Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจะเป้นจาก อะไร คับ..  (อ่าน 2600 ครั้ง)

ออฟไลน์ pk2006

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
น่าจะเป้นจาก อะไร คับ..
« เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2008, 05:50:14 PM »
พอดี ไปซื้อ อุปกรณ์มาประกอบ คอมพ์ใหม่ โดยมีสเปคดังนี้

CPU   Intel 775 Core 2 Duo 2.66 G.  E-7300 

Mainborad  Asus K5KPL/1600   

RAM  KINGTON DDR BUS 800  1G*2 

HDD  160G. SATA SEAGATE 

VGA  ASUS PCI-E  GF-EN8400GS/SILEN 512 

Monitor    LG 22 นิ้ว

ใช้ เคส เดิม และ  CDR-W  และ DVD-RW

เพาเวอร์ซัพพาย เดิม 550W.

หลังจาก ประกอบ แล้ว ทำการ ลงวินโด้ ครั้งแรก ลงวินโด้แล้ว ค้างหน้าจอ( ตรงเวลาประมาณ 32 นาที และจอฟ้า  ) ทำการลงหลาย เวอร์ชั่นก้อไม่ได้

ช่างเลยเอาแผ่น GHOST ลง สามารถ ลงผ่านได้ จากนั้นนำมาใช้งาน ก้อเริ่มมีปัญหาดังนี้

1.. ใช้งานได้ประมาณ 3 วัน  เครื่องเปิดไม่ติด     ---  ช่างเปลี่ยน เพาเวอร์ซัพพายให้  หายเป้นปกติ

2.. นำมาใช้งานได้อีกประมาณ 1 อาทิตย์  เครื่อง บูตเข้าวินโด้ แล้วค้าง  ซ๊พียู ตัด แล้วมีภาษาอังกฤษ ขึ้น ( ช่วงที่เป้นอาการนี้อยู่ ลูกสาวเล่น เลยกด มั่วไป )เครื่องค้าง ลูกสาวเลยตัดสินใจ รีสตาร์ 
ใหม่ ก้อ เข้าได้ปกติ..

3.. จากนั้น  ทำการ ลงวินโด้ใหม่อีกครั้ง .. หลังจาก Format ได้รฺ์   C  แล้ว ไม่สามารถ รัน ต่อได้  จอ ดับ  ดำ ไปเลย ลงกี่แผ่น ก้อ จะมาดับ ตรงนี้หมด

4.. เอามาให้ ช่างที่ ศูนย์ที่ซื้อ อุปกรณ์ดู  เค้า บอก อุปกรณ์ทุกชิ้นไม่มีปัญหา   เค้าเข้าไป แฟลช ไบออส ให้   แต่ เค้าบอกว่า ถ้านำกลับมาเล่น แล้วอาจจะเปิดไม่ติด หรือไม่ ก้อ เปิด ติด ๆ ดับ ๆ ให้เปลี่ยน  เคส  ใหม่ เพราะ เคสเก่า หมดอายุ ไฟฟ้า ลง กาวน์  ได้ อาจมีการเสียด สีรัดวงจร

5..ตัดสินใจ เปลี่ยนเคส  แล้วประกอบใหม่ ( นำกลับมาให้ช่างที่บ้าน ประกอบ )    แต่ ก้อ ลงวินโด้ไม่ผ่านอีกขึ้นอาการจอฟ้า ตรงช่วงนาที ที่ 32  ตั้งหลายแผ่น  ต้องหันมา ใช้ วินโด้   XP SP-2 ตัวแรก ๆ ถึงผ่าน...

สรุป ก้อคือว่า     ท่านใด  เคยเป้นแบบผมมั่ง  แล้ว ที่ ช่างศูนย์ บอกมา มี ส่วนเป้นไปได้ไม๊ เรื่องเคส  เก่า แล้ว ลงกาวน์

ผมปวดหัวมาก  เสียค่าใช้จ่าย วิ่งไป - มา หลายพันบาท แล้ว  เพราะ อยู่ ต่างจังหวัด...

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1913
    • SMFjusthost.com
Re: น่าจะเป้นจาก อะไร คับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2008, 07:44:19 PM »
ที่ช่างบอกก็ถูกในส่วนของเขานะ  เพราะอาการยังงี้มันต้องงมไปเรื่อยๆจนกว่าจจะเจอจุด เรื่องเคสเองเราก็เคยเจอ 

จากอาการที่อ่านมาทั้งหมดเราตั้งข้อสังเกต 4 จุด ซึ่งก็ต้องลองไปเรื่อยๆ

1. เปลี่ยนสายเพียของซีดีไดรว์ 
2. อาจจะไม่เกี่ยวกับแผ่น  ลองสลับซีดีไดรว์ที่ใช้ลงวินโดวส์เป็นอีกตัวหนึ่ง
3. แรมตอนนี้ใช้ 2 แถวใช่ไหม  ลองเอาออกแถวนึงก่อน  ลงผ่านแล้วค่อยใส่  ถ้าลงไม่ผ่านต้องลองเอาแรมอีกตัวนึงมาสลับใส่
4. อย่าเพิ่งใช้การ์ดจอ  ลงกับการ์ดจอออนบอร์ดดูก่อน

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2008, 07:47:35 PM »
ที่ช่างบอกก็ถูกในส่วนของเขานะ  เพราะอาการยังงี้มันต้องงมไปเรื่อยๆจนกว่าจจะเจอจุด เรื่องเคสเองเราก็เคยเจอ 

จากอาการที่อ่านมาทั้งหมดเราตั้งข้อสังเกต 4 จุด ซึ่งก็ต้องลองไปเรื่อยๆ

1. เปลี่ยนสายเพียของซีดีไดรว์ 
2. อาจจะไม่เกี่ยวกับแผ่น  ลองสลับซีดีไดรว์ที่ใช้ลงวินโดวส์เป็นอีกตัวหนึ่ง
3. แรมตอนนี้ใช้ 2 แถวใช่ไหม  ลองเอาออกแถวนึงก่อน  ลงผ่านแล้วค่อยใส่  ถ้าลงไม่ผ่านต้องลองเอาแรมอีกตัวนึงมาสลับใส่
4. อย่าเพิ่งใช้การ์ดจอ  ลงกับการ์ดจอออนบอร์ดดูก่อน

ขอบคุณมากคับผม.............

ออฟไลน์ ojinn

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15, พฤศจิกายน 2008, 02:40:30 AM »
แรมตอนนี้ใช้ 2 แถวใช่ไหม  ลองเอาออกแถวนึงก่อน  ลงผ่านแล้วค่อยใส่  ถ้าลงไม่ผ่านต้องลองเอาแรมอีกตัวนึงมาสลับใส่
ผมให้คะแนนไปทางแรมครับ เพราะผมเคยเป็นอยู่แต่ พอใส่ 1 ตัว กับ ปกติ ลองฟังตอนเปิดเครื่อง อะครับ ว่า เสียงปกติป่าว

(ต้องหลอกเจอเมนบอร์ดว่างยา ไม่น่าเลย)

:crying: :crying: :crying:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2008, 08:11:46 PM »
แรมตอนนี้ใช้ 2 แถวใช่ไหม  ลองเอาออกแถวนึงก่อน  ลงผ่านแล้วค่อยใส่  ถ้าลงไม่ผ่านต้องลองเอาแรมอีกตัวนึงมาสลับใส่
ผมให้คะแนนไปทางแรมครับ เพราะผมเคยเป็นอยู่แต่ พอใส่ 1 ตัว กับ ปกติ ลองฟังตอนเปิดเครื่อง อะครับ ว่า เสียงปกติป่าว

(ต้องหลอกเจอเมนบอร์ดว่างยา ไม่น่าเลย)

:crying: :crying: :crying:

ขอบคุณมากคับ...........

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top