Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: Notebook วงเงิน 30,000.00 บาท  (อ่าน 8251 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
Notebook วงเงิน 30,000.00 บาท
« เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2008, 10:20:41 AM »
เรียนถาม ครับทุกท่านฯ ในงบประมาณไม่เกิน 30,000.- บาท Spec. ที่ใกล้เคียงกันมากสุด คือ ความเร็วซีพียู ประมาณ
2 GHz   ความเร็วบัสซีพียู  ประมาณ 667-800 MHz LAN Wireless Bluetooth Webcam = Yes / ช่วยแนะนำยี่ห้อหน่อยครับ ระหว่าง
ค่าย HP Toshiba Lenovo (ค่ายอื่นก็ได้นะครับเพราะผมได้คำถามมา 3 ค่าย) ผมเคยใช้แต่ Notepad เลยไม่มีปัญญาตอบเค้านะครับท่านฯ  :haha:
ขอบพระคุณมากครับท่านฯ

:adore:

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: Notebook วงเงิน 30,000.00 บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2008, 11:10:59 AM »
สามค่ายนี้ เครดิตพอๆ กันครับ ต่างกันจริงๆ ก็แค่รูปร่าง+หน้าตาแล้วก็มีศูนย์ใกล้บ้านหรือเปล่า

ไม่ค่อยกล้าฟันธงเรื่องรุ่น ถ้าไงถือเงินไปร้านแล้วก็ชี้ๆ เอาเลยครับท่าน

ปล. ไม่ได้ระบุประเภทการใช้งานมาครับ เลือกรุ่นให้ไม่ถูก  :grin:
ปล2. ถ้าใช้ Notepad อย่างเดียว ราคานี้เอาไม่อยู่ครับ แนะนำ Workstation ไปโลดครับ   :smitten-1:

• Just
  • **
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
Re: Notebook วงเงิน 30,000.00 บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2008, 11:27:40 AM »
อ้างถึง
ปล2. ถ้าใช้ Notepad อย่างเดียว ราคานี้เอาไม่อยู่ครับ แนะนำ Workstation ไปโลดครับ
:grin:
อ้างถึง
ปล. ไม่ได้ระบุประเภทการใช้งานมาครับ เลือกรุ่นให้ไม่ถูก
ขอประทานอภัยครับท่านไก่ฯ ผมก็บกพร่องที่หลงลืมไป ประมาณว่าเท่าที่สังเกตุดูก็เห็นแต่ ท่องเนท ดูหนัง ฟังเพลง chat
แค่นั้นมั๊งครับท่าน เพราะไม่เห็นจะทำไร (ตั้งแต่ผมโพสมานี่โทรมาถาม 3 รอบล่ะ เดินวนเวียนอยู่ที่ศูนย์ฯแถวรังสิต  :grin:)
ขอบพระคุณมากครับท่านไก่ฯ

kaikimao

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2008, 11:38:29 AM »
แบบนี้คาดว่า คนอยากได้ไม่ได้มาซื้อ คนซื้อ ไม่ได้อยากได้

ถ้างั้นก็ Core2 / RAM 1G / HDD 160 / ที่เหลือเลือกหน้าตาที่ชอบ + จอขนาดที่คิดว่าเหมาะสม

งบขนาดนี้ ไม่น่าได้ต่ำกว่านี้ล่ะครับ

เพิ่มเติมให้นิดๆ (เท่าที่พอรู้)
  • ถ้าอยากได้แบบทน ถึก เอา Lernovo ล่ะกันครับท่าน (แต่หน้าตาเชย)
  • ถ้าไม่เน้นทำงานกราฟฟิกส์ ก็เอา VGA Onboard ไปเลยครับ ประหยัดแบตได้เยอะ แต่ถ้าชอบดูหนัง Hidef คงต้องหาที่มี Chip Graphic แยกให้ครับ
  • บางรุ่น มีระบบเสียง 5.1 ถ้าชอบดุหนังเป็นชีวิตจิตใจ ก็เป็นเรื่องที่อาจจะดู "ปลากรอบ" ด้วย

• Just
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2008, 11:52:20 AM »
อ้างถึง
ก็เป็นเรื่องที่อาจจะดู "ปลากรอบ" ด้วย
เฉพาะ หนัง นะครับท่านไก่ฯ ทอดโรยเกลือป่น ละเลียดด้วย(วุ้นๆ) อืมมมม   :cheesy:
บอกตามคำแนะนำของท่านไก่ฯ ครั้งแรกไปแล้วครับ เดี๋ยวคงโทรมาอีก เพราะคงเป็นผมอีกแหละที่ต้องคุยกะคนขาย  :haha:
ขอบพระคุณมากครับท่านไก่ฯ

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2008, 09:31:27 PM »
DELL ก็น่าสนนะครับ

• Just
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2008, 09:54:10 PM »
อ้างถึง
DELL ก็น่าสนนะครับ
ขอบพระคุณครับท่านcrayon  / คนจะซื้อโทรบอกเมื่อซักครู่ว่ากลับบ้านแล้ว ยังตกลงใจไม่ได้ว่าจะเลือกไรดี พรุงนี้ผมโทรไป
เพิ่มยี่ห้อที่ท่านcrayon แนะนำอีกยี่ห้อดีกว่า (งานนี้ไม่รู้ว่าถึงเดือนหน้าจะตกลงกะยี่ห้อไหนได้หรือเปล่ายังไม่แน่ใจครับท่านฯ) 

:grin:

ออฟไลน์ sanu4

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2008, 09:57:05 PM »
อย่าซื้อ Toshiba ครับ บริการห่วย พอเอาไปซ่อม ยำของเราด้วย (ศูนย์ที่เซียร์ รังสิต)

ผมเชียร์ Lenovo ครับ :yaahoo:

• Just
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 01:05:14 PM »
อ้างถึง
อย่าซื้อ Toshiba ครับ บริการห่วย พอเอาไปซ่อม ยำของเราด้วย (ศูนย์ที่เซียร์ รังสิต)   
สายไปล่ะครับท่านsanu4 ไปหิ้วยี่ห้อและสถานที่เดียวกะที่ท่านบอกมาแล้ว แถมประหยัดเอา o/s DOS มาอีกต่างหาก
ผมต้องมาลง XP ให้ใหม่เมื่อ 2 วันที่แล้วครับท่าน   :hitwall:
ขอบพระคุณครับท่านฯ

kaikimao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 01:27:00 PM »
สายไปล่ะครับท่านsanu4 ไปหิ้วยี่ห้อและสถานที่เดียวกะที่ท่านบอกมาแล้ว แถมประหยัดเอา o/s DOS มาอีกต่างหาก
ผมต้องมาลง XP ให้ใหม่เมื่อ 2 วันที่แล้วครับท่าน   :hitwall:
ขอบพระคุณครับท่านฯ :adore:

ท่านต้อมอย่ารัน Notepad มากเกินไปนะครับ เดี๋ยวเครื่อง Over Heat   :wink:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 03:30:38 PM »
ถ้ามีตังจะลองเอาซุสมาใช้ อิอิ

โตชิบาใช้แล้วร้อน อุปกรณ์มาตรฐาน ถ้าเสียส่งซ่อมที่แวลู่-พันทิป
เบนคิวดีนะ ดีไซสวยแต่สายไฟมันเส้นเล็กบอบบางไปหน่อย
คอมแพ็กเจ๋งดี อุปกรณ์เยี่ยม แต่รำคาญเรื่องไดรว์เวอ+ซาต้า+เอ็กพีไม่ค่อยผ่าน
เอเซอ  ถูก ขายเยอะ ซ่อมเยอะ
ฟูจิสสึ แจ่ม มาตรฐาน ดีไซสวย
(ที่ว่ามาทั้งหมดนี่ เครื่องออฟฟิศทั้งนั้น เครื่องตัวเองเอเซอเก่าเอามายำ 555+)

เลโนโว ยังไม่เคยใช้สักตัว แต่เรารู้สึกไม่ถูกชะตากับคำว่า ไอบีเอ็มในจีนแดง 555+

• Just
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 08:02:31 PM »
อ้างถึง
ท่านต้อมอย่ารัน Notepad มากเกินไปนะครับ เดี๋ยวเครื่อง Over Heat
ผมได้สัมผัสแค่ลง XP แค่นั้นแหละครับท่าน เค้ามาเฝ้าจิกจนย่ำค่ำ แล้วก็เอาไปใช้สบายโลด ครับท่านไก่ฯ
ก็คงได้แต่รัน notepbd ต่อไปแหละครับท่านฯ

:cry:
อ้างถึง
(ที่ว่ามาทั้งหมดนี่ เครื่องออฟฟิศทั้งนั้น เครื่องตัวเองเอเซอเก่าเอามายำ 555+)
นับถือ นับถือ ครับท่านเซียวฯ ผมโดนกำชับนักกำชับหนาว่า อย่าแกะนั่นถอดนี่นะ มันแพงฯ เหอะๆ   :cry:
แผ่นพลาสติกปิดฝาเครื่องมามันโป่งๆ พองๆ ผมยังไม่่กล้าไปทำไรเลยครับท่าน / ดีอย่างนะครับที่ท่านเซียวฯ มาช้า ไม่งั้น
เครื่องฯ คงยังไม่ได้ซื้อ แล้วผมก็ต้องคุยโทรฯ กะคนขายอีกหลายวันล่ะครับท่านฯ   :cry:

ขอบพระคุณมากๆ ครับท่านเซียวฯ ท่านไก่ฯ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 09:20:37 PM »
ตอนตัดสินใจมันก็งี้แหละ  แต่เอามาแล้วมันจะยังไงก็ต้องว่ากันไปตาม

อย่ากังวลใจเลยท่านต้อม อย่างน้อยก็ยังมีประกัน  เนอะ..

• Just
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 09:35:01 PM »
อ้างถึง
อย่ากังวลใจเลยท่านต้อม อย่างน้อยก็ยังมีประกัน  เนอะ..
:smiley:  ผี ถึง ป่าช้า แล้วนี่นะ คงต้องทำใจไปตามนั้นแหละครับท่านเซียวฯ
ขอบพระคุณครับท่าน

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top