Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: อยาก UP SMF ขึ้น HOSTฟรี  (อ่าน 14367 ครั้ง)

ออฟไลน์ momaydopod

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • FRZLAND
อยาก UP SMF ขึ้น HOSTฟรี
« เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2008, 01:01:39 PM »
อยาก UP SMF ขึ้น HOSTฟรี

คือว่า ตอนนี้ ผมมี บอร์ด SMF ฟรี อยู่ที่   http://mmm.smfforfree4.com/  และมี host และ domain ฟรี ที่นี้ ตามลำดับ

http://000webhost  และ  http://www.frzland.co.cc อยู่  อยากจะอัพ บอร์ด SMF ที่ได้ load ลง ไทยแล้ว ที่อยู่ บนเครื่อง PC ของผม เองนั่น ขึ้นไป บน host จริงๆ เพราะ จะได้ปรับ แต่ง อะไรได้เยอะขึ้น และ จะได้มี URL ที่เหมือนกัน กับ www.frzland.co.cc เพียงแต่เปลี่ยนเป็น www.forumfrzland.co.cc เท่านั่น และจะได้ ปรับแต่ง บอด ได้ ตามใจ ไม่มี โฆษณา ด้วย ผมจะสามารถทำ อย่างไรได้บ้างครับ หรือ มี วิธีไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
Re: อยาก UP SMF ขึ้น HOSTฟรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2008, 07:21:12 PM »
ถ้าเป็นเว็บฟรี แล้วมี banner มันก็เป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้วคับ  ส่วนวิธีจะไม่ให้มี banner ผมว่าไม่น่าจะได้นะคับ
ทางเว็บน่าจะเขียนโค้ดป้องกันการเอาแบบเนอร์ออก

ส่วนวิธีัอัพ smf ลง host อันนี้ หมายถึงวิธีการติดตั้ง smf ใน 00webhost หรือเปล่าคับ  ถ้าใช่

1> ขั้นแรก ทำการ copy โฟลเดอร์ smf ลง host (public_html)
2> เปลี่ยนชื่อ โฟลเดอร์ smf เป็นชื่อที่ต้องการเช่นต้องการให้มีชื่อเป็น www.yourhost.com/board ก็ให้ตั้งชื่อโฟลเดอร์เป็น board  แต่ถ้าหากว่าเราต้องการให้เข้าบอร์ด จากหน้าแรกเลยก็ให้ นำไฟล์มาลากลงในโฟลเดอร์ public_html แทน
3> รันไฟล์ install.php ขึ้นมา โดยเรียกจาก www.yourhost.com/board/install.php
4> กรอกข้อมูลตามที่ให้มาให้ครบถ้วน คลิก Next ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะติดตั้งเสร็จ  ให้กรอก username เข้า database ตามความจริงไม่งั้นจะเกิดการล้มเหลวในการติดตั้ง

มีไรสงสัยอีก  โพสถามไว้นะคับ  ว่่างๆผมจะมาโพสตอบให้คับ

:cheesy: :cheesy: :cheesy: :razz: :dev:
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

mc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2008, 12:18:54 PM »
host ฟรีนั้นเขามีฐานข้อมูลให้ใช้หรือป่าวครับ.......... ถ้ามีไม่น่ามีปัญหานะครับ ติดตั้งได้เลย

ออฟไลน์ momaydopod

• Ju
  • *
    • FRZLAND
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2008, 11:37:05 PM »
ทำได้แล้วครับ ตามลายเซ็ฯเลย

ออฟไลน์ ktee

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, เมษายน 2009, 09:19:29 PM »
ตามแล้วขึ้นอย่างนี้

ข้อมูลการเชื่อมต่อ FTP
ระบบติดตั้งนี้สามารถเชื่อมต่อ FTP ไปซ่อมไฟล์ซึ่งจำเป็นต้องเขียนทับ ถ้าระบบนี้ไม่ทำงาน คุณจะต้องไปทำด้วยตัวเอง โปรดทราบระบบนี้ไม่สนับสนุน SSL ในขณะนี้

Unable to connect to FTP server with this combination of details.

530 Login authentication failed

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23, เมษายน 2009, 09:23:58 PM »
http://000webhost  และ  http://www.frzland.co.cc อยู่  อยากจะอัพ บอร์ด SMF ที่ได้ load ลง ไทยแล้ว ที่อยู่ บนเครื่อง PC ของผม เองนั่น ขึ้นไป บน host จริงๆ เพราะ จะได้ปรับ แต่ง อะไรได้เยอะขึ้น และ จะได้มี URL ที่เหมือนกัน กับ www.frzland.co.cc เพียงแต่เปลี่ยนเป็น www.forumfrzland.co.cc เท่านั่น และจะได้ ปรับแต่ง บอด ได้ ตามใจ ไม่มี โฆษณา ด้วย ผมจะสามารถทำ อย่างไรได้บ้างครับ หรือ มี วิธีไหนบ้างครับ

ไปใช้ของเขาฟรีๆ ก็น่าจะให้เครดิตเขา ด้วยการใส่โฆษณาตามที่เขาแนบมา มันก็สมควรอยู่แล้วนี่จ๊ะ  :smitten-1:

ลองคิดกลับกัน หากว่าเราทำเซิร์ฟเวอร์ เปิดบริการให้คนใช้ฟรีๆ แต่คนที่มายืมที่เราใช้ ตัดแบนเนอร์ของเราออกหมดเลย ตัดช่องทางการเผยแพร่เกี่ยวกับเว็บของเรา แล้วมันจะเป็นไง  :smiley:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23, เมษายน 2009, 09:36:26 PM »
แล้วต้องทำไงครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24, เมษายน 2009, 11:21:43 AM »
ตามแล้วขึ้นอย่างนี้

ข้อมูลการเชื่อมต่อ FTP
ระบบติดตั้งนี้สามารถเชื่อมต่อ FTP ไปซ่อมไฟล์ซึ่งจำเป็นต้องเขียนทับ ถ้าระบบนี้ไม่ทำงาน คุณจะต้องไปทำด้วยตัวเอง โปรดทราบระบบนี้ไม่สนับสนุน SSL ในขณะนี้

Unable to connect to FTP server with this combination of details.

530 Login authentication failed

ตรวจสอบ
- พาส+ยูส ของเอฟทีพีให้ถูก
- เปอร์มิสชั่น โฟลเดอร์ที่จะอินสตอลเป็น 777

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24, เมษายน 2009, 06:59:13 PM »
 :cry:อย่างไงครับ
ช่วยบอกวิธีทำให้ด้วยครับ
ผมมือใหม่อยากเป็น

ขอบคุณครับ :crying:

ออฟไลน์ teerapuch

• Ju
  • *
  • ธีรภัทร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07, มกราคม 2010, 11:28:00 AM »
ถ้าที่โปรแกรมตรงหน้า Control panel ไม่มี ให้คุณเปิดโปรแกรม FTP ขึ้นมาแล้วเลือก Folder ที่ต้องการแก้ไข ตั้งค่า File premis ซะใหม่ครับ แล้วยอมทุกๆ Folder ด้วย แค่นี้ก็น่าจะได้แล้วนะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07, มกราคม 2010, 11:54:15 AM »
อันนี้คือว่ากันเฉพาะการติดตั้ง  ปกติก็แก้ไขด้วยการเปร์มิสชั่นให้เป็น 777 ทั้งหมดก็น่าจะติดตั้งผ่าน
(ถ้าพาส+ยูสถูกต้อง)

อีกกรณีคือลงม็อดหรืออัพเกรดไม่ผ่าน
คุณไม่สามารถดาวน์โหลดหรือติดตั้งแพ็คเกจใหม่ได้ เพราะว่าไดเรคทอรี่แพ็คเกจไม่สามารถเขียนได้!
ทั้งที่ 777 และยูส+พาสถูกต้องทุกอย่าง

ตัวอย่างปัญหา
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=2136.0

มีวิธีการแก้ปัญหาหลายแบบตามเว็บเอสเอ็มเอฟต่างๆก็มีสอนไว้
แต่ที่เราใช้ประจำคือ
1.ไปสร้างโฟลเดอร์ temp ไว้ในโฟลเดอร์แพ็คเกจ
   จากที่ลองวิธีนี้ ในหลายๆโฮสต์ แก้ได้ค่อนข้างชัวร์  หรือ
2. ออกจากระบบแล้ว เข้าสู่ระบบใหม่ ก็จะบันทึกม็อดได้เป็นครั้งๆไป

kwansrn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08, พฤษภาคม 2010, 09:35:34 AM »
ขอบคุณมากครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 
Back to top