Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: จะ UP จาก version 1.1.5 เป็น 1.1.6 ต้องทำยังไงมั่งค่ะ (มือใหม่ค่ะ)  (อ่าน 26525 ครั้ง)

ออฟไลน์ june5555

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ตอนนี้มีการแจ้งมาว่ามี version 1.1.6 ออกแล้ว ตอนนี้ใช้ version 1.1.5 อยู่ ไม่ทราบว่าจำเป็นต้อง Up version ใหม่ตามที่เค้าแนะนำมามั้ยค่ะ

ถ้าจำเป็น แค่ COPY ไฟล์ที่เค้าแจ้งมาว่ามีการ UPDATE แล้วไปแทนที่ไฟล์เดิมใช่มั้ยค่ะ

ถ้าไม่ใช่รบกวนบอกวิธีการ Up ให้หน่อยนะค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
สองคลิกตามรูปก็เสรจละ

กรณีที่อัพไม่ผ่าน
1. เข้าโปรแกรมเอฟทีพี ตั้งค่าโฟลเดอร์เว็บบอร์ดเป็น 777 แล้วกลับมาอัพ ใส่ ยูส+พาสให้ถูก
2. บอร์ดนั้นผ่านการปรับแต่งมามากจนโค๊ดมันเละเทะ ไม่สามารถอัพได้ก็มี
3. โฮสต์ที่ใช้ไม่รองรับการอัพผ่านหน้าเว็บเบราเซอร์  (คุยกะโอสต์ดูว่าจะแก้ไงได้มั่ง)

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

ระวังจะเจอปัญหา ฐานข้อมูลผิดพลาด ด้วยนะจ๊ะ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ ก๊วนกวน

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 21
    • pop music box
 :haha: :haha: :haha:55+ ยังเป็น1.1.4 อยู่เลย คิดว่าเปลี่ยนดีไหมครับ ขอความเห็นหน่อยครับ
จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
55+ ยังเป็น1.1.4 อยู่เลย คิดว่าเปลี่ยนดีไหมครับ ขอความเห็นหน่อยครับ

ถ้าตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่ เพียงพอต่อการใช้งาน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ (ไม่งั้นอาจได้มีเรื่องตื่นเต้นไปหลายวัน  :haha: )

noname

อัฟเดทเลยครับ

มีการแก้ bug เรื่องของความปลอดภัยหลายจุด ไม่มีปัญหาเรื่องฐานข้อมูลใช้ฐานข้อมูลเดิมของ 1.1.4 ได้ทั้งหมด

mods ก็ใช้กันได้ไม่มีปัญหา นี่คือไฟล์ที่อัฟเดททั้งหมดครับ 20 ไฟล์ ไม่เกี่ยวกับฐานข้อมูล

./index.php    
./Sources/Admin.php    
./Sources/Load.php    
./Sources/LogInOut.php    
./Sources/ManageMembers.php    
./Sources/ManageRegistration.php    
./Sources/PersonalMessage.php    
./Sources/Profile.php    
./Sources/Register.php    
./Sources/Reminder.php    
./Sources/Security.php    
./Sources/SplitTopics.php    
./Sources/Stats.php    
./Sources/Subs.php    
./Sources/Subs-Auth.php    
./Sources/Subs-Compat.php    
./Sources/Subs-Graphics.php    
./Sources/Subs-Members.php    
./Sources/Subs-Sound.php    
./SSI.php    

ออ..เกี่ยวกับฐานข้อมูลนิดหนึ่งครับ พออัฟเดทแล้วเข้าไปแก้ใน _setting ใน column แรกเลยครับแก้ SMF version เป็น 1.1.6

• Ju
  • *
แล้วถ้า UP แล้วมันไม่ผ่าน มันจะเปนอะไรมั้ยค่ะ จริงๆ ในบอร์ดที่ใช้อยู่ไม่ได้ปรับปรุงอะไรมากอะ (ไม่ได้ลง MOD) เลย............ขอบคุณค่ะ :azn:

noname

ถ้าอัฟแล้วไม่ผ่าน คือไม่มีการทำการใด ๆ กับไฟล์เดิมทั้งสิ้น

ไม่มีผล ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าอยากจะอัฟเดทก็สามารถทำได้ด้วยตัวเองโดยเข้าไปในโฟลเดอร์ Packages

จะเห็นโฟลเดอร์ zip ชื่อ smf_patch_1.0.14-1.1.6_1 ดาวน์โหลดมาไว้ในเครื่องแล้วแตกออก

ข้างในจะเห็นไฟล์ smf_1-1-5_to_1-1-6_patch เปิดด้วย TextEditer จะเป็นโค๊ดด้านใน

โค๊ดแบบนี้
<edit file>
$boarddir/index.php
</edit file>

คือให้ท่านแก้ไขไฟล์ index.php ในโฟล์เดอร board คือบอร์ดของเราอาจจะตั้งเป็นชื่ออื่น ๆ เช่น forum, webboard, etc.

โค๊ด <replace>

คือการวางโค๊ดใหม่ทับโค๊ดเดิม

อีกไฟล์หนึ่งคือ smf_1-1-6_can_fail.xml

เปิดด้วย TextEditer เหมือนกัน ไฟล์นี้จะแก้ไขโค๊ดใน SSI.php ไฟล์เดียว

โค๊ด <search position="replace"> คือค้นหา แล้วเอาโค๊ดใหม่ที่อยู่ในโค๊ด <add> ไปวางทับโค๊ดเิดิม

ลองดูนะครับ ใช้เวลาไม่เกิน 2 ชม. ก็เสร็จ

• Ju
  • *

กาฟิวส์

:cheesy: :cheesy: แล้วที่เราเล่นๆๆมา นะจะหายไปไหมครับ พวกโค๊ดต่างๆอ่ะ
 :razz: ยิ่งเก่งเกินใครอยู่กลับมาทำใหม่ไม่ค่อยถูก55+  :grin:

ออฟไลน์ band

• Ju
  • *
    • unwantedclub
อัพแล้วครับ  ปลอดภัยไป 1   :yaahoo: แต่ลองอัพในเครื่องตนเองก่อนนะ แล้วค่อยไปอัพจริงใน hosts  :haha:

noname

อัพแล้วครับ  ปลอดภัยไป 1   :yaahoo: แต่ลองอัพในเครื่องตนเองก่อนนะ แล้วค่อยไปอัพจริงใน hosts  :haha:

นี่เป็นวิธีหนึ่ง ที่น่าลองสำหรับท่านที่ยังกล้า ๆ กลัว ๆ ครับ

ดาวน์โหลดโฟลเดอร์ SMF จากโฮสต์มาเลย backup DB มาด้วย แล้วมา install ใน localhost

โดยใช้ไฟล์และฐานข้อมูลของบอร์ดที่เราใช้งานจริง สิ่งสำคัญคือ backup file Setting.php & Setting_back.php ไว้นะครับ

เมื่อติดตั้งใน localhost แล้วก็ทำการอัฟเดท อัฟเดทเสร็จแล้ว ก็อัฟขึ้นโฮสต์แทนของเก่าไปเลย พออัฟแทนทีของเก่าเสร็จแล้ว..

เอาไฟล์ Setting.php & Settin_back.php ที่ backup ไว้ไปใส่ในโฟลเดอร์บอร์ดที่อัฟใหม่ แค่นี้ก็ได้บอร์ดที่อัฟเดทแล้วครับ

อัฟเดทดีแน่นอนครับ

1.เสถียรกว่าเดิม
2.ปลอดภัยกว่าเดิม
3.การหน่วง DB น้อยลงกว่าเดิม

3 เหตุผลแค่นี้ก็พอที่จะตัดสินใจได้นะครับ ที่จริงผลดีมันมีมากกว่านี้แต่ขี้เกียจนึก.. :cool:

ออฟไลน์ ก๊วนกวน

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 21
    • pop music box
 :grin: :grin: :grin: ตั้งนะโม 3 จบ แล้วก้อ ..................โอมมมมมมมมมมมมมมม เพี้ยงงงงงงงงงงงงงงง  :grin:
จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

kaikimao

:grin: :grin: :grin: ตั้งนะโม 3 จบ แล้วก้อ ..................โอมมมมมมมมมมมมมมม เพี้ยงงงงงงงงงงงงงงง  :grin:

ถ้าเข้าวัดทำบุญบ่อยๆ จะมีปัญหาเรื่องเว็บบอร์ดน้อยลง  :adore:

ออฟไลน์ blueranchu

• Ju
  • *
อัพเดทผ่านหน้าเวป
ผ่านไปแล้ว
สำเร็จแต่ตัวเลข

ไม่เปลี่ยนยัง 1.1.5 เหมือนเดิมนี่คิดว่าอัพสำเร็จไหมครับ

เขาไปแก้ใน _setting อะไรนี่แก้ตรงไหนครับ เข้าไปดาต้าเบส _setting ไม่เห็นมีตรงไหนให้แก้เลยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top