Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด
ถ้าไม่พบเมล์ลองดูที่ถังขยะ..!!

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: รู้หรือไม่ USB drive จึงมีชื่อเรียกต่างกัน handy drive, thum drive, flash drive  (อ่าน 14342 ครั้ง)

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • ID : 93
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 28
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
รู้หรือไม่ USB drive จึงมีชื่อเรียกต่างกัน handy drive, thum drive, flash drive

อันนี้จะมีชื่อเรียกอย่างไรนั้น  ขึ้นอยู่กับบริษัทผู้ผลิตคับ  ถ้าไม่เชื่อลองสังเกตตรงกล่อง หรือบน USB drive ของท่านดูคับ สังเกตว่ามันจะเรียกต่างๆกันออกไป

:yaahoo: :yaahoo: :yaahoo:

::::  รู้ไว้ไม่เสียหายคับ  :::::
::::: สังคมไทยจะดีขึ้น  ถ้าคนไทยรู้จักแบ่งปัน :::::

-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Thumb drive (นิ้วโป้ง) เกิดมาเป็นเจ้าแรก

ตัวแรกที่ออกมา ราคารุ่น 16M เกือบสองหมื่น  :shocked: (Trek-Thumb drive)

โฆษณาด้านล่างไม่ขออ้างอิงที่มา เพราะไม่แน่ใจเรื่องความปลอดภัยของลิ้งค์ต่างๆ ที่อยู่ในหน้า

อ้างถึง
Moving and storing has never been so easy before! Introducing the world's first revolutionary portable solid drive that is smaller than your thumb! Choose from a wide array of storage sizes, from 16MB to a whopping 256MB! Handy is truly understatement for the TREK ThumbDrive™.
แปลไม่ค่อยเก่ง สรุปให้ได้ว่า มันเล็ก และใช้งานง่ายมาก กับความจุที่ตั้งแต่ 16 - 256MB!!!

นั่นเป็น FLASH USB Drive ยี่ห้อแรกที่มีคนคิดทำออกมาได้ เนื่องด้วยสมัยนั้น Windows ยังใช้ 95,98,98se กันอยู่ จึงมีปัญหาเรื่องของความเข้ากันไม่ได้ของ USB ในรุ่นต่างๆ ทำให้ไม่ค่อยมีความนิยมใช้กันมากนัก

ต่อจากช่วงนั้นมาอีกราว 2 ปี เกิดอะไรขึ้นกับเทคโนโลยีนี้ไม่ทราบได้ จากที่ 16-32 เม็ก ราคาหลักหมื่น (แทบจำต้องขายวัวขายควายมาซื้อกันเลย) ผมสามารถซื้อ FLASH DRIVE 256M ในราคาราวสองพันต้นๆ มาใช้งานได้  :cheesy: (Windows ME ออกมาแล้วล่ะ XP ยังไม่ค่อยฮิต)

อย่างว่าล่ะครับ IT พัฒนาไปไว ของผลิตออกมาเยอะ ราคาปรับเปลี่ยน จนในปัจจุบัน FLASH DRIVE 1G ราคาอยู่ราวๆ 200 บาท เท่านั้น!!!

ยิ่งตอนนี้ SSD (Solid State Drive) พัฒนามาจนความจุสูงขึ้นมาก (100G+) ไม่อน่ว่าในอนาคต เราอาจถือข้อมูลสามพันจิ๊ก ใส่ไว้ในกระเป๋าเลื้อได้เลย  (โดยที่กระเป๋าสตางค์ไม่ทะลุด้วย  :grin: )

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • ID : 30
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
ขอบคุณครับท่านฯ
อ้างถึง
ในอนาคต เราอาจถือข้อมูลสามพันจิ๊ก ใส่ไว้ในกระเป๋าเลื้อได้เลย  (โดยที่กระเป๋าสตางค์ไม่ทะลุด้วย  grin )
ชอบมากๆ ครับท่าน  :dev:
อ้างถึง
ทำงานมาก พ้กผ่อนน้อย จะตายวันตายพรุ่งก็ไม่รู้...
ท่านไก่(ผัด)ขี้เมา จะทำเพื่อเก็บกะตังค์ไปทำไมเยอะแยะล่ะครับ ตายก็ไม่ได้ใช้หรอกครับท่าน อิอิ  :dev:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
เราเคยขายของยี่ห้ออะเพเซอร์ (เจ้าแรกๆที่ทำแฮนดี้ไดรว์) 8 เม็ก  ราคาแปดพันบาท   

ออฟไลน์ myguy776

• Ju
  • *
  • ID : 12
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ผมซื้อขนาด 512 m มาในราคา 400 บาท หลังจากนั้นสามเดือน ราคาเหลือแค่ 199 บาท มาคิดแล้วแค้นใจจริง ๆ
การไม่รู้แล้วถาม ไม่ได้เป็นการแสดงความโง่
แต่การไม่รู้แล้วอวดรู้ แสดงออกถึงความโง่กว่า

ออฟไลน์ autobot

• Ju
  • *
  • ID : 2320
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
thump drive ชื่อนี้ผมใช้มาประมาณ เกือบ 10 ปี แล้ว ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่ผมใช้มานานมาก ยี่ห้อ Apacer 16 MB ราคาตั้ง 800 หรือ 900 บาทเนี่ยแหล่ะตอนนั้นนะครับ แต่ตอนนี้ 8 GB ราคา 1300 - 1400 บาท เอง

sanan

• บุคคลทั่วไป
ได้เป็นของแถมมา 16GB ตัวเล็กมากตอนนี้หายไปแล้วครับ :help:

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
ป้อมพระจุล อยู่ในจังหวัดอะไร:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top