Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: to admin just ท่านโดนตุ๋ยแว้ว  (อ่าน 9601 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeedz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • Poring. . . . .
    • Online Services บริการ Web Hosting , Co-location, BitColo, ทำมันทุกอย่างแหล่ะ ถามมาดิมีหมดล่ะน่า. . . . .
to admin just ท่านโดนตุ๋ยแว้ว
« เมื่อ: 25, สิงหาคม 2008, 02:17:44 PM »
to admin just ท่านโดนตุ๋ยแว้ว

มีคน hack เวบท่านสำเร็จ  upgrade board ด่วน

เงิน . . .ซื้อผมไม่ได้. . . . . . .

แต่ถ้าให้เงิน  . . . . . . . นู๋ทำด้าย ย ย ย ยย ย ย

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 433
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
Re: to admin just ท่านโดนตุ๋ยแว้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2008, 03:22:33 PM »

อืออ โดนแฮกยังไงละหนะ เขาแฮกเข้ามาทำไรมั่งหนะ
เห็นหน้าแรกเว็บบอร์ด กะหน้าแรกจัสต์ ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
เช็กได้ไหมหนะ ว่าเขาแฮ็กเข้ามาทำไรมั่ง

ตอนนี้แก้เป็น 555 หมด จะป้องกันการบุกรุกขั้นต่อไปได้ไหมหนะ
แล้ว บอร์ด 1.1.5 ยังไม่ใช่ตัวล่าสุดเหรอ ต้องอัพเกรดเป็นอะไรอ่ะ ?
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: to admin just ท่านโดนตุ๋ยแว้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2008, 04:18:45 PM »
อย่าบอกนะว่าจะให้อัพเป็น 2.0 ยังไม่ stable นะ เวอร์ชั่นนั้นน่ะ

อีกอย่าง การแฮก เค้าอาจไม่ได้แฮกเฉพาะเว็บนะครับ ถ้าเค้าแฮ็กแบบเหมาโหล เจอไปทั้ง Server อันนี้เขียนเว็บยังไง ก็แก้ไม่ได้

• Ju
  • *
    • Online Services บริการ Web Hosting , Co-location, BitColo, ทำมันทุกอย่างแหล่ะ ถามมาดิมีหมดล่ะน่า. . . . .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 01:26:00 AM »
เข้ามา run script bot irc , ยิงชาวบ้าน , ส่ง spam mail อ่ะ แต่ทำไรมากไม่ได้เพราะทำ security ไว้เล็กๆเลยพอรอดตัว  แต่เฉพาะเวบ just มันเป็น safe mode off ไงเลยโดนบุกทางเวบ just   ตอนนี้ on และ  ถ้า upgrade ไม่ผ่านหรืออะไรติดตรงใหน มาบอกเน่อ
เงิน . . .ซื้อผมไม่ได้. . . . . . .

แต่ถ้าให้เงิน  . . . . . . . นู๋ทำด้าย ย ย ย ยย ย ย

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• Global Moderator
  • *
  • เห็นหมีมั้ย?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29, สิงหาคม 2008, 12:25:30 AM »
ระวัง จขกท. จะโดนตุ๋ยมั่งนะ หุๆ

ออฟไลน์ ขอบคุณครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13, กันยายน 2008, 04:56:49 PM »

.. ขออนุญาตถาม ท่าน jeedz ครับ ตามภาพที่แนบมา
กรณีของ Disk /dev/mapper/VolGroup00-LogVol00 สาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้าง
และถ้าจะกรุณาอธิบายในส่วนอื่นๆ ที่เป็นสีแดงด้วย ก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17, กันยายน 2008, 11:57:13 PM »

.. ขออนุญาตถาม ท่าน jeedz ครับ ตามภาพที่แนบมา
กรณีของ Disk /dev/mapper/VolGroup00-LogVol00 สาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้าง
และถ้าจะกรุณาอธิบายในส่วนอื่นๆ ที่เป็นสีแดงด้วย ก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้คือมาจาก server ข้าพเจ้าหรือจากใหนเอ่ย  ถ้าใน case ของ ข้าพเจ้า

exim stat แดงแน่ๆ เพราะระบบ mail ที่ใช้ไม่ได้ใช้ exim จ้า

ส่วนแดงต่อมา server load หมายถึง มีการใช้งานพอสมควร  ถ้าไม่ ถึง 7 ขึ้นไป  ไม่มีผลกระทบใดๆ ต่อการทำงานของเครื่องโดยรวม ถ้าแตะ 10 นี่เครื่องจะอืดมาก ก ก ก เวบจะอืด ไปหมด

กรณีของ Disk /dev/mapper/VolGroup00-LogVol00   อันนี้ที่แดงเพราะเข้าใจว่ามัน น่าจะ warning อ่ะว่าเกิน 80 หรือ 90
มั้ง ขึ้นอยู่กับ tool ที่ท่านนำมาตรวจสอบอ่ะ    ก็คือ harddisk จะเต็มนั่นเอง 

ถ้า case ของผม โดยมาก hosting ทั่วไปที่มีเวบบอร์ดใหญ่ๆอยู่ และมี link ต่างประเทศทีดี  ทำให้พวก spam พยายาม connect เข้ามาได้มาก  ทำให้กลายเป็นการ flood ซึ่งพวกนี้มันสุ่ม url เข้ามาไม่ว่าจะ bug จะ post ข้อความหรืออะไรก็แล้วแต่
โดย ปกติ log ของ web มันแยกเป็น 2 อย่างคือ access log อันนี้คือ log คนเข้าใช้งานได้ปกติ  กับ error log อันนี้คือเปิดเข้ามาแล้วไม่เจอ   ปกติ server นี้ error log ราวๆ 40 GB ต่อวันที่ต้องมานั่งลบ  ถ้าบางทีออก site งานต่างจังหวัดหลายวัน ไม่ได้มาลบก็จะเป็นแบบนั้นแล  นี่ขนาดมี firewall block พวก flood หลายๆ connection แล้วนะ 

ตามนั้น. . .  . .. . .

ออฟไลน์ ขอบคุณครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19, กันยายน 2008, 05:16:51 AM »
.. server อื่นครับ ท่าน jeedz แต่ปัจจุบันทางโฮสต์กำลังแก้ไขอยู่
ขอบคุณในข้อมูลที่อธิบายได้เข้าใจในแบบง่ายๆ ประสาคนไม่มีความรู้ทางด้านนี้ ขอบคุณครับ  :adore:

ออฟไลน์ vatroni09

• pretty russian wife
  • Ju
  • *
    • pretty russian wife
to admin just
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2009, 07:09:08 PM »
I would like to have admin on our TF2 server so that if I can deal with the kind of people who just have to screw with other player, cheat etc. I am a admin on the gmod server and would like to help out in the TF2 server aswell, thanks for reading.

EmibipFub

• บุคคลทั่วไป
to admin just
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22, เมษายน 2010, 02:44:03 AM »
Admin accounts have full privileges. You can probably write a php script to do what you want to do, but security would be very important and youd have to run it off a secure connection.

Jeff

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top