Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อติดตั้งบอร์ด smf แล้วลองโพสภาษาไทย ให้กลับไปดูในฐานข้อมูลด้วยนะครับ  (อ่าน 21116 ครั้ง)

mc

• บุคคลทั่วไป
สวัสดครับผม......วันมีทริปเล้กๆน้อยๆมาฝากนะครับพี่น้อง.... เมื่อท่านติดตั้ง smf บอร์ดแล้ว ลองโพสดูนะครับ..เมื่อเสร็จแล้วให้ไปตรวจสอบภาษาไทย(ที่โพสไว้)ในฐานข้อมูล(phpmyadmin) ด้วยนะครับ เพราะบางทีแสดงในบอร์ดมันจะเป็นภาษาไทย(ไม่มีปัญหาอะไร) แต่ในฐานข้อมูลกลับ เป็นภาษาต่างด้าว จะมีปัญหาตอนที่ท่านย้ายเชิฟเวอร์ใหม่ละครับ ก็เลยนำโค้ด มาฝาก (ถ้าหากเป็นกรณีอย่างผมว่านะครับ)

-เมื่อติดตั้ง บอร์ด smf เสร็จแล้ว เป็นไทย tis620 หรือ utf-8
ให้แทรกโค้ดนี้
$db_character_set = 'tis620'; (กรณีใช้ tis620) หรือ
$db_character_set = 'utf-8'; (กรณีใช้ utf-8) ในไฟล์ settings.php ในบรรทัดสุดท้าย ก่อน ?>

ในฐานข้อมูล phpmyadmin ก็จะเป็นภาษาไทยครับ :crying:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com

ออฟไลน์ aodify

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 6
ของผมมีอยู่แล้วครับ  นึกว่าจะได้ตามแก้อีก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ touch977

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ขออภัยนะครับ  ผมเข้าไปแก้ตามที่แนะนำทุกอย่างแล้วยังไม่เป็นภาษาไทยเลย  ต้องทำอย่างไรต่อครับ...เด็กใหม่ในวงการ smf
touch977[แอท]hotmial.com

mc

ตอนติดตั้ง ให้ติดตั้งเป็นภาษาไทยนะครับ แล้วไปดูใน phpmyadmin ว่า เป็น ภาไทยแบบ tis620 หรือ utf-8...หลังจากนั้น ค่อยดึงไฟล์ settings.php มาแก้ไข โดยเพิ่มโค้ดดังกล่าวเข้าไป
แล้วลองโพสต์ใหม่ดูนะครับ

noname

โดยปกติแล้ว $db_character_set = มันก็มีอยู่แล้ว ถ้าเรา chmod setting & setting_back เป็น 777 หมายถึงไฟล์ setting & setting_back สามารถเขียนทับได้

แต่ถ้าเปิดดูในไฟล์ที่ยังไม่ผ่านการ install มันก็ไม่มี เพราะยังไม่ได้เขียนบันทึกไว้ ที่ยังเป็นปัญหา ภาษาไทยเป็นอักษรต่างดาวอยู่ ให้ดูที่

1. localhost

* Server version: x.x.xx-standard-log
    * Protocol version: 10
    * Server: Localhost via UNIX socket
    * User: xxxxx_xxxxx[แอท]localhost
    * MySQL charset: UTF-8 Unicode (utf8)

2.  localhost - db_prefix_db_name

* db_table
    * Collation = utf8_general_ci

3.  localhost - db_prefix_db_name-db_table

* Operations

ทั้ง 3 ส่วนนี้ต้องเป็น UTF-8

ออฟไลน์ เรย์

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
โดยปกติแล้ว $db_character_set = มันก็มีอยู่แล้ว ถ้าเรา chmod setting & setting_back เป็น 777 หมายถึงไฟล์ setting & setting_back สามารถเขียนทับได้

แต่ถ้าเปิดดูในไฟล์ที่ยังไม่ผ่านการ install มันก็ไม่มี เพราะยังไม่ได้เขียนบันทึกไว้ ที่ยังเป็นปัญหา ภาษาไทยเป็นอักษรต่างดาวอยู่ ให้ดูที่

1. localhost

* Server version: x.x.xx-standard-log
    * Protocol version: 10
    * Server: Localhost via UNIX socket
    * User: xxxxx_xxxxx[แอท]localhost
    * MySQL charset: UTF-8 Unicode (utf8)

2.  localhost - db_prefix_db_name

* db_table

3.  localhost - db_prefix_db_name-db_table

* Operations

ทั้ง 3 ส่วนนี้ต้องเป็น UTF-8

ข้อ 2, และ ข้อ 3, ดูได้จากที่ไหนครับ

Mikas

นั้นสิครับ 2,3  ดูที่ไหน

ตอนนี้ เจอปัญหานี้อยู่เหมืออนกัน

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ให้เข้าพีเอชพีมายแอดมิน 
- ดูว่าเทเบิลต่างๆเป็นเอนโค๊ดอะไรอยู่  เปลี่ยนทั้งหมดให้เป็น ยุนิโค๊ด
- เข้าไปดูทุกเทเบิล  เปลี่ยนฟิลด์ต่างๆ ให้เป็นยูนิโค๊ด

ออฟไลน์ meebear

• Ju
  • *
รบกวนถามนิดนึงครับว่า แล้ว phpmyadmin นี่มันอยู่ตรงไหนครับ
(พอดีมือใหม่ครับ ไม่ได้มีความรู้ทางcode อะไรเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08, มิถุนายน 2010, 12:10:29 PM โดย meebear »

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
เข้าทางนี้ครับ
http://123.456.789.000/phpMyAdmin/

รายละเอียดพวกนี้คุณต้องได้มาตอนเช่าโฮสต์
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

ออฟไลน์ meebear

• Ju
  • *
ขอบคุณครับ หา Phpmyadmin เจอแล้วเข้าไปดูปรากฏว่าของผมเป็น $db_character_set = 'tis620';
เลยไปปรับ code ใน settings.php  แล้วพอใส่เข้าไปในเว็บบอร์ด

ปรากฏว่าจากเดิมที่มีภาษาไทยในส่วนเนื้อหา ฟอรั่ม กลายเป็นเป็นต่างด้าวทั้งหมดเลยครับ  :shocked:

naruto-hero.co.cc

ทำใด้แล้วคร๊าบบบบบบบบบบบบ แต่ของผมต้องปรับเป็น

$db_character_set = 'latin1'

ตามที่อยู่ในดาต้าเบสอันเก่า ขอบคุณมากๆนะครับ จุ๊บ 2 ที ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Jiewky

• Ju
  • *
เป็นเหมือนกันเลยครับ แหะๆๆๆ ยังไม่หายทำไงดีครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top