Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: upgrade smf 1.1 RC2 เป็น 1.1.5 แล้วเกิดข้อผิดพลาดค่ะ  (อ่าน 15667 ครั้ง)

ออฟไลน์ GB_LOVE

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
รบกวนผู้รู้แนะนำวิธีแก้ไขหน่อยนะคะ พอดีอัพเกรดบอร์ดแล้วเปิดหน้าบอร์ดเป็นแบบนี้ค่ะ

ฐานข้อมูลผิดพลาด
Unknown column 'memberIP2' in 'field list'
ไฟล์: /home/arnas/domains/arnasfanclub.com/public_html/forum/Sources/Subs.php
บรรทัด: 631

บันทึก: ฐานข้อมูลคุณต้องการอัพเกรดใหม่ ฟอรั่มของคุณในขณะนี้เป็นเวอร์ชั่น SMF 1.1.5, ด้วยเหตุนี้ SMF ของคุณ 1.1 RC2. มันถูกแนะนำกับเวอร์ชั่นล่าสุดในไฟล์ upgrade.php.

+++++++++++++++

และตอนอัพเกรดมันขึ้นประมาณนี้ค่ะ

Upgrading...
Updating Settings.php... Successful.
Updating and creating indexes... Unsuccessful!

This query:
ALTER TABLE smf_smileys
ORDER BY LENGTH(code) DESC;
Caused the error:
You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near 'LENGTH(code) DESC' at line 2

รบกวนแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26, สิงหาคม 2008, 11:59:06 PM โดย GB_LOVE »

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: upgrade smf 1.1 RC2 เป็น 1.1.5 แล้วเกิดข้อผิดพลาดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 12:14:10 AM »
คล้ายๆ กับอันนี้

http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=516.0
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=465.0

ข้างล่าง ขอยืมมาจากท่านเซียวฯ นะครับ (ใส่ [ quote ] ไม่ขึ้น )
มาจาก รวมกระทู้-ติดตั้ง-ปรับแต่ง [SMF]
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=988.0
 :adore:

ก่อนกระทำการใดๆ  ควรแบ็คอัพฐานข้อมูลและไฟล์ต้นฉบับทุกครั้ง 

การแบ็คอัพฐานข้อมูล

ไฟล์บอร์ดที่ควรแบ็คอัพ

โฟลเดอร์  forums.....\Packages, Sources, Themes (เลือกธีมของตนเอง เก็บเฉพาะไฟล์+โฟลเดอร์ภาษาก็พอ)

• Ju
  • *
Re: upgrade smf 1.1 RC2 เป็น 1.1.5 แล้วเกิดข้อผิดพลาดค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 12:20:05 AM »
ขอบคุณนะคะ

db ผมมันเป็น ver 1.1.2 ผมเลยทำตามคำแนะนำครับ ลบตัวเก่าออกแล้วเอา db smile มาใส่ใหม่ ที่เป็น ver 1.1.2 เหมือนกัน (ลงใหม่ๆเลย) แต่ผมเอามาลงมัน
อับขึ้นผ่าน program บน host ไม่ได้ (phpmyadmin) ผมเลยเอา code bigdump มาใช้ มันก็ทำไม่ได้อีกมันบอกว่า

เดาเอาว่า..ท่านจะอัฟเป็น 1.1.4 ของเดิมคือ 1.1.2

ลบตัวเก่า..หมายความว่าไง..ลบ smile หรือ..

ที่บอกคือให้ลบตาราง..ของ  smile ที่เป็นของ 1.1.2 แล้วลง 1.1.4 ใน local เพื่อที่จะแกะเอาตารางไปเพิ่มใน host จริง..

แต่ถ้าท่าเข้าใจภาษา sql ท่านก็สามารถเพิ่มเองได้เลย..โดยแกะจากไฟล์ install.sql

อ้างถึง
ลบตัวเก่าออกแล้วเอา db smile มาใส่ใหม่ ที่เป็น ver 1.1.2 เหมือนกัน

ตรงนี้แหละไม่เข้าใจทำไมต้องเอา 1.1.2 มาใส่..ทั้ง ๆ ที่จะอัฟเป็น 1.1.4 มันต้องใสตารางของ 1.1.4 ซิถึงจะถูก..

ปัญหาแบบนี้ไม่อยากแนะนำเลยนะ..

มันเป็นปัญหาที่ละเอียด..คนทำมือไม่ถึง..พาลโทษคนแนะ..เอาดื้อ ๆ

ลบตาราง..ของ  smile ที่เป็นของ 1.1.2 แล้วลง 1.1.4 ใน local เพื่อที่จะแกะเอาตารางไปเพิ่มใน host จริง.. ตรงนี้คือหมายถึงให้ลบตาราง smiley อันเก่า (RC2) แล้วใส่ตาราง smiley ของ 1.1.5 แทนเหรอคะ แล้วจะใส่ตารางเข้าไปไงอะคะ แบบว่างงมากมายเลยค่ะ แหะๆ

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 12:42:35 AM »
อยากจะบอกตรงๆ ว่าผมไม่ทราบ เพราะยังไม่เคยลองเรื่องนี้ดูสักที

ว่าแ่ต่ ลืมบอกไปเรื่องหนึ่ง คือว่าถ้าสำรองข้อมูลเก็บไว้แล้ว ก็กลับไป 1.1.2 คืนเลยก็ดีเหมือนกัน หรือไม่ก็เอามาทดสอบกับ localhost ดู (จำลองกับเครื่องเราก่อน)

เป็นเรื่องที่อันตรายเหมือนกัน กับการอัพเกรดเวอร์ชั่น โดยไม่มีการเตรียมตัวล่วงหน้าครับ อาจเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันใดๆ ขึ้นได้

หนทางแก้ไขอื่นๆ รบกวนรอท่านอื่นๆ แวะมาตอบนะครับ

:adore:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 12:45:58 AM »
โชคดีที่ให้ทางโฮสต์ backup ไฟล์บอร์ดไว้แล้วน่ะค่ะ ตอนนี้เลยต้องใช้บอร์ดเดิม (RC2) ไปก่อนค่ะ

ยังไงก็รอคำตอบอยู่นะคะ อยากจะอัพเกรดใจจะขาดแล้วค่ะ :haha:

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ  :smitten:

Single

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 12:56:16 AM »
เพิ่มคอลั่ม memberIP2 ชนิด tinytext ในตาราง _members

ยังมี error อื่น ๆ ตามมาอีก เอาโค๊ตส่วนนี้มา จะบอกให้แก้ต่อไป

อ้างถึง
Unknown column 'memberIP2' in 'field list'
ไฟล์: /home/arnas/domains/arnasfanclub.com/public_html/forum/Sources/Subs.php

Single

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 12:59:03 AM »
ออ..เพิ่มหลังคอลั่ม memberIP นะ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 01:03:10 AM »
เพิ่มคอลั่ม memberIP2 ชนิด tinytext ในตาราง _members

ยังมี error อื่น ๆ ตามมาอีก เอาโค๊ตส่วนนี้มา จะบอกให้แก้ต่อไป

อ้างถึง

ออ..เพิ่มหลังคอลั่ม memberIP นะ

ขอบคุณนะคะ จะลองดูค่ะ  :smitten-1:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 01:12:31 AM »
โค๊ด: [Select] [nofollow]
db_query("
UPDATE {$db_prefix}members
SET" . substr($setString, 0, -1) . '
WHERE ' . $condition, __FILE__, __LINE__);

updateStats('postgroups', $condition, array_keys($data));

อันนี้คือบรรทัด 631 ค่ะ  :smitten-1:

noname

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 01:24:43 AM »
มันบอกว่ามีการ query column memberIP2 ใน _prefix members

แต่ column memberIP2 ไม่มีใน table เลยแจ้ง error ไม่ต้องโค๊ตส่วนนี้มาหรอก

อันนี้โค๊ตใน Subs มันสมบูรณ์แล้วถึงได้ query table ได้ เอาแต่ข้อความที่มันแจ้ง error มาก็พอ

เพราะจะแจ้งทีละข้อผิดพลาด พอเราแก้อันนี้ได้ ถ้ายังมีอันอื่นอีกมันก็แจ้งอีก ก็เอาข้อความนั่นแหละมา

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 01:27:51 AM »
Upgrading...
Updating and creating indexes... Unsuccessful!
This query:

ALTER TABLE smf_smileys
    ORDER BY LENGTH(code) DESC;

Caused the error:

You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near 'LENGTH(code) DESC' at line 2

ตอนอัพเป็นแบบนี้อะค่ะ อัพกี่ทีก็ไม่ผ่าน   :haha:

+++++++++++++++++++++++++

Fatal error: Call to undefined function: calrpg() in /home/arnas/domains/arnasfanclub.com/public_html/forum/Sources/Load.php(1726) : eval()'d code on line 340

แล้วก็อันนี้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27, สิงหาคม 2008, 01:29:22 AM โดย GB_LOVE »

Single

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 01:39:33 AM »
ใน table  _smileys

column  code เปลี่ยนชนิดเป็น varchar ความยาว 30

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 01:48:12 AM »
ใน table  _smileys

column  code เปลี่ยนชนิดเป็น varchar ความยาว 30

ก็เป็น varchar ความยาว 30 อยู่แล้วนะคะ  :haha:

Single

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 02:06:40 AM »
ขอไฟล์ที่ใช้อัฟเดทดูหน่อย

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2008, 02:13:58 AM »
ขอไฟล์ที่ใช้อัฟเดทดูหน่อย

หมายถึงไฟล์ load.php กับ upgrade.php หรือเปล่าคะ หรือไฟล์ไหนคะ จะได้ส่งให้ถูก

http://www.uploadtoday.com/download/?21371&A=523954 [nofollow] ลิงค์นี้ไฟล์ load.php กับ upgrade.php  ค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top