Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีป้องกันไวรัส+สปายแวร์+ภัยคุกคามต่างๆ โดยไม่ต้องลง antivirus ให้หนักเครื่อง  (อ่าน 28060 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทัชชี่น่ารัก

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • เห็นหมีมั้ย?
จากคำพูดของวิศวกรผู้สร้างโปรแกรม Windows กล่าวไว้ว่า...

หากเราใช้สิทธิ์ user โดยไม่มี Antivirus ย่อมปลอดภัยกว่า เป็น Admin โดยติดตั้ง Antivirus

พวกเราส่วนใหญ่ "ประมาท" เพราะเห็นแก่ความสะดวกสบายจนเคยชิน จึงมีโอกาสติดไวรัส + ภัยคุกคามต่างๆ โดยไม่รู้ตัว แล้วก็มาโพสต์ข้อความแบบกระทู้ล่างๆ

วิธีป้องกันปัญหานี้ ได้มีตั้งแต่ Windows NT เกิดขึ้นมาบนโลกนี้แล้วครับ ตั้งแต่ปี 1989 ... แต่...ไม่มีใครคิดถึงภัยคุกคามตรงนี้ จนกระทั่งปี 2000 ที่ผ่านมา

จนมาถึงปีนี้ ปีที่มีภัยยอดฮิตที่คุกคามระบบ Windows อย่างเอาเป็นเอาตาย นั่นก็คือ Worm, Spyware, Trojan, และอื่นๆ อีก โดยติดเชื้อผ่านช่องโหว่ ต่างๆ ของระบบ Windows โดยเฉพาะช่องโหว่ที่สำคัญก็คือ Windows live Messenger ของ MS เองด้วย

การป้องกันปัญหานี้ สามารถป้องกันได้ง่ายมาก เพียงแค่ คุณลดสิทธิ์ตัวเองให้เป็นเพียง User หรือ Limited User เท่านั้น ไวรัสหรือภัยคุกคามต่างๆ จะไม่สามารถทำอันตรายกับระบบของคุณได้เลย

วิธีการก็คือ
๑. เมื่อคุณติดตั้งโปรแกรมอะไรต่างๆ ให้เลือกเป็นแบบ All User ทุกครั้ง เมื่อลงโปรแกรมเพียงพอต่อความต้องการใช้งานแล้ว ให้ทำตามขั้นตอนถัดไป
๒. คลิก start -> Control Panel -> User Accounts
๓. คลิกที่ Create a new account -> ตั้งชื่อ แล้วกด Next -> เลือกเป็น Limited แล้วกด Create Account
๔. เวลาที่คุณจะใช้งาน อินเทอร์เน็ต อีเมล หรือดาวนโหลดโปรแกรมต่างๆ ก็ให้ล็อกออน ด้วยชื่อ account  ที่สร้างใหม่นี้ทุกครั้ง

จะสังเกตได้ว่า เวลาที่คุณใช้งานโปรแกรมต่างๆ รวมถึงเล่นเกม มันจะลื่นไหลเป็นอย่างมาก เพราะไม่มีตัวถ่วงคือ antivirus ที่เปล่าประโยชน์ นอกจากนี้เวลาเล่นเน็ต มันจะปลอดภัยแบบไม่ต้องกลัวว่าใครจะมาปล่อยไวรัสมาใส่เครื่องได้

เวลาที่คุณจะติดตั้ง hardware ใหม่ เช่น เสียบ Thumbdrive อันใหม่ มันจะถามสิทธิ์ admin ของคุณ ก็ไม่มีอะไร คุณก็แค่ใส่ชื่อ account อันเดิมที่ใช้ลงโปรแกรมเข้าไป แค่นั้น ก็ใช้ได้แล้ว

ดูเหมือนว่ามันจะไม่ค่อยสะดวกเท่าไร แต่มันปลอดภัยแน่ๆ เพราะเราคงไม่ได้ลงโปรแกรมกันบ่อยๆ ลงไดรเวอร์กันบ่อยๆ ไม่ได้แก้ registry กันบ่อยๆ แล้วเราจะใช้สิทธิ์ admin ไปทำไมล่ะ ในเมื่อเป็น user มันปลอดภัยกว่า

หลักการคิดก็คือ ในเมื่อ user ทำได้แค่ใช้โปรแกรมต่างๆ กับแก้ไขไฟล์เอกสาร ไม่สามารถลงโปรแกรมหรือไดรเวอร์ต่างๆ ได้ ดังนั้นถ้าเราเจอไวรัสที่จะฝังตัวลงในระบบ ไวรัสก็จะใช้สิทธิ์เราในการรัน ถ้ารันตอนเราเป็น user มันก็ฝังลงระบบไม่ได้ พอเรารีบูตใหม่ไวรัสก็หายไป แต่ถ้ารันตอนเราเป็น admin ก็เสร็จโจรครับ ต้องมาหาวิธีแก้อย่างกระทู้ล่างๆ เลยครับ

ในเมื่อเรามีวิธีที่ปลอดภัยกว่า แล้วเราจะมาลง antivirus ให้ถ่วงเครื่องกันอีกทำไมล่ะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
เอาไว้ลองทำมั่งดีกว่า

ออฟไลน์ Trequartista

• Ju
  • *
เลือก Limited ไม่ได้อ่ะ มันไม่ให้เลือกอ่ะ - -

ออฟไลน์ khomkrit

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3

ออฟไลน์ Laser

• Ju
  • *
ใช้วิธีนี้อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ An_ant

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • 1080iP

ออฟไลน์ 88max88

• Ju
  • *
ขอบคุณครับจะนำไปใช้ดู

ออฟไลน์ assasinx

• Ju
  • *
 :yaahoo: ขอบคุณมากครับ จะลองเอาไปทำดูบ้าง  :grin:

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
วิธีนี้เป็นทางเลือกที่ดีเหมือนกันนะคับ  ขอยืมไปใช้บ้างนะคับ แหะๆ

:yaahoo: :yaahoo: :yaahoo:

ขอบคุณค้าาบ  :adore: :adore:
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

ออฟไลน์ pbrtsk

• Ju
  • *
จะนำไปใช้ครับ ขอบคุณมากๆ

unwanstedss

• บุคคลทั่วไป

:huh:  ช่วยอธิบายด้วยครับหากเราเลือกเป็น Limited แล้วปลอดภัยจากอันตรายต่างๆ ได้อย่างไร? ขอบคุณครับ
         มือใหม่ครับ

kaikimao

:huh:  ช่วยอธิบายด้วยครับหากเราเลือกเป็น Limited แล้วปลอดภัยจากอันตรายต่างๆ ได้อย่างไร? ขอบคุณครับ

ผู้ใช้ระัดับ Guest จะไม่สามารถแตะต้องไฟล์ระบบ, แก้ไข registry, เข้าสู่ไฟล์/โฟลเดอร์ของผู้อื่น ฯลฯ, ติดตั้งโปรแกรมเพิ่ม (รันตัว setup/installer) ฯลฯ

ที่ทำได้จริงๆ ก็คือ บันทึกไฟล์ไว้ที่ My Document, Desktop เท่านั้นครับ

• *
อย่างที่ท่านไก่ว่ามานั่นเลย

และเมื่อเราล็อกอินในฐานะลิมิต  ไวรัสก็อาศัยฐานะลิมิตของเราทำงานด้วย  จึงเป็นไปไม่ได้ตามหลักการนี้ที่ไวรัสจะทำอะไรกับระบบของเราได้

นอกเสียจาก ไม่มีแอนติไวรัส  แล้วเอาไฟล์ไวรัสไว้ในยูสเซอลิมิต 
จากนั้นกลับมาล็อกอินยูสเซอแอดมิน  อย่างนี้ก็โดนเต็มๆ

unwanstedss

:smiley:
   ขอบคุณครับรู้สึกว่าตัดอันตรายเกี่ยวกับไวรัสได้เป็นอย่างดี ช่วยอธิบายเพิ่มครับ ดังนี้
   เราควรติดตั้งโปรแกรมประเภท แอนติสปายร์แวร์ หรือเปล่า?  เมื่อใช้งานอินเตอร์เนตก็ต้องเกี่ยวข้องกับพวกระหัสต่างๆ เช่น ระหัสสมาชิก เป็นต้น เมื่อเราใช้งานในถานะ user limited การติดตั้งโปรแกรมแอนติสปายร์กับไม่ติดเกิดผลดีผลเสียต่างกันอย่างไร?  ขอบคุณครับ

• *
ขึ้นอยู่กับแอนติไวรัสที่เราใช้อยู่ มีคุณสมบัติป้องกันสปายแวร์ด้วยไหม+เรียลไทม์ไหม
ถ้ามีคุณสมบัตินั้นครบ (ตัวฟรีๆมักไม่ครบ) ก็สบายใจได้

ถ้าไม่ครบก็ต้องหาแอนติสปายแวมาลง  แอด-แวร์ ก็ได้ ฟรี+เรียงไทม์

เมื่อล็อกอินแบบลิมิต โปรแกรมรักษาความปลอดภัยทุกตัวก็รันอยู่  และอัพเดตได้เมื่อต่อเน็ต

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top