Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ~ วิธีย้ายเว็บบอร์ด SMF ~ (TinaCat)  (อ่าน 56905 ครั้ง)

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2146
    • SMFjusthost.com
Re: ~ วิธีย้ายเว็บบอร์ด SMF ~ (TinaCat)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04, มีนาคม 2009, 12:05:35 PM »
1.สร้างดาต้าเบส
2.อัพดาต้าเบสเข้าไป
3.เอาไฟล์บอร์ดเดิมขึ้นโฮสต์ (ไม่ต้องอินสตอลใหม่ ก็อบ-วางเฉยๆ)
4.เข้าไปแก้ไฟล์เซ็ตติ้ง

ถ้าดาต้าเบสมาครบก็น่าจะสำเร็จด้วยดี

ออฟไลน์ july8329

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
    • ROMATHAI FANSITE
Re: ~ วิธีย้ายเว็บบอร์ด SMF ~ (TinaCat)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13, มีนาคม 2009, 05:01:03 PM »
ขอบคุรครับ

ออฟไลน์ มือใหม่หัดทำ

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2009, 06:34:24 PM »
บทความนี้ดีมากๆ เลยครับ กำลังสนใจศึกษา พอดีเลย ขอบคุณมากนะครับ

ต้องลองไปทำดู

:rolleyes:

ออฟไลน์ plushaya

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2009, 10:11:08 PM »
ย้ายโดย copy Mysql ทั้งชุด  (Ubuntu 8.04 ใน Folder /var/lib/mysql ชื่อฐานข้อมูล)
Copy Forum มาทั้งชุดวางห้อง www/forum
แก้ setting ใน www/forum   ตรงแล้ว
เซ็ตติ้ง พีเอชพี
   ตาต้าเบสเนม
  ดาต้าเบสยู้เซอ
  ดาต้าเบส พาสเวิด
แก้พาร์ทธีม
   -ตั้งค่าธีม+ปรับแต่งธีม
แก้พาร์ทสไมลี่
   -ชุดแสดงอารมณ์+การตั้งค่า

****ใช้งานเปิดดู กระทู้ได้  แต่ login ไม่ได้ หน้าจอขาวๆๆ  ว่างเปล่า    เข้าตอบกระทู้ ก็จอขาวๆๆๆ   แต่ เข้าไปดูกระเดิมมีข้อความที่ตอบ

ทำไงได้บ้างครับ
plushaya

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25, สิงหาคม 2009, 10:34:53 PM »
1. ยูอาแอลบอร์ด ในไฟล์เซ็ตติ้ง ตรงบรรทัดแรกๆเลย อันนั้นต้องแก้ด้วยนะ
แก้เป็นยูอาแอลของฟอรั่มใหม่

2. หน้าจอขาวๆ นี่ควรตรวจไฟล์  อินเด็ก.พีเอชพี  เซตติ้ง.พีเอชพี อีกทีว่ายังมีสุขภาพดีอยู่ไหม 
จะมีการแฮ๊คเข้ามาลบข้อมูลไฟล์พวกนี้ ทำให้เกิดเอสเอ็มเอฟหน้าขาว

3.การย้ายโดยยกไปทั้งชุดในเซิฟเวอร์ วิธีนี้ยังไม่เคยทำ 
ควรทดลองย้ายด้วยวิธีธรรมดาสักรอบนึง   คือ เอ็กพอร์อต+อิมพอร์ต ในพีเอชพีมายแอดมิน 
เอาออกมาเป็นไฟล์ซิป   แตกไฟล์ออกจะได้ไฟล์เอสคิวแอล   แล้วอิมพอร์อตเอสคิวแอลนี้เข้าไป
(บางครั้งอิมพอร์ตไฟล์ซิปก็ไม่ผ่าน)  กันเหนียว อาจจะสร้างดีบีใหม่ขึ้นมาก็ได้

trytobepro

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2009, 07:25:03 PM »
มีปัญหามาถามต่อครับ

คือย้ายบอร์ดจาก server ปัจจุบัน ไปยัง thport  ผลคือทำได้ทุกอย่าง ไม่ได้อย่างเดียวคือ  attachment รูปภาพทั้งหลายที่ แปะไว้ ความเห็นไม่แสดงรูป มีแต่ชื่อไฟล์ที่แปะไว้ กดที่ชื่อไฟล์ browser เปิดหน้าให้ใหม่ แบบว่าพยายามจะเปิดรูปที่ attach ไว้ แต่เหมือนมันหารูปไม่เจอ ขึ้นข้อความใน browser ใหม่ว่า

"404 - Attachment Not Found"

ผมทำการดึงไฟล์ จาก โฟลเดอร์  attachements จาก server เดิม ด้วย ftp แลัว  up ไปใส่ใน folder attachment ของ server thport  ก็ยังไม่ได้ ทั้งๆที่ไฟล์ upขึ้นไปแล้ว  แต่รูปภาพ avatars ที่อยู่ใน folder attachment  กลับขึ้นได้ ทั้งที่มันก็อยู่ใน attachement โฟลเดอร์เดียวกัน

อ้อ เข้าไปที่  Admin > attachment and Avatas > browse file  ....  เลือกกดตามชื่อ มันก็ไม่เจอตัวไฟล์ครับ  งง จริงๆ

ใครทราบ วิธี รบกวน ช่วยหน่อยครับ  ทำไมผมเจอคนเดียว 

NoName

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2009, 08:28:40 PM »
ดูกระทู้นี้ครับ..ผมตอบไว้นานแล้ว..

justusers.net/forum/index.php?topic=2636.0

อ่าน #rep สุดท้ายเลยนะครับ..

trytobepro

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2009, 10:34:39 AM »
แก้ปัญหาได้แล้วครับ
จริงๆ คือ ตอนดึง ไฟล์ attachment ต้องset ftp เป็น binary ใช้ Auto ไม่ได้
เส้นผมบังเทือกเขา :grin:

ออฟไลน์ P-BSPWIT

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 05, มีนาคม 2010, 06:50:48 PM »
ยอดเยี่ยมเลยครับ... ขอบคุณมากครับ
ขอมอบดอกกล้วยไม้สวยๆ ให้เป็นกำลังใจนะครับ
:smitten-1:ไปยืมเขามาครับ... :grin:

ภาพโดย : newbielink:http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=terdsak&date=25-07-2008&group=2&gblog=24 [nonactive]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, มีนาคม 2010, 09:11:31 PM โดย P-BSPWIT »

ออฟไลน์ arare49

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
  • My Heart Goes Sha la la la laaa
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09, กันยายน 2010, 11:37:45 PM »
ดึงดาต้าเบสมา แตกเป็นไฟล์ได้ 720MB เปิดด้วย editplus หรือโปรแกรมอื่นๆก็ไม่ได้ แค่นี้ก็เดี้ยงแล้ว ช่วยทีนะ

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09, กันยายน 2010, 11:47:21 PM »
ดึงดาต้าเบสมา แตกเป็นไฟล์ได้ 720MB เปิดด้วย editplus หรือโปรแกรมอื่นๆก็ไม่ได้ แค่นี้ก็เดี้ยงแล้ว ช่วยทีนะ

ในกรณีแบบนี้ ส่งไฟล์ซิปไปให้ทางโฮสต์เขาอัพให้ดีกว่า

• Ju
  • *
  • My Heart Goes Sha la la la laaa
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11, กันยายน 2010, 12:26:45 AM »
ขอบคุณพี่เซียวฯ เดี๋ยวย้ายโดเมนเสร็จแล้วจะลองให้โฮสต์ใหม่อัพดู แล้วจะมารายงานให้ทราบจ้ะ :firstaid:

ในกรณีแบบนี้ ส่งไฟล์ซิปไปให้ทางโฮสต์เขาอัพให้ดีกว่า

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15, กันยายน 2010, 09:07:19 PM »
ย้ายสำเร็จแล้วจ็ะ ส่งไฟล์zip ให้โฮสต์อัพให้ แต่มาติดตรงภาษาไทยยึกยือ ก็แก้ตามนี้

-เมื่อติดตั้ง บอร์ด smf เสร็จแล้ว เป็นไทย tis620 หรือ utf-8
ให้แทรกโค้ดนี้
$db_character_set = 'tis620'; (กรณีใช้ tis620) หรือ
$db_character_set = 'utf-8'; (กรณีใช้ utf-8) ในไฟล์ settings.php ในบรรทัดสุดท้าย ก่อน ?>

ขอบคุณพี่ๆมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15, กันยายน 2010, 09:23:54 PM โดย arare49 »

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15, กันยายน 2010, 09:25:16 PM »
แก้ตามกระทู้ปักหมุดเลย  ว่ากันยาว หนังชีวิต

ออฟไลน์ น้องก๊อด A

• Just M
    • หนังดีดี บล็อก !!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01, ตุลาคม 2010, 11:08:48 PM »

ผมย้ายไม่ได้พอเราจะส่งออก database แล้วมันขึ้นอย่างนี้น่ัะครับ ??

แล้วก็กด ส่งออกไม่ได้เลยที่เด้านล่าง หน้าดาวน์โหลดมันไม่ขึ้น

เลยไม่รู้จะทำยังไงต่ออ่ะครับ ขอผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top