Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการ reset ตลับหมึก canon ip 1980 ค่ะ  (อ่าน 84576 ครั้ง)

น้องฟ่าง

• บุคคลทั่วไป
รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ^_^

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 251
Re: อยากทราบวิธีการ reset ตลับหมึก canon ip 1980 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29, พฤศจิกายน 2008, 11:25:57 PM »
มันขึ้นบอกว่ายังไงครับ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเหมือน ip1880 ให้กดตรงปุ่มไฟสีส้มค้างเอาไว้จนกว่าจะได้ยินเสียงหัวพิมพ์เคลื่อนที่ครับ
ต้องทิ้งไว้ประมาณ 2-3นาทีครับ

ออฟไลน์ DCBA

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
Re: อยากทราบวิธีการ reset ตลับหมึก canon ip 1980 ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2008, 07:27:02 PM »
ลองเข้าไปดูที่นี่ครับ..เผื่อว่าจะใช้ได้ newbielink:http://www.bnetshop.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=3&Category=bnetshopcom&thispage=1&No=448758 [nonactive]

Rittirong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2008, 06:24:00 PM »
กดปุ่มฟีดกระดาษแช่ไว้ ก็จะสามารถพิมพ์ได้เลยครับ

dashxp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2008, 08:53:41 AM »
แล้วถ้ามันฟ้องว่าผ้าซับหมึกเต็มหล่ะครับ ทำไงแก้ครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18, ธันวาคม 2008, 11:05:12 AM »
แล้วถ้ามันฟ้องว่าผ้าซับหมึกเต็มหล่ะครับ ทำไงแก้ครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

ต้องเปลี่ยนครับ แต่ถ้าทำเป็น ก็เปิดเครื่อง เอาฟองน้ำ (ที่ชุ่มหมึกเต็มที่แล้ว) บีบน้ำหมึกที่ชุ่มๆ อยู่ ทิ้งไป แล้วล้างฟองน้ำก้อนเดิม (ถ้าไม่มีก้อนใหม่เปลี่ยน) พอสะอาดได้ที่ บิดทิ้งไว้ให้หมาดๆ พอ แล้วค่อยใส่เข้าไปคืน (ขอบอกว่างานนี้มีเลอะเทอะ)

ถ้าเครื่องที่ว่า ติดแท็งค์ แนะนำว่าให้ลากสายทิ้งน้ำหมึกจากในเครื่อง ออกไปภายนอก อาจจะหาขวดเล็กๆ (เช่นขวดซุปไก่สกัด) เจาะรูเพื่อเก็บน้ำหมึกที่ทิ้งจากการล้างหัว

ออฟไลน์ potchong

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09, กรกฎาคม 2009, 06:28:01 PM »
ลองใช้ตัวนี้ดูครับผมลองแล้วใช้ได้  มั่ว ๆ ไปน่ะครับ newbielink:http://www.divshare.com/download/7865923-c0c [nonactive]

pkny86

ช่วยบอกผมที ว่า canon ip 1980 พอผมเอาตลับหมึกออกแล้วเอาเข้าไปใหม่ แล้วเครืองก็บอกว่าหาไม่เจอให้เอาตลับหมึกใส่ใหม่ ใส่แล้วก็ยังหาไม่เจอ ไฟสีสัม ก็กระพริบ 5 ครั้ง ตลอด ทำไงดีคร้าบ ช่วยบอกที ใครรู้นะคร้าบ พิมพ์งานไม่ได้เลย นะคร้าบ

kaikimao

canon ip 1980  ไฟสีสัม กระพริบ 5 ครั้ง

http://www.inkgomedia.com/index.php/Coed-Error-IP1980.html
http://www.pantip.com/tech/basic/topic/BA2789924/BA2789924.html

สรุปได้ว่า ต้องเปลี่ยนหัวพิมพ์ใหม่ครับ

hotcoco

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2009, 08:43:57 AM »
 :yaahoo:
วิธีรีเซ็ตหมึก Canon ip 1980 ได้จริงครับไม่ต้องใช้โปรแกรม 100%
1. เปิดเครื่องพิมพ์ power on ก่อน
2. เปิด printer status ขึ้นมาไว้ดูระดับหมึกครับ
3. เปิดฝาครอบให้ตลับเลื่อนออกมา เอาตลับที่ไม่ต้องการรีเซ็ตออกมาก่อนเหลือตลับที่ต้องการรีเซ็ตเพียงตลับเดียวครับ
4. ถอดปลั๊กไฟออก (ไม่ต้องปิดเครื่องและฝาครอบ)นะครับ
5. กดปุ่ม power ค้างเอาไว้ก่อนแล้วเสียบปลั๊กไฟ ไฟสีเขียวจะติด ยังไม่ต้องปล่อยมือนะครับกดปุ่ม resume 1 ครัง
   (ปุ่มวงกลมมีสามเหลี่ยมอยู่ข้างใน) ไฟสีขียวดับไฟสีส้มจะติด ปล่อบมือไฟทุกดวงจะดับครับ
6. กด power on เพื่อเปิดเครื่องใหม่อีกครั้ง รอให้ตลับหมึกวิ่งเข้าและวิ่งออกมาก่อน ใส่ตลับหมึก ที่เอาออกไว้กลับคืน
        แล้วปิดฝาครอบ ที่ printer status จะโชว์หมึกเต็มครับ ถือว่ารีเซ็ตผ่าาน
7. ปิดเครื่อง ถอดปลั๊กไฟ แล้วเปิดเคื่องใหม่อีกครั้งครับ ใช้ได้
8. หากหมึกโชว์เต็มแล้วแต่ปริ้นท์ตลับที่รีเซ็ตไม่ออก ให้ลง driver เครื่องพิมพ์ใหม่ครับ..(hotcoco)

zzz ผมลองหาใน google แล้วใช้ไม่ได้ผล ฝากทุกท่าน ช่วยเผยแพร่ด้วครับ...zzz

hermi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06, มกราคม 2010, 11:51:25 AM »
ขอบคุณมากค่ะ วิธีที่คุณ hotcoco แนะนำ หายจริงๆ ค่ะ :yaahoo:

boybb

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27, มกราคม 2010, 03:06:08 AM »
วิธีของคุณทำได้จริงๆครับ คุณ hotcoco  ลองทำแล้ว :azn: :azn:

จิ๊บ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21, กุมภาพันธ์ 2010, 03:13:35 PM »
ใช้ได้ผล จริงๆ ครับ :yaahoo:

ch

อยากทราบวิธีการ reset ตลับหมึก canon ip 1980
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06, พฤษภาคม 2010, 12:15:10 PM »
วิธีรีเซ็ตหมึก Canon ip 1980 ได้จริงครับไม่ต้องใช้โปรแกรม 100%
1. เปิดเครื่องพิมพ์ power on ก่อน
2. เปิด printer status ขึ้นมาไว้ดูระดับหมึกครับ
3. เปิดฝาครอบให้ตลับเลื่อนออกมา เอาตลับที่ไม่ต้องการรีเซ็ตออกมาก่อนเหลือตลับที่ต้องการรีเซ็ตเพียงตลับเดียวครับ
4. ถอดปลั๊กไฟออก (ไม่ต้องปิดเครื่องและฝาครอบ)นะครับ
5. กดปุ่ม power ค้างเอาไว้ก่อนแล้วเสียบปลั๊กไฟ ไฟสีเขียวจะติด ยังไม่ต้องปล่อยมือนะครับกดปุ่ม resume 1 ครัง
   (ปุ่มวงกลมมีสามเหลี่ยมอยู่ข้างใน) ไฟสีขียวดับไฟสีส้มจะติด ปล่อบมือไฟทุกดวงจะดับครับ
6. กด power on เพื่อเปิดเครื่องใหม่อีกครั้ง รอให้ตลับหมึกวิ่งเข้าและวิ่งออกมาก่อน ใส่ตลับหมึก ที่เอาออกไว้กลับคืน
        แล้วปิดฝาครอบ ที่ printer status จะโชว์หมึกเต็มครับ ถือว่ารีเซ็ตผ่าาน
7. ปิดเครื่อง ถอดปลั๊กไฟ แล้วเปิดเคื่องใหม่อีกครั้งครับ ใช้ได้
8. หากหมึกโชว์เต็มแล้วแต่ปริ้นท์ตลับที่รีเซ็ตไม่ออก ให้ลง driver เครื่องพิมพ์ใหม่ครับ..(hotcoco)

:firstaid:ผมลองแล้วครับใช่ได้ผลจริงๆ... :firstaid:

ออฟไลน์ servertoday

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
    • hosting
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 01:52:52 PM »
กระทู้เก่าแก่ แต่มีประโยชน์
host [nofollow] hosting [nofollow] โฮสติ้ง [nofollow] โฮส [nofollow] domain [nofollow] hosting [nofollow]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top