Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีติดตั้งโปรแกรมอัตโนมัติ(ภาคพิเศษ)Auto Ins  (อ่าน 108430 ครั้ง)

AX

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีติดตั้งโปรแกรมอัตโนมัติ(ภาคพิเศษ)Auto Ins
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2009, 03:35:41 PM »
ขอความช่วยเหลือครับ

แล้วถ้าต้องการลงทีเดียวหลายๆ เครื่องล่ะครับ

อีกอย่างถ้าโปรแกรมนั้นเคยลงไปแล้วมันจะลงทับอีกครั้งรึเปล่าครับ

ถ้ามันลงทับอีก จะตรวจสอบอย่างไรว่าเคยมีการลงโปรแกรมนั้นไปแล้ว ไม่ต้องลงซ้ำอีก

ขอบคุณครับ

SheV

Re: วิธีติดตั้งโปรแกรมอัตโนมัติ(ภาคพิเศษ)Auto Ins
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2009, 10:23:51 AM »

IF EXIST 'ชื่อไฟล์ที่เป็น .exe' GOTO :SKIP_SETUP_  แบบนี้ก็ได้ครับ

อยากถามเพิ่มครับว่าผมจะรู้พวกคำสั่งอย่าง IF EXIST... GOTO :SKIP_SETUP_ ได้จากที่ไหนบ้างอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับที่กรุณาช่วยตอบ  :smiley:

SheV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2009, 12:14:06 PM »
มีคำถามเพิ่มเติมครับ

พอดีว่าต้องโปรแกรมนี้มันมี SP
ผมจะเขียนยังไงให้มันลงตามลำดับจาก SP0>SP1
โดยที่ผมอยากเขียนมันอยู่ใน .bat File เดียวกันน่ะครับ

ปล.พอดีที่ทำงานเค้าให้ลองทำวิธีนี้ดูน่ะครับ
หรือวิธีนี้มันจะใช้ไม่ได้ หรือไม่เหมาะสม หรือว่ามีวิธีอื่นที่ดีกว่า ยังไงก็ช่วยบอกด้วยนะครับ
ผมจะได้เอาไปรายงานที่ทำงานได้

ขอบคุณมากๆ ครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2009, 12:25:07 PM »
พอดีว่าต้องโปรแกรมนี้มันมี SP
ผมจะเขียนยังไงให้มันลงตามลำดับจาก SP0>SP1
โดยที่ผมอยากเขียนมันอยู่ใน .bat File เดียวกันน่ะครับ

ก็ต้องดูก่อนว่า ตัวโปรแกรมมันเช็ค/เก็บค่าติดตั้ง จาก sp1, 2,.... อย่างไร
 - เก็บในไฟล์ ini
 - เก็บใน registry
 - อื่นๆ เช่น มีไฟล์เพิ่มขึ้นมา ชื่อ a.ver, b.ver ... n.ver

ทีนี้ก็ต้องหาวิธีเช็คว่า ปัจจุบันมีโปรแกรม version อะไรติดตั้งอยู่ และตัวติดตั้งตัวต่อไป จะ update ไฟล์อะไรบ้าง ฯลฯ

ว่าแต่ เป็นโปรแกรมระบบ (แบบเขียนขึ้นมา) หรือว่าโปรแกรมอะไรครับ ?

ถ้าเป็นแบบเขียนเอง ปรึกษา Programmer ดีกว่าไหมครับ ? (ที่มักจะหาตัวไม่ค่อยจะเจอ)

ถ้าเป็นโปรแกรมอื่นๆ ลองยกตัวอย่างมาเลยก็ดีครับ อาจมีหนทางที่ง่ายกว่า (เช่น MS Office 2003 สามารถฝัง Update ลงไปในตัวติดตั้งได้เลย - deploy)

SheV

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2009, 01:51:53 PM »
Microsoft Dynamics AX2009 ครับ
โดยจะลงเฉพาะตัว Client เท่านั้นครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2009, 02:02:02 PM »
Microsoft Dynamics AX2009 ครับ
โดยจะลงเฉพาะตัว Client เท่านั้นครับ

ตัวนี้ผมไม่เคยใช้ครับ (ไม่ค่อยได้จับงานระบบ วันๆ ทำแต่งานบ้าน บ้าน)

รบกวน google คีย์เวิร์ด Microsoft Dynamics AX2009 deploy จะมีให้อ่านเยอะอยู่ครับ

SheV

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2009, 01:50:37 PM »
ขอบคุณมากครับ แล้วผมจะศึกษาดูครับ

SheV

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2009, 11:57:51 AM »
โอ้วผมทำได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

น็อต

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2009, 04:51:15 PM »
ขอคุนอาจารย์มากๆเลยคับ มีประโยชน์ต่อผมจิงๆ

ytti10

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2009, 11:25:09 AM »
อยากจะถามอาจารย์ หรือผู้ที่รู้เรื่องการทำ Autoinstall   คือผมใช้โปรแกรม WPI ทำ Autoinstall  แต่ผมติดอยู่ที่หาค่า Switch Parameter บางโปรแกรมไม่ได้ผมใช้ USSF และ Cmenu ในการหา Switch Parameter แต่ก็ได้บางโปรแกรมเท่านั้น  ส่วนการ Crack registry ผมพอทำได้อยู่  ผมจึงอยากถามอาจารย์ถึงวิธีหาค่า Switch Parameter  ช่วยบอกวิธีทำอย่างละเอียดเลยนะครับ อยากรู้จริง ๆ ไม่รู้จะทำยังไงแล้วคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ..................

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 79
  • The Matrix by Neo
Re: วิธีติดตั้งโปรแกรมอัตโนมัติ(ภาคพิเศษ)Auto
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08, กันยายน 2009, 01:20:54 PM »
อยากจะถามอาจารย์ หรือผู้ที่รู้เรื่องการทำ Autoinstall   คือผมใช้โปรแกรม WPI ทำ Autoinstall  แต่ผมติดอยู่ที่หาค่า Switch Parameter บางโปรแกรมไม่ได้ผมใช้ USSF และ Cmenu ในการหา Switch Parameter แต่ก็ได้บางโปรแกรมเท่านั้น  ส่วนการ Crack registry ผมพอทำได้อยู่  ผมจึงอยากถามอาจารย์ถึงวิธีหาค่า Switch Parameter  ช่วยบอกวิธีทำอย่างละเอียดเลยนะครับ อยากรู้จริง ๆ ไม่รู้จะทำยังไงแล้วคับ
ขอบคุณล่วงหน้าคับ..................

การทำ AutoInstall สามารถทำออกมาได้หลายรูปแบบ การเขียนโค๊ดคำสั่งจากภาษาต่างๆ ก็ทำได้หลากหลาย
ขึ้นอยู่กับคนทำว่า มีความรู้ ความเข้าใจ ในสคริ๊ปโค๊ดภาษาต่างๆที่นำมาใช้มากน้อยแค่ไหน
ใช้แบบผสมผสานภาษาต่างๆเข้าด้วยกัน จะสามารถประสบความสำเร็จ ในการสร้างโปรแกรมได้ ..คราวหน้าจะนำตัวอย่างมาลงให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, กันยายน 2009, 01:25:25 PM โดย sak2005 »
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08, กันยายน 2009, 01:32:14 PM »
การทำ AutoInstall และนำมาใช้กับ WPI  
การติดตั้งโปรแกรม Setup ที่ไม่มี  SilentMode Switch Parameter
----------------------------------------------------------------------
เราต้องยอมรับว่า โปรแกรม Setup ต่างๆนั้น ถูกสร้างและพัฒนามาจากหลากหลายโค๊ดภาษา
เช่น ภาษา C++ , VBS , JS และอื่นๆ เป็นต้น
SilentMode เป็น สวิสท์สคริ๊ปที่ใช้ใน Dos Command Line
ฉนั้น..โปรแกรม Setup บางโปรแกรม ยังไม่สามารถอาศัย Command Line Parameter เพื่อติดตั้งอัตโนมัติได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, กันยายน 2009, 01:49:41 PM โดย sak2005 »
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08, กันยายน 2009, 02:00:29 PM »
ขอความช่วยเหลือครับ

แล้วถ้าต้องการลงทีเดียวหลายๆ เครื่องล่ะครับ

อีกอย่างถ้าโปรแกรมนั้นเคยลงไปแล้วมันจะลงทับอีกครั้งรึเปล่าครับ

ถ้ามันลงทับอีก จะตรวจสอบอย่างไรว่าเคยมีการลงโปรแกรมนั้นไปแล้ว ไม่ต้องลงซ้ำอีก

ขอบคุณครับ

โดยปกติแล้ว บางโปรแกรมก็อนุญาตให้ Setup ทับของเดิมได้ ถ้าโปรแกรมไหนไม่อนุญาต
ก็จะมีการแจ้งเตือนขึ้นมาให้เราทำอะไร? อย่างใดอย่างหนึ่ง ก่อนทำการ Setup เช่น Uninstall , Upgrade Version เป็นต้น.
-----------------------------------------------------------------------------
ลองค้นหาในบทความต่างๆของอาจารย์ อาจสามารถช่วยแก้ข้อสงสัยต่างๆได้
Google..พิมพ์..sak2005
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, กันยายน 2009, 02:08:55 PM โดย sak2005 »

ออฟไลน์ gooddee

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11, กันยายน 2009, 10:12:57 AM »
ขอบคุณค่ะ
*Link Removed*

dig

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12, กันยายน 2009, 02:13:51 PM »
ขอบคุณมาก sak2005

อยากถามว่า โปรแกมที่ต้องลง key
มันไม่ได้ลงเองโดยอัตโนมัติ
ขอช่วยที มันเกิดอะไรขึ้น คับ

ขอเป็นลูกศิลย์ ด้วย   

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top