Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง SMF แล้วต้องคลิกขวาแก้ Encoding เป็น Thai(Windows) ทุกครั้ง จะแก้ไขยังไง  (อ่าน 22260 ครั้ง)

ออฟไลน์ p_g

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
newbielink:http://img184.imageshack.us/my.php?image=encodingerrortp2.gif [nonactive]

ยังไม่ชำนาญ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
เบื้องต้นก็ลองดูจากกระทู้นี้ก่อน  http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=1271.0

หรือลองค้นนหา  ในบอร์ดนี้ก่อนก็ได้ 
มีตอบๆกันไว้เยอะพอควร
-----------------------------------------------

ดูจากรูปแล้ว เราเคยเป็น

ตอนแรกเราไปโหลดแพ็คภาษา ยูทีเอฟ มาลง  มันเป็นยังงี้
เราเลยไปเอามันออก  แล้วไปโหลด ทีไอเอส มาลงแทน  ใช้ได้ปกติเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, ธันวาคม 2008, 10:24:30 PM โดย เซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ »

ออฟไลน์ p_g

• Ju
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จะลองแก้ไขดูนะครับ
 :adore:

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
100% ครับท่าน ผมเคยเจอปัญหานี้ และก็ได้คำชี้แนะจากท่านเซียวฯ นี่แหละครับ  :smiley:

ออฟไลน์ p_g

• Ju
  • *
หลังจากที่ติดปัญหาการแสดงผลออกมาเป็นภาษาต่างด้าว ผมก็ลองศึกษาในรายละเอียดในจุดต่างๆ ก็พบว่าที่แท้มาจากการติดตั้ง Themes ภาษาไทย ที่ดาวน์โหลดมาใช้งานก่อนหน้านั้นไม่รองรับ UTF-8 ก็เลยลองดาวน์โหลด Themes smf_1-1-7_thai-utf8 มาติดตั้งใหม่ก็แก้ปัญหาในจุดนี้ไปได้ครับ  :yaahoo:

newbielink:http://img384.imageshack.us/my.php?image=newsetupwq5.gif [nonactive]

ออฟไลน์ meebear

• Ju
  • *
รบกวนถามคุณเซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ ครับ

ที่บอกว่า "แล้วไปโหลด ทีไอเอส มาลงแทน  ใช้ได้ปกติเลย"

เข้าไปดูในsimplemachines.org เจอให้โหลดแค่ smf_1-1-11_thai  กับ smf_1-1-11_thai-utf8 ครับ
ที่บอกว่า ทีไอเอสนี่คือ smf_1-1-11_thai ใช่ไหม ?

ถ้าใช่..ผมโหลดมาแตกไฟล์ใส่ทับในโฟลเดอร์แล้วครับ ก็ยังไม่หายอ่ะ

• *
รบกวนถามคุณเซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ ครับ

ที่บอกว่า "แล้วไปโหลด ทีไอเอส มาลงแทน  ใช้ได้ปกติเลย"

เข้าไปดูในsimplemachines.org เจอให้โหลดแค่ smf_1-1-11_thai  กับ smf_1-1-11_thai-utf8 ครับ
ที่บอกว่า ทีไอเอสนี่คือ smf_1-1-11_thai ใช่ไหม ?

ถ้าใช่..ผมโหลดมาแตกไฟล์ใส่ทับในโฟลเดอร์แล้วครับ ก็ยังไม่หายอ่ะ

/www.disneythaitown.com/smf/
เห็นแล้วเครียดแทนจริงๆ 

ตอนนี้แนะนำให้โหลด smf_1-1-11_thai-utf8 มาลงทับก่อน 
ในไฟล์เซ็ตติ้ง ที่เคยใส่ตัวบังคับดาต้าเบส ก็เอาออกก่อน  ให้มันเป็นแบบเดิมๆของปัญหา  แล้วค่อยดูกันว่าจะจัดการยังไงต่อ

NoName

• บุคคลทั่วไป
ของคุณ charset=UTF-8 ให้ใช้ utf8 ครับ

แต่คุณถามไปทุกกระทู้เลย เลยไม่รู้จะตอบกระทู้ใหน ที่ตอบไปแล้วไม่รู้ได้ทำตามหรือเ้ปล่า เอาสักกระทู้ซิครับจะไปปะติดปะต่อปัญหาถูก มันเป็นปัญหาที่มาจาก $txt ทั้งนั้นเลยครับ แก้ไม่ยากเพราะข้อมูลที่รับเข้าไปก็เป็นปกติ แสดงว่าฐานข้อมูลไม่ผิดปกติ แค่ charset ถูกต้อง Encode ถูกต้องก็น่าจะแก้ปัญหาได้แล้ว

• Ju
  • *
ของคุณ charset=UTF-8 ให้ใช้ utf8 ครับ

แต่คุณถามไปทุกกระทู้เลย เลยไม่รู้จะตอบกระทู้ใหน ที่ตอบไปแล้วไม่รู้ได้ทำตามหรือเ้ปล่า เอาสักกระทู้ซิครับจะไปปะติดปะต่อปัญหาถูก มันเป็นปัญหาที่มาจาก $txt ทั้งนั้นเลยครับ แก้ไม่ยากเพราะข้อมูลที่รับเข้าไปก็เป็นปกติ แสดงว่าฐานข้อมูลไม่ผิดปกติ แค่ charset ถูกต้อง Encode ถูกต้องก็น่าจะแก้ปัญหาได้แล้ว

อ่ะ โอเคครับ งั้นต่อที่กระทู้นี้เลยดีกว่า ขอโทษด้วยครับพอดีเครียดไปนิด...ตอนนี้ทำตามที่คุณเซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ แนะนำแล้วครับ เอา smf_1-1-11_thai-utf8 มาลงทับไปเรียบร้อยแล้วและถอดไฟล์ Settings.php ออกมาแล้วครับ มันขึ้นหน้าโล่งๆกับตัวอักษรตามนี้อ่ะ

Warning: main(/home/disneythai/domains/disneythaitown.com/public_html/smf/Settings.php) [function.main]: failed to open stream: No such file or directory in /home/disneythai/domains/disneythaitown.com/public_html/smf/index.php on line 51

Fatal error: main() [function.require]: Failed opening required '/home/disneythai/domains/disneythaitown.com/public_html/smf/Settings.php' (include_path='.:/usr/local/lib/php') in /home/disneythai/domains/disneythaitown.com/public_html/smf/index.php on line 51

ไม่แน่ใจว่าที่บอกว่า "ในไฟล์เซ็ตติ้ง ที่เคยใส่ตัวบังคับดาต้าเบส ก็เอาออกก่อน  " นี่คือทำแบบนี้ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10, มิถุนายน 2010, 07:59:13 PM โดย meebear »

NoName

• บุคคลทั่วไป
ทำไปทำมาจะพังเอาทั้งหมดนะครับ

ส่ง use+pass Admin กับ ftp มาครับ จะแก้ให้ภายในคืนนี้ถ้าล่วงคืนนี้ไปแล้วไม่ต้องส่งมานะครับ ผมไม่ว่าง

ตัวตนผม -->> UnclEo[แอท]dexmore.com

• Ju
  • *

ส่ง use+pass Admin กับ ftp มาครับ จะแก้ให้ภายในคืนนี้ถ้าล่วงคืนนี้ไปแล้วไม่ต้องส่งมานะครับ ผมไม่ว่าง

ตัวตนผม -->> UnclEo[แอท]dexmore.com

ส่งเมล์ไปหาแล้วครับแต่เมลืมันตีกลับหมดเลย :cry: เลยลองไปสมัครสมาชิกบอร์ดของคุณ UnclEo มาแล้วครับเผื่อว่าจะได้คุยกันทางนั้นแทน  :embarrassed:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11, มิถุนายน 2010, 01:03:35 PM โดย meebear »

• *

ส่งเมล์ไปหาแล้วครับแต่เมลืมันตีกลับหมดเลย :cry: เลยลองไปสมัครสมาชิกบอร์ดของคุณ UnclEo มาแล้วครับเผื่อว่าจะได้คุยกันทางนั้นแทน  :embarrassed:

รอท่านโนเนมก่อน 
ถ้าพรุ่งนี้ยังติดต่อไม่ได้ ก้ส่งมาให้เราก็ได้

ออฟไลน์ UnclEo

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 439
  • !Personal
    • DexMoreGroup
มีปัญหาแล้วครับ
นี่คือ phpMyAdmin ของคุณ

ไม่รองรับ UTF-8

ซึ่งในปัจจุบันควรเป็นแบบนี้

ผมแก้ปัญหาได้ชั่วคราวนะครับ ระยะยาวมีปัญหาแน่นอน แนะนำว่าให้คุยกับโฮสต์หากเขาปรับปรุงไม่ได้ก็ควรย้ายโฮสต์หากจะทำจริงๆ จังๆ สำหรับมือใหม่ปัญหาความไม่เข้าใจ SMF ก็ถือว่าหนักมากพอแล้ว มาเจอโฮสต์มีปัญหาอีก ไปไม่รอดหรอกครับ
ที่นี่! DexMore.Com ลมหายใจแห่ง SMF เราอัพเดททุกลมหายใจ SMF 100++ mod แห่งเดียวในโลก SMF 2.0 แปลไทย 100%

• Ju
  • *
อ่ะ...แย่ละ มิน่าถึงทำไม่ได้ซักที ขอบคุณมากๆเลยครับทั้งคุณ ulserll (UnclEo) และคุณ เซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ รวมถึงอีกหลายท่านที่ให้ข้อมูล   ผมจะลองคุยกับ Host ดูถ้าไม่ได้จริงๆต้องเปลี่ยนปีหน้าซะเลย ขอคาระวะอีกครั้งทั้ง 2 ท่านครับ    :adore:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top