Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขหัวข้อ ยาวแล้วตัด ༯a>  (อ่าน 31984 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
แก้ไขหัวข้อ ยาวแล้วตัด ༯a>
« เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2008, 02:43:38 PM »
แก้ไขหัวข้อ  ยาวแล้วตัด ༯a>
สาเหตุ 
- เกิดจากฐานภาษาของโฮสต์กับบอร์ดที่ลงไม่ตรงกัน
ปัญหา 
- บางหัวข้อก้ยังเข้าไปได้ (แต่มันรำคาญสายตา)
- บางหัวข้อขาวจั๊ว

วิธีแก้

วิธีที่ 1 โดย thaipic    ที่มา  www.thaiseoboard.com
อ้างถึง
ของผมใช้วิธีกำหนดคุณสมบัติของฟิวล์ subject เป็นแบบ text
และที่แก้ได้ชัวร์ๆคือ กำหนด Encoding จาก utf-8 เป็น tis-620 ไปเลยอ่ะครับ

วิธีที่ 2 โดย Thenetwork ที่มา www.thaiseoboard.com
อ้างถึง
เป็นเพราะ field "subject" ใน table "smf_messages" มันเป็น TINYTEXT ครับ

เอาสคริปต์ sql ดังนี้ไปรัน เพื่อเปลี่ยนฟิลด์นี้ให้เป็น MEDIUMTEXT

ALTER TABLE `micnet_smf`.`smf_messages` MODIFY COLUMN `subject` MEDIUMTEXT CHARACTER SET utf8 COLLATE utf8_general_ci NOT NULL;

หรือ
เปิดไฟล์  /Sources/Post.php แล้วหาบรรทัดคำสั่ง

// Make sure the subject isn't too long - taking into account special characters.
   if ($func['strlen']($form_subject) > 100)
      $form_subject = $func['substr']($form_subject, 0, 100);

// At this point, we want to make sure the subject isn't too long.
   if ($func['strlen']($_POST['subject']) > 100)
      $_POST['subject'] = addslashes($func['substr'](stripslashes($_POST['subject']), 0, 100));

// Maximum number of characters.
   if ($func['strlen']($_POST['subject']) > 100)
      $_POST['subject'] = addslashes($func['substr'](stripslashes($_POST['subject']), 0, 100));
ลองเปลี่ยนตัวเลขจาก 100 ให้เพิ่มขึ้นเป็นซัก 300 - 500 แทน

บอร์ดผมก็เคยเป็นครับ..CreDit Rcw

วิธีที่ 3  โดย au8ust  ที่มา  www.zone-it.com
อ้างถึง
แก้ได้ด้วยการเข้าไปที่ phpMyAdmin แล้วรัน
โค๊ด:
ALTER TABLE smf_messages
CHANGE COLUMN subject subject text;

จากนั้นเปิดไฟล์ Sources/Post.php แล้วหา
โค๊ด:
      // Make sure the subject isn't too long.
      if (strlen($form_subject) > 100)
         $form_subject = substr($form_subject, 0, 100);กับ
โค๊ด:
   // At this point, we want to make sure the subject isn't too long.  Stripslashes first to avoid a trailing slash.
   if (isset($_POST['subject']) && strlen(stripslashes($_POST['subject'])) > 100)
      $_POST['subject'] = addslashes(substr(stripslashes($_POST['subject']), 0, 100));
หาเจอแล้วก็ลบออกทั้งสองที่ หรือจะ comment ไว้ก็ได้

เสร็จแล้วไปไฟล์ Post.template.php ของธีมที่ใช้ แล้วหา
โค๊ด:
<input type="text" name="subject"', $context['subject'] == '' ? '' : ' value="' . $context['subject'] . '"', ' size="80" maxlength="80" tabindex="1" />
หาเจอแล้วก็ลบส่วนที่ระบุว่า maxlength="80" ออก

โค๊ด: [Select]
expertduck
19 ตุลาคม พ.ศ. 2552, 23.37 น.
เป็นโดย default หรือเปล่าครับลักษณะเหมือนโดน substr ตัดคำไทยแล้วมันขาด
ไปแก้ที่ /Sources/boardIndex.php
search:
โค๊ด: (php)
$row_board['short_subject'] = shorten_subject($row_board['subject'], 24);
แล้ว ใส่ // ข้างหน้าไว้นะครับ
โค๊ด:
//$row_board['short_subject'] = shorten_subject($row_board['subject'], 24);

2.0  สับ-บอร์ดอินเด็ก

ไปใช้ css ตัดแทนก็
โค๊ด: (css)
a.last_post{float:left;display:block;width:120px;overflow:hidden;white-space:nowrap}
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มีนาคม 2013, 12:50:44 AM โดย เซียวเหล่งนึ่งฯ »

bird_t

• บุคคลทั่วไป
Re: แก้ไขหัวข้อ ยาวแล้วตัด ༯a>
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2009, 01:45:33 AM »
เริ่มต้นเข้าไปจากตรงไหนครับที่บอกว่าให้เปิดไฟล์ Sources/Post.php ไม่ทราบจรองๆครับรบกวนหน่อย

• *
Re: แก้ไขหัวข้อ ยาวแล้วตัด ༯a>
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2009, 02:52:04 AM »
ถ้าตั้งแต่ต้นเลย ก็ 
- ใช้โปรแกรมเอฟทีพี  เข้าไปก็อบไฟล์  Post.php  มาจากโฟลเดอร์ Sources/  บนโฮสต์ของเรา
- เปิดไฟล์ด้วยโปรแกรมอีดิตพลัส  แล้วแก้โค๊ดตามนั้นได้เลย 

ออฟไลน์ baby_man

• มือใหม่หัดทำเว็บครับ
  • Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • carpc-thai.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2010, 10:46:56 PM »
ผมลองแก้ที่

เปิดไฟล์  /Sources/Post.php แล้วหาบรรทัดคำสั่ง

// Make sure the subject isn't too long - taking into account special characters.
   if ($func['strlen']($form_subject) > 100)
      $form_subject = $func['substr']($form_subject, 0, 100);

// At this point, we want to make sure the subject isn't too long.

// Maximum number of characters.
ลองเปลี่ยนตัวเลขจาก 100 ให้เพิ่มขึ้นเป็นซัก 300 - 500 แทน

แก้เป็น 500  แล้วก็ยังไม่ได้อยู่ดี รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่าต้องทำยังไงดี
มันเป็นแบบนี้ครับ

Admin Carpc-Thai

NoName

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2010, 01:07:25 AM »
ไม่ต้องไปแก้ที่ไฟล์ในเลยครับ

เข้าไปจัดการ Encoding ทุกๆ ฟิลด์ที่ใช้อักขระในฐานข้อมูลให้เป็น utf8_general_ci ให้หมดก็หายแล้ว

• Just
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2010, 08:02:11 AM »
รบกวนขอวิธีเข้าไปจัดการ  Encoding  ในทุกๆ ฟิลด์หน่อยได้ไหมครับ 

ผมหากระทู้ไม่เจอครับ

NoName

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2010, 09:57:00 AM »
Encoding database ใน phpmyadmin >> dexmore.com/topic/164

• Just
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2010, 03:39:37 PM »
 :cry:  แก้ไม่เป็นครับ 

มีวิธีที่ง่ายกว่านี้ไหมครับ  :crying:

NoName

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2010, 04:00:36 PM »
ถ้าทำให้ดูขนาดนั้นแล้วยังทำไม่ได้ แก้ไม่ได้..

ง่ายที่สุดที่ก็โอนตังค์มาให้ผม 1000 บาทครับ ผมจะแก้ให้ ไม่ใช่ค่าจ้าง ไม่ใช่ค่าแรง แต่เป็นค่า..

แพงนะครับค่าจุดจุดนี่  :cry: :cry: :cry:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2010, 04:26:01 PM »
ลองก่อนสิ  คือถ้าเริ่มทำงานจากดาต้าเบสได้ ในอนาคตก็สามารถแก้ปัญหา+ปรับแต่งบอร์ดได้อีกมากมาย
เชื่อเหอะ เราก็งมมาจาก0เหมือนกัน

• Just
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2010, 11:55:21 PM »
มั่วจนได้ดีเลยครับ 555  :yaahoo:

ออฟไลน์ hmu111

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • การตลาดออนไลน์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2011, 01:05:59 PM »
กว่าจะหาเจอครับ ขอบคุณมากครับผม  :yaahoo:
กรรม! เกิดจากการกระทำ เพราะฉนั้น อย่าโทษ! โชคชตะ

็Hobbits70

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2011, 12:56:56 AM »
ยืนยันวิธี  ที่ 1 ครับ คือไปแ้ก้  Smf_Subject  ใน PHPMyadmin  ให้เป็น Text ครับ   ใช้ได้ผล  แต่ก็เกือบ ต้อง --- >> :firstaid:

ขอบคุณ Just  ครับ หลายเรื่องเลยผมก็ผ่านได้เพราะ Just  ครับ ไม่เคยแทงกั๊กให้ปวดหัวเลย ขอบคุณจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Sriiam

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 6
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2011, 12:44:27 PM »
คุณ ็Hobbits70

รบกวนบอกวิธีการทำแบบละเอียดได้ไหมครับ
เปิดไฟล์ ตรงไหน  แก้ตรงไหนครับ

ขอบคุณ :hitwall:

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2011, 08:27:35 PM »
ก็ลองตามลิงค์ที่แนะนำไปดูซิครับจะได้รู้ว่าวิธีมันเป็นอย่างไร
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top