Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: คอมของผมเวลาเปิดโปรแกรมมาไม่กี่ตัวมันก็ชัดดาวเองครับ  (อ่าน 3440 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakawat20

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ทำยังงัยดีครับ ตอนนี้เปิดโปรแกรมมามาก ๆ ไม่ได้เลย ซึ่งแต่ก่อนเครื่องมันไม่ยักกะจะเป็นอะไรแต่เพิ่งจะมาเป็นนี่แหละครับ ปัญหาคือ เมื่อเล่นเกม หรือเข้าโปรแกรมอะไรพร้อม ๆ กัน ซัก 3-4 โปรแกรม เครื่องมันก็จะชัดดาวไปเองเลยครับ และไม่รีสตาร์ดด้วย บางที เปิดมาเล่นเกมแค่ตัว เดียว มันยังดับเลยครับ แต่มันจะเป็นนาน ๆ ทีถ้าเปิดอันเดียว ตอนนี้เดือดร้อนมาก ๆ เลยครับ อยากถามว่ามันเกิดจากอะไร และจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้าง ผู้รู้ช่วยตอบปัญหาให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
ลองตรวจสอบความร้อนดูครับ มีพัดลมในเครื่องตัวไหนไม่ทำงาน รึทำงานผิดปกติรึเปล่า

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
หลักๆ ก็เริ่มเช็คควมร้อนซีพียู ความร้อนการ์ดจอ (ดูคร่าวๆ ว่าพัดลมหมุนปกติหรือเปล่า)

ต่อจากสองสิ่งนี้ก็จะเป็นที่ Power supply เริ่มจ่ายไฟไม่พอให้ระบบทำงานแล้ว จะขึ้นจอฟ้า รีสตาร์ทตัวเอง หรือไม่ก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง แล้วแต่วาระและโอกาส

ออฟไลน์ z-raion

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 9
  • ขอหาฟามรู้แวปนึงน่ะตอนนี้โง่โคด
ผมว่าติดอุปกรณืระบายความร้อนเพิ่มให้คอมเลยคับ

ถ้าเป็น board Gigabyte มันตัดให้คับกันคอมพัง

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็น board Gigabyte มันตัดให้คับกันคอมพัง

ขอแก้ข่าวเพิ่มหน่อยครับ ถ้าเป็น Intel Pentium 4 ขึ้นไป บนตัว CPU เองจะมีวงจรลดระดับพลังงานอยู่แล้วครับ
(ส่วนบอร์ดบางรุ่น บางยี่ห้อ อาจจะมีหรืออาจจะไม่ีมี ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตครับ และอาจจะมีระบบที่ว่าในบางรุ่น)

สมมุติว่าอยู่ๆ พัดลมหยุดหมุน แทนที่ CPU จะทำงานต่อไปเรื่อยๆ จนตัวเองไหม้ ก็จะชะลอการทำงานของ CPU ลง
(แต่ไม่หยุด 100% ไม่งั้น OS จะคิดว่าว่าระบบ Hang)

เมื่อเราแก้ไขเรื่องพัดลมเสร็จแล้ว CPU ก็จะค่อยๆ เริ่มทำงานขึ้นมาคืนครับ
(จะหาคลิปตัวอย่างบน Youtube ไม่แน่ใจว่าจะหาเจอไหม)

เจอล่ะ คลิกเข้าไปดูเองนะ ใส่คลิปบนบอร์ดไม่ถูก  :haha:
Intel Vs AMD processor

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top