Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาอย่างไรได้ครับท่านฯ  (อ่าน 6037 ครั้ง)

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
จะหาอย่างไรได้ครับท่านฯ
« เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 09:14:21 PM »
เรียน ทุกท่านครับ ผมใช้ everest ตรวจสอบดูในเครื่องฯ ที่ device มันมี 2 จุดที่ยังมีปัญหา ผมจะต้องไปหา driver ที่ไหน อย่างไร
มาลงครับท่านฯ หาใน อากู๋ แล้วก็ไม่เจอตัวมันมีแต่ไปที่ไหนก็ไม่รู้ครับท่านฯ / กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับท่านฯ
ขอบพระคุณมากครับท่านฯ

:adore:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: จะหาอย่างไรได้ครับท่านฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 09:32:13 PM »
ตัวแรกนั่นโมเด็ม
โน๊ตบุค หาได้จากเว็บยี่ห้อ+รุ่นได้เลย
พีซี  ต้องแกะมันออกมาดูว่าโมเด็มยี่ห้อไร ชิปไร  (พีซี ถ้าใช้เอดีเอสแอลก็ถอดมันออกได้)

ส่วนไอ่อันโนวนี่สงสัยอยู่สองอย่าง
-ไดรว์เวอเกี่ยวกับการ์ดจอ
- เกี่ยวกับฮาดดีสต์ หรือ raid

• Just
  • **
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 09:46:55 PM »
ครับท่านเซียวฯ มันเป็น notebook HP dv6000 ไปที่เวบ HP แล้วมันให้ใส่ไรหลายอย่าง ใส่ไปหลายครั้งล่ะ ไม่ถูกซักที
มันไม่ให้โหลดไรเลยครับท่าน / ฝากถึงท่านผู้ใดมีช่วยเมตตาอัพฯให้หน่อยเถอะครับ 
( เจ้าอันโนวนี่พิลึกนะครับ มันยังไม่รู้ แล้วเราจะรู้ได้ไงเน๊อะท่านฯ   :hitwall: )
ขอบพระคุณมากครับท่านฯ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2008, 10:26:31 PM »
คุ้นๆ แต่ที่ทำเมื่อกี๊ ไม่ใช่รุ่นนี้ แต่ก็ใกล้เคียง

ผมไปโหลดไดรเวอร์ตามรุ่นมาหมดเว็บ (HP - แฮรี่ พอตเตอร์  :cheesy: )

แล้วก็ลงๆ ด้วยวิธีแตกไฟล์ก่อนมั่ง Setup มั่ง ตามระเบียบ (รัตน์ ??)

ขอเดาส่งเดช (จากที่ทำมาเมื่อกี้ มันเป็นงั้นจริงๆ) ว่าเป็นไดรเวอร์ Modem ครับ

ตัวนี้มันใช้ Chip ร่วมกับ Sound (มั้ง มันเลยเหมารวมเป็น High Defination Audio Bus และ Modem Device on High Defination Audio Bus )

ถ้าจำไม่ผิด จะมี Hotfix ตัวหนึ่ง (ผมจำไม่ได้ ผมยกแผ่นไดรเวอร์ชุดนั้นให้เจ้าของ NB ไปแล้ว  :crying: ) อัพเดทตัวนี้ไป แล้วไดร์เวอร์ตัว ? ก็จะหายไปหมดครับ

หรือเอาเป็นว่า ถ้ายังไม่ได้ ท่านต้อมไปโหลดมาหมดทุกไฟล์ (ตามรุ่นที่ใช้อยู่)
แล้วติดตั้งมันทุกตัว ตั้งแต่ไฟล์แรกจนถึงไฟล์สุดท้ายเลยก็แล้วกัน  :haha: <--

(ผมลืมไปว่าท่านต้อมยังโหลดไดรเวอร์ไม่ได้ เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมหาให้แป๊บนะครับ เดี๋ยว PM ไปปลุก)
//edit

ถ้าไม่ผิดตรงรุ่นย่อย ก็ลิ้งค์นี้ล่ะครับ (ถ้าผิดพลาดไปก็ขออภัย  :adore: )
http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareList?os=228&lc=en&cc=us&product=1842155&dlc=en
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22, พฤศจิกายน 2008, 10:35:43 PM โดย ไก่ขี้เมา »

• Just
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2008, 07:48:40 AM »
 :yaahoo:   ขอบพระคุณมากมายก่ายกองเ ป็นภูเ ขาเ ลากา ครับท่านไ ก่ฯ  ผมไ ด้ clear ตัวนี้ไ ด้
ต่อไ ปก็เ จ้า TOSHI. ที่มาอาทิตย์ก่อนอีกล่ะครับท่านฯ ดูแ ล้วมันมีปัญหากับ SATA ลง XP (ด้วยตนเ อง) เ ลยนะครับท่านฯ
ขอบพระคุณมากๆ ครับท่านไ ก่ฯ  / เ ช้าๆแ บบนี้วุ้นๆ ซักหลอดเ น๊อะท่านฯ   :cheesy:     

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2008, 08:11:35 AM »
ตกลงว่าแฮรี่พอตเตอร์จบแล้วใช่ไหมครับท่านต้อม (หนังสือจบแล้วแต่หนังโรงยังไม่จบนี่นา  :haha: )

เอ๊า.. นอกเรื่อง  :boxing:

เรื่อง XP กะ SATA นี่เป็นปัญหาต่อไปได้เรื่อยๆ ครับ

ถ้า BIOS รองรับการจำลองเป็น IDE ก็ลงแบบ IDE ก่อน, ลงทุกอย่างเรียบร้อยแล้วค่อบเปลี่ยนกลับ

ถ้าจะหา FDD มาใส่ตอนติดตั้งครั้งแรก เครื่องทุกวันนี้ (รวมเครื่องผมด้วย) ก็ไม่มี FDD ติดมาด้วยแล้ว

ถ้าท่านต้อมไม่โมฯ แผ่นเองด้วย nLite ก็คงต้องหาแผ่นวินโดวส์เวอร์ชั่นโมฯ (มาจากคนอื่น) มาใช้งานครับผม

(ส่วนมากของผมที่มีใช้งาน สรรหาจากเว็บนักแข่งมอไซค์ (นักบิท) เป็นส่วนมากครับ)
 :rolleyes:

• Just
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2008, 08:45:02 AM »
ผมโหลดตัว setup แล้วมันเป็นนี่ครับท่านฯ      :undecided:
ขอบพระคุณมากครับท่านไก่ฯ

ปกติในเครื่องฯ มันมี modem อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ ท่านฯ
 :huh:
ไม่ทราบว่าหน้านั้นต้องโหลดมาหมดป่าวครับ เห็นแค่ตัวมีคำ modem เลยเอามาตัวเดียว ครับท่านฯ  :embarrassed:
Conexant High Definition Audio Driver (setup ตัวที่ 2) ครับ
ตอนนี้ 0859 เจ้าตัวนี้ยัง initializing app. อยู่เลยครับ รู้สึกว่านานจัง
เด๊วคงต้องโหลดทั้งหน้ามา setup ทุกตัว ประมาณนั้นเปล่าครับท่านไก่ฯ
  :huh:    :adore:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23, พฤศจิกายน 2008, 09:18:44 AM โดย TOMXO »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2008, 10:42:07 AM »
dv6000  ต้อดูซีรี่มันที่เลเบลด้านล่างด้วยนะท่านต้อม ว่ามันมีตัวอะไรต่อท้ายอีกไหม
 » HP Pavilion dv6000 CTO Notebook PC
» HP Pavilion dv6000t CTO Notebook PC
» HP Pavilion dv6000z CTO Notebook PC

ลิงก์นี้ เลือกรุ่น-โมเดล
http://h20180.www2.hp.com/apps/Lookup?h_lang=en&h_cc=us&cc=us&h_page=hpcom&lang=en&h_client=S-A-R163-1&h_pagetype=s-002&h_query=dv6000&submit=Go+%BB

อันนี้ไดรว์เวอร์ของตัว 6000 ธรรมดา
โมเด็ม
http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareDownloadIndex?softwareitem=ob-43284-1&lc=en&dlc=en&cc=us&lang=en&os=228&product=1842155

ส่วนตัวอันโนวนั่นต้องลองหลายตัวเลย
การ์ดรีดเดอร์
http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareDownloadIndex?softwareitem=ob-42432-1&lc=en&dlc=en&cc=us&lang=en&os=228&product=1842155

ชิปเซ็ต
http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareDownloadIndex?softwareitem=ob-42431-1&lc=en&dlc=en&cc=us&lang=en&os=228&product=1842155

ถ้ายังไม่ได้ต้องรอวันจันทร์โทรถามซัพพอร์ตของ  เอชพี 02-3539000
ว่ารุ่นนี้ใช้ไดรว์เวอร์ของรุ่นไหนได้บ้าง (บางทีมันใช้อุปกรณ์เดียวกัน แต่ต่างโมเดลกัน)

• Just
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24, พฤศจิกายน 2008, 11:09:06 AM »
ครับท่านเซียวฯ ผมจะไล่ดูตามที่ท่านชี้แนะ ครับท่าน
ขอบพระคุณท่านเซียวฯ มากๆ ครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
// เพิ่มเติมครับท่านฯ
ดูที่ใต้เครื่องฯ มันเป็น dv 6700 ซะงั้น (ตรงหน้าจอด้านบนกลับเป็น dv 6000 หึๆ)
ตรง service เป็น dv 6826 TX  ครับท่านฯ ลองไปหาในเวบ HP กลุ่ม XP ไม่เห็นเจอไรเกี่ยวกับ modem เลยครับท่านฯ ช่วยชี้แนะด้วยครับท่านฯ
ขอบพระคุณมากๆ ครับท่านฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24, พฤศจิกายน 2008, 11:41:48 AM โดย TOMXO »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2008, 02:42:21 PM »
http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/softwareList?os=228&lc=en&dlc=en&cc=us&lang=en&product=3708642

ดูจากพวกเน็ตเวิร์คด้วยนะ

• Just
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2008, 10:18:48 AM »
ขอบพระคุณมากๆ ครับท่านเซียวฯ จะไปโหลดแล้วดำเนินการครับท่านฯ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top