูที่เรื่อง  กรณี รื้อบอร์ดใหม่ ในโฮสต์เดิม

หรือคิดอย่างไม่ซับซ้อน  คือลบทุกอย่างทิ้ง **ยกเว้น **
ไฟล์ Settings.php
โฟลเดอร์ / attachments

ไปโหลดไฟล์บอร์ดเวอร์ชั่นล่าสุดมา 2.0.9
แตกไฟล์ออกแล้วอัพทุกอย่างขึ้นโฮสต์  ยกเว้น
ไฟล์ Settings.php
โฟลเดอร์ / attachments

แค่นี้ บอร์ดจะสะอาดแน่นอน
จากนั้นเข้า พีเอชพีมายแอดมิน  ตารางเซ็ตติ้ง  แก้เวอร์ชันเป็น 2.0.9

การแก้ภาษา
ภาษาเดิมคืออังกฤษ   ถ้าต้องการไทยให้โหลดไฟล์ ไทย-ยูทีเอฟ มาอัพขึ้นบอร์ดด้วย 
ภาษาหลักของบอร์ด แก้ได้ในไฟล์  Settings.php
$language = 'english';      # The default language file set for the forum.

• Ju
  • *
ตรงนี้ใช่ป่ะครับ
ตารางเซ็ทติ้ง (อันนี้แค่เปลี่ยนตัวหนังสือเฉย ๆ ใช่มั้ยครับ ไม่มีผลอะไร)

ผมกำลังลองเทส 2.0.9 บน localhost
หลังจากติดตั้ง MOD มันเจอปัญหานี้ครับ
แบบนี้หมายถึงอะไรครับ (ฝืนติดตั้งไปก็ใช้งานไม่ได้หรือเปล่า)

To use this modification in themes other than the default, the package manager needs to make additional changes to the other themes. If you'd like to install this modification in the other themes, please select these themes below.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2558, 18:22:34 น. โดย burindiew »

• *
           การติดตั้ง Mod ต่างๆ เขาจะอ้างอิงกับ ธีม default ครับ ถ้าคุณติดตั้งธีมอื่น บางครั้ง อาจจะต้องลงแบบเมนวลเอา เพราะโค๊ตอาจจะไม่เหมือนกันเลยที่เดียว หรือถ้าใช้ ธีม Default ถ้ามีการลง Mod แล้วอาจจะต้องมานั่งไล่เอาครับ เพราะไฟล์นั้นๆอาจจะถูกเปลี่ยนแปลงโค๊ตไปแล้ว

• Ju
  • *
           การติดตั้ง Mod ต่างๆ เขาจะอ้างอิงกับ ธีม default ครับ ถ้าคุณติดตั้งธีมอื่น บางครั้ง อาจจะต้องลงแบบเมนวลเอา เพราะโค๊ตอาจจะไม่เหมือนกันเลยที่เดียว หรือถ้าใช้ ธีม Default ถ้ามีการลง Mod แล้วอาจจะต้องมานั่งไล่เอาครับ เพราะไฟล์นั้นๆอาจจะถูกเปลี่ยนแปลงโค๊ตไปแล้ว

เท่ากับว่า บางฟังก์ชั่นใน MOD นั้นๆ อาจจะหายไป
ผมทดลองติดตั้ง ad management
บางฟังก์ชั่นติด banner ได้
บางฟังก์ชั่นใส่ค่าไป banner ก็ไม่ออกมา
อย่างนี้ถูกไหมครับ

• *
ปกติ Mod ที่ติดตั้งจะใช้งานได้ครับ เพียงแต่ว่า จุดที่ค้นหาโค๊ตแก้ไขไม่เจอ ก็เลยทำให้ไฟล์บางไฟล์ ไม่ได้ทำการแก้ไขตาม mod  ท่านก็คงต้องมานั่งไล่โค๊ต ลงแบบเมนวลเอาครับผม แล้วยิ่งถ้าไม่ใช่ธีม default เป็นคนละธีม อาจจะต้องมานั่งไล่เทียบเคียงโค๊ตเอาครับผม

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
ตารางเซตติ้ง แก้แค่ตัวเลขก็เสร็จละ   เพราะไฟล์เราอัพเดตสมบูรณ์ล่าสุดแล้ว แต่ฐานข้อมูลไม่ได้แก้
แก้เลขในฟิลด์นี้ก็เสร็จละ

To use this modification in themes other.....
หมายถึง นอกจากธีมดีฟอลด์แล้ว เรามีธีมอื่นๆในบอร์ดด้วย แพ็คเก็จถามว่าเราต้องการติดตัเงกับธีมไหนบ้าง
เราก็ไล่เช็คถูกได้เลย   ทีนี้ถ้าเราไม่เช็ค ม็อดก็จะไม่ทำงานในธีมนั้น ฟังชันเสริมก็หายไป อย่างที่ท่านตุ๊ว่ามา

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
จงเขียนชื่อจังหวัด "กานจะนะบุรี" ให้ถูกต้อง:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top