Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: >>ปัญหาเกี่ยวกับ LAN แบบ ครอส อ่ะคะ 2 เครื่อง หากัน ไม่เจอคะ..?  (อ่าน 39589 ครั้ง)

ออฟไลน์ yuwanda_pa

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
อ้างถึง
1.โกสต์เครื่อง SP2 ไว้ก่อน  เผื่อจัดการแล้วไม่ผ่าน ค่อยคลายโกสต์กลับมา จะได้ไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่

เราฟอร์แมทลงวินโดใหม่เป็นอย่างเดียว  เราโกสต์ ไม่เป็นอ่ะคะ  ช่วยสอนวิธีการโกสต์หน่อยซิคะ ( แบบละเอียดหน่อยน่ะคะ )

เรามี ฮาร์ดิส 2 ลูก ( ถ้าลูกเดียวทำได้ป่ะคะ )  แล้วถ้า ( โน๊คบุค สามารถโกสต์ ได้ป่ะคะ ถ้าได้แล้วทำอย่างไรคะ )

อ้างถึง
2. ลงเครื่องพีซีให้เป็น SP3  ลงเสร็จทำเน็ตเวิร์คก่อนเลย
3. ถ้าแลนผ่านค่อยลงโปรแกรมอื่นๆ

รับทราบคะ แต่ต้องรอวิธีการ โกสต์ ก่อนน่ะคะ

อ้างถึง
4. แต่ถ้าแลนไม่ผ่านก็คลายโกสต์ตัวเดิมกลับมา

อย่าลืมสอนวิธีการคลาย โกสต์ น่ะคะ เพื่อทำแล้่วไม่ผ่าน

อ้างถึง
จาก rep#8 ตัวที่มีปัญหาน่าจะเป็นตัวเครื่องแม่ จัดการที่ตัวนี้ครับ

เป็นการวิเคราะห์ที่มีเหตุผลคะ

ขอบคุณทุกท่านน่ะคะ ที่ให้ความช่วยเหลืออย่างจริงใจ  (อย่าลืมวิธีการโกสต์ และคลายโกสต์ น่ะคะ )

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
เราโกสต์ ไม่เป็นอ่ะคะ  ช่วยสอนวิธีการโกสต์หน่อยซิคะ ( แบบละเอียดหน่อยน่ะคะ )
....
อย่าลืมสอนวิธีการคลาย โกสต์ น่ะคะ เพื่อทำแล้่วไม่ผ่าน
....
ขอบคุณทุกท่านน่ะคะ ที่ให้ความช่วยเหลืออย่างจริงใจ  (อย่าลืมวิธีการโกสต์ และคลายโกสต์ น่ะคะ )

งานเข้าแล้วครับท่านเซียวฯ  :haha:

• Ju
  • *
นะคะ นึกว่าสงสาร ลูกนก ลูกกา ตาดำๆ เถอะน่ะคะ  :embarrassed:  :crying:

ขอบคุณล่วงหน้าเลยน่ะคะ

ขอบคุณมากๆ คะ  :smitten-1:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: >>ปัญหาเกี่ยวกับ LAN แบบ ครอส อ่ะคะ 2 เครื่อง &
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2008, 02:32:59 PM »
เราโกสต์ ไม่เป็นอ่ะคะ  ช่วยสอนวิธีการโกสต์หน่อยซิคะ ( แบบละเอียดหน่อยน่ะคะ )
....
....

งานเข้าแล้วครับท่านเซียวฯ  :haha:

ไม่รู้อ่ะ  ช่วยกันตอบอยู่สามคนก็ต้องสามคนนี้หละลุยกันต่อไป เอิ๊กๆๆ

มะ มาว่าเรื่องการโกสต์

ก่อนอื่นเลย  การทำแผ่นบูตโกสต์
http://www.justusers.net/articles/friends/NortonGhost/norton_ghost.htm

การใช้งานโปรแกรมโกสต์
http://www.com-th.net/software/?ghost

ตอนโกสต์ให้โกสต์พาทิชั่นก็พอ ไม่ต้องโกสต์ดีสต์ทั้งลูก
ตอนทำพยายามอ่านโปรแกรมให้ละเอียด  ระวังการโกสต์ผิดไดรว์
ตอนทำให้ถอดดีสต์ลูกอื่นออกก่อน ให้เหลือเฉพาะลูกที่จะลงวินโดวส์

โน๊ตบุ๊คก็โกสต์ได้  วิธีเดียวกันเลย

-----------------------------
เสร็จงานนี้เน็ตเวิร์คได้  โกสต์ได้  คุ้มนะเนี่ย อิอิ

ออฟไลน์ naidb

• Just Member
เหอะๆๆถ้างั้นก้อลงใหม่น่าจะดีกว่านะครับเดี๋ยวจะรําบากคนบทความครับสงสารเค้าเวลาลงเสร็จลงไดร์เวอร์ให้ครบส่วนใหญ่แล้วพอลงเสร็จ
มันจะเห็นเลนเลยครับให้เสียบเลนใว้ให้เรียบร้อยรอดูปฏิรยามันว่ามันจะเห็นแลนไหมถ้าเห็นก้อเป็นอันว่าผ่านเสร็จแล้วทำการแชร์ไฟลล์ได้เลยครับ
แค่นี้เองครับไม่ต้องไปเซตไอพีให้วุ่นวายครับพอเด้อผมบอกมาเนี่ยพอเป็นแนวทางนะครับต้องเอาประยุกใช้ด้วยครับ :smiley: :smiley:

• Ju
  • *
ทุกท่านคะ คือว่าเราลงวินโดใหม่แล้วอ่ะคะ

ตอน ลงวินโดเสร็จ ลงไดร์เวอร์ จอ เสียง โมเด็ม เสร็จ แล้วลอง เข้าระบบแลนดู ก็เข้าได้ตามปกติ แชร์ข้อมูลได้ ทั้งเครื่องแม่และเครื่องลูก

เราก็เลยดีใจ แล้วก็ลงโปรแกรมทั่วไปที่เราใช้อ่ะคะ ลงเสร็จก็รีเครื่อง แล้วก็มีหน้าต่างนี้เด้งขึ้นมาคะ

>>>>> http://img229.imageshack.us/my.php?image=67816096ld9.jpg

เราก็ไม่ได้สนใจอะไร ก็กดปิดๆ ไป แล้วก็ต่อเน็ตตามปกติ (แต่ตอนที่ลองเข้าแลนตอนแรกที่เข้าได้ ไม่มีตัวนี้เด้งขึ้นมาน่ะคะ)

พอลองมาแชร์ข้อมูลดู อาการเป็นแบบเดิมเลยคะ เข้าไม่ได้ทั้งเครื่อง แม่ และ ลูกเลยอ่ะคะ

เรางงไปหมดแล้วคะ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร ( งงจน เท้ากา ขึ้นมา 2 - 3 เส้นแล้วอ่ะคะ ฮิๆๆ เครียดอยู่น่ะคะ )

อย่างนี้เราต้องไปแก้ที่ไหนอีกเหรอคะ ทั้งๆที่ตอนแรกยังแชร์ข้อมูลได้อยู่เลย...?

ช่วยหน่อยน่ะคะ ทุกท่านคะ เราถึงขนาดลงวินโดใหม่แล้วอ่ะคะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ น่ะคะ (รออย่างมีความหวัง)

• *
ต้องเริ่มใหม่ตั้งแต่ตั้งเวิร์คกรุ๊ปเลย
-เซ็ตอัพ โฮม ออร์ สมอล เน็ตเวิร์ค
-เซ็ตไอพี
-แชร์ไดรว์ 
ลองดูอีกรอบนึงนะ

• Ju
  • *
เราเจอแล้วคะ ตัวที่ทำให้ปัญหาทั้งหมดมันเกิดอ่ะคะ นั้นก็คือ >>ตัวสแกนไวรัส<< นั้นเองคะ

เราได้ลอง ลบตัวแสกนไวรัสออกแล้วลอง วิวดูเครื่อง เห็นกัน ให้ข้อมูลกันได้อย่างดีเลยคะ

แต่พอติดตั้งตัวสแกนไวรัสตัวนี้เข้าไป อาการก็เป็นเหมือนเดิมคะ

นี้คือตัวสแกนไวรัสที่เราว่าคะ

แต่ว่าเรายังอยากใช้ตัวนี้อยู่อ่ะคะ เราว่ามันดีน่ะ แล้วอีกอย่าง ต้อง 2558 กว่าจะหมดอ่ะคะ

คราวนี้ก็ต้องมาปรับแต่งที่ตัวสแกนไวรัสแล้วล่ะคะ ว่าต้องทำอย่างงั่ยที่ลงตัวนี้ไว้  แล้วแลนก็สามารถใช้ได้ด้วยคะ

แต่ปัญหาคือ เราไม่ทราบว่าต้องปรับแต่งอย่างไรนี้อ่ะซิคะ  ช่วยเราหน่อยน่ะคะ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านน่ะคะ ที่ช่วยแนะนำเรา จนเราเดามาจนถูกทางว่าเป็นเจ้าตัวแสกนไวรัสอ่ะคะ

LittleCat : แวะมาใส่รูปให้จ้ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17, สิงหาคม 2008, 05:34:58 PM โดย LittleCat »

• Ju
  • *
คุณ LittleCat : แวะมาใส่รูปให้จ้ะ คะ

ช่วยสอนวิธีแปะรูปให้หน่อยน่ะคะ

อ้างถึง
เราเจอแล้วคะ ตัวที่ทำให้ปัญหาทั้งหมดมันเกิดอ่ะคะ นั้นก็คือ >>ตัวสแกนไวรัส<< นั้นเองคะ

เราได้ลอง ลบตัวแสกนไวรัสออกแล้วลอง วิวดูเครื่อง เห็นกัน ให้ข้อมูลกันได้อย่างดีเลยคะ

แต่พอติดตั้งตัวสแกนไวรัสตัวนี้เข้าไป อาการก็เป็นเหมือนเดิมคะ

นี้คือตัวสแกนไวรัสที่เราว่าคะ

แต่ว่าเรายังอยากใช้ตัวนี้อยู่อ่ะคะ เราว่ามันดีน่ะ แล้วอีกอย่าง ต้อง 2558 กว่าจะหมดอ่ะคะ

คราวนี้ก็ต้องมาปรับแต่งที่ตัวสแกนไวรัสแล้วล่ะคะ ว่าต้องทำอย่างงั่ยที่ลงตัวนี้ไว้  แล้วแลนก็สามารถใช้ได้ด้วยคะ

แต่ปัญหาคือ เราไม่ทราบว่าต้องปรับแต่งอย่างไรนี้อ่ะซิคะ  ช่วยเราหน่อยน่ะคะ

ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านน่ะคะ ที่ช่วยแนะนำเรา จนเราเดามาจนถูกทางว่าเป็นเจ้าตัวแสกนไวรัสอ่ะคะ

• *
ฮือ  ยินดีด้วย  แล้วก็แลนได้สมใจละ

ถ้าชอบแอนติเวอร์  ลองใช้ตัวฟรีก็ได้นะ  อัพเดตได้เหมือนกัน  แต่ลงแอนติสปายแวร์เพิ่มสักตัวก็โอเคแล้ว

ส่วนตัวนี้  เพราะมันเป็นอินเตอร์เน็ตเซอเคียวริตี้ด้วยแหละมั้ง เลยไปเกี่ยวข้องกับระบบเน็ตเวิร์ค
ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน เลยยังเดาไม่ออกว่าตั้งค่าปลดตรงไหน

• Ju
  • *
ได้แล้วน่ะคะ ขอบคุณมากคะ

ออฟไลน์ j-cleopatra

• พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
เท่าที่อ่านมาไม่เห็นมีขั้นตอนไปเซ็ตค่าใน My computer - properpies -  Computer Name - Change   

เซ็ต computer name (2 เครื่องคนละชื่อ) , เซ็ต work group (ชื่อเดียวกัน) :azn:

• *
เท่าที่อ่านมาไม่เห็นมีขั้นตอนไปเซ็ตค่าใน My computer - properpies -  Computer Name - Change  

เซ็ต computer name (2 เครื่องคนละชื่อ) , เซ็ต work group (ชื่อเดียวกัน) :azn:

ขั้นตอนการตั้งชื่อมันจะอยู่ในการเซ็ตเวิร์คกรุ๊ป 
เซ็ตโฮม-สมอล ออฟฟิศเน็ตเวิร์ค   ก็คล้ายคลึงกับการไปเปลี่ยนในมายคอมเลยทีเดียวเหมือนกัน

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
คุณ LittleCat : แวะมาใส่รูปให้จ้ะ คะ

ช่วยสอนวิธีแปะรูปให้หน่อยน่ะคะ

ลองดูตามนี้จ้ะ

.: การโพสรูปในบอร์ด :.
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top