Home Webboard ArticlesKnowledges  

Welcome to       :: JustUsers.net ::       การให้ ... คือสิ่งที่เรามีเหมือนกัน       กลับมารับใช้เพื่อนๆ เหมือนเดิมตลอดไป....!!    

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะใส่ ข้อความภาษาไทยไว้ในไฟล์ Index.template.php ใส่ใต้สุดครับ  (อ่าน 18617 ครั้ง)

ออฟไลน์ ครับครับ

• Ju
  • *
  • ID : 3341
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • โหลดคลิป คลิปมือถือ คลิปขำๆ คลิปแปลกๆ โหลดอะไรดอทคอม
ผมจะใส่ ข้อความภาษาไทยไว้ในไฟล์ Index.template.php ใส่ใต้สุด
เขียนเป็นภาษาไทยแล้ว พออัพขึ้นโฮสจะดูผลที่ออกมา เป็นภาษาต่างดาวครับ ทำยังไงถึงจะเป็นคำไทยเหรอครับ ขอบคุณครับ
แบบนี้ครับตัวอย่าง :help:

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • ID : 2
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 443
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

ตรงส่วนนั้นของไฟล์ index.template.php ให้ใส่เป็นโค้ดจ้ะ

$txt['โค้ดอะไรก็ว่าไป']

แล้วก็ไปเพิ่มที่ไฟล์ index.thai.php ในโฟล์เดอร์ Themes/ธีมที่ใช้อยู่/language/ ที่ด้านหลังหสุด ต่อท้ายจากโค้ดสุดท้ายของไฟล์นั้นๆ

$txt['โค้ดอะไรก็ว่าไป'] = 'ข้อความที่ต้องการใส่';
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ ครับครับ

• Ju
  • *
  • ID : 3341
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
    • โหลดคลิป คลิปมือถือ คลิปขำๆ คลิปแปลกๆ โหลดอะไรดอทคอม

ตรงส่วนนั้นของไฟล์ index.template.php ให้ใส่เป็นโค้ดจ้ะ

แล้วก็ไปเพิ่มที่ไฟล์ index.thai.php ในโฟล์เดอร์ Themes/ธีมที่ใช้อยู่/language/ ที่ด้านหลังหสุด ต่อท้ายจากโค้ดสุดท้ายของไฟล์นั้นๆ

$txt['โค้ดอะไรก็ว่าไป'] = 'ข้อความที่ต้องการใส่';

ขอบคุณครับ :adore:
 ทำแล้วแต่ทำไม่เป็นข้อความมันยังเป็นภาษาต่างดาว :undecided:

• *

ลองก๊อบส่วนนี้ที่แก้ไป ของทั้งสองไฟล์ มาให้ดูหน่อยได้ไหมจ๊ะ?
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
ถ้าตัวหนังสือไม่ได้ก็ใช้แบบร๔ปภาพเอาดิ

noname

• บุคคลทั่วไป
ถ้าใส่แบบข้อความใน Index.template.php ให้ encode ไฟล์ Index.template.php เป็น utf-8

ถ้าใส่แบบ $txt ให้ encode  ไฟล์ index.thai-utf8.php เป็น utf-8

ไฟล์ภาษาต้องเป็น *.thai-utf8 เท่านั้น เป็นอย่างอื่นไม่ได เพราะฐานข้อมูลเป็น utf-8 แล้ว ถึงได้เป็นภาษาต่างดาว ถ้าจะให้ดี encode ให้หมดทุกไฟล์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2551, 11:10:51 น. โดย เซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ »

ออฟไลน์ reborn!

• Ju
  • *
  • ID : 3825
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3

ใส่ต่อจากตรงไหนค่ะหรือใส่ตรงไหนก้อได้ค่ะ

• *
ใส่ต่อจากตรงไหนค่ะหรือใส่ตรงไหนก้อได้ค่ะ

ก็อยู่ที่ว่าเราต้องการจะไว้ตรงส่วนไหนของหน้าบอร์ด
ยกตัวอย่างเช่น ไว้ด้านล่างของบอร์ด (บริเวณเดียวกับ Powered by SMF 1.1.8)

ก็ค้นหาด้วยคำนั้นๆ (เช่น Powered by SMF 1.1.8 ดังที่ยกตัวอย่างไว้)
จะไว้บนไว้ล่าง ไว้ข้างไว้ริม ก็ต้องลองใส่ดูเอง แล้วดูผลจ้ะ
เสริมอีกนิด ตรงส่วนนั้นใช้ตารางในการวางรูปแบบนะจ๊ะ ถ้าจะวางจะเพิ่มอะไรยังไงตรงไหน ให้ระวังโค้ดตาราง อย่าให้มันขาดหายด้วย
วิธีใส่โค้ด ก็หาดูเอาตามแถวๆ นั้นแหละ ว่าจำพวก &txt['โค้ดอะไรก็ว่าไป'] เขาใส่กันยังไง ใส่สคริปอะไรบ้าง ไม่งั้นบอร์ดจะโชว์ Template error

ที่สำคัญ ! แบ็คอัพไฟล์ที่เราจะแก้ไขเอาไว้ก่อน กันพลาด

หากผิดพลาดอะไรยังไง ก็ขอให้ผู้รู้ท่านต่อไปมาชี้แนะนะจ๊ะ  :cool:

ออฟไลน์ Mr.Forensi

• Just
  • **
  • ID : 1110
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 17
    • ศูนย์พิสูจน์หลักฐาน 5
ผมเจอปัญหาแบบนี้เมื่อวานเมื่อก่อนปกติดี แต่ตามแก้ปัญหา รูปจำลองการตรวจสอบไม่แสดง ก็ทำตามจากหลายๆเว็บแนะนำมา จะเป็นการให้ encode เป็น utf-8 ก็เลยทำตามส่วนใหญ่เป็นโฟลเดอร์ภาษา  เลยตามแก้ ทั้งเอาแบ็คอัพมาใช้สรุปแล้วก็เหมือนเดิม  เลยตรวจสอบดูใน Index.template.php ก็เป็น utf-8 แล้ว ผมเลยลอง  encode เป็น ANSI ปรากฎว่า ภาษาไทยเป็นปกติ ก็เลยงง ไม่รู้เป็นเพราะเหตุแต่ใช้งานได้ก็โอเค ก็มึนไปเหมือนกัน ผมใช้ 1.1.11 ธีม Classic ครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • ID : 8
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2201
    • SMFjusthost.com
แยกออกมา 2 ปัญหา
1. ภาษาไทยที่แทรกลงไปเป็นต่างดาว ที่เป็นแบบนั้นก็เพราะ ฐานข้อมูลเป้น ทีไอเอส  ถูกบังคับให้แสดงผลเป็นทีไอเอส
ไฟล์ภาษาก็ต้องเอนโค๊ดเป็น  ansi  ซึ่งปกติก็ควรแสดงได้ตามนั้น แต่พอมาแก้ปัญหาเรื่องแคปช่า...

2. แคปช่าไม่แสดงเพราะไฟล์ที่ใช้นั้นต้องเซฟแบบ with out bom   ทีนี้เลยไปเซฟไฟล์ให้เป็นยูทีเอฟตามที่แนะนำในหลายกระทู้  พอไฟล์เป็นยูทีเอฟ ก็มาขัดกับฐานข้อมูลที่เป็น ทีไอเอส  ผลจึงต่างดาวนั่นแล

ออฟไลน์ Mr.Forensi

• Just
  • **
  • ID : 1110
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 17
    • ศูนย์พิสูจน์หลักฐาน 5
แยกออกมา 2 ปัญหา
1. ภาษาไทยที่แทรกลงไปเป็นต่างดาว ที่เป็นแบบนั้นก็เพราะ ฐานข้อมูลเป้น ทีไอเอส  ถูกบังคับให้แสดงผลเป็นทีไอเอส
ไฟล์ภาษาก็ต้องเอนโค๊ดเป็น  ansi  ซึ่งปกติก็ควรแสดงได้ตามนั้น แต่พอมาแก้ปัญหาเรื่องแคปช่า...

2. แคปช่าไม่แสดงเพราะไฟล์ที่ใช้นั้นต้องเซฟแบบ with out bom   ทีนี้เลยไปเซฟไฟล์ให้เป็นยูทีเอฟตามที่แนะนำในหลายกระทู้  พอไฟล์เป็นยูทีเอฟ ก็มาขัดกับฐานข้อมูลที่เป็น ทีไอเอส  ผลจึงต่างดาวนั่นแล

ขอบคุณครับ เข้าใจถึงแก่นของปัญหาแล้วครับ

ออฟไลน์ kon accord99

• J
  • ID : 13629
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1

ก็อยู่ที่ว่าเราต้องการจะไว้ตรงส่วนไหนของหน้าบอร์ด
ยกตัวอย่างเช่น ไว้ด้านล่างของบอร์ด (บริเวณเดียวกับ Powered by SMF 1.1.8)

ก็ค้นหาด้วยคำนั้นๆ (เช่น Powered by SMF 1.1.8 ดังที่ยกตัวอย่างไว้)
จะไว้บนไว้ล่าง ไว้ข้างไว้ริม ก็ต้องลองใส่ดูเอง แล้วดูผลจ้ะ
เสริมอีกนิด ตรงส่วนนั้นใช้ตารางในการวางรูปแบบนะจ๊ะ ถ้าจะวางจะเพิ่มอะไรยังไงตรงไหน ให้ระวังโค้ดตาราง อย่าให้มันขาดหายด้วย
วิธีใส่โค้ด ก็หาดูเอาตามแถวๆ นั้นแหละ ว่าจำพวก &txt['โค้ดอะไรก็ว่าไป'] เขาใส่กันยังไง ใส่สคริปอะไรบ้าง ไม่งั้นบอร์ดจะโชว์ Template error

ที่สำคัญ ! แบ็คอัพไฟล์ที่เราจะแก้ไขเอาไว้ก่อน กันพลาด

หากผิดพลาดอะไรยังไง ก็ขอให้ผู้รู้ท่านต่อไปมาชี้แนะนะจ๊ะ  :cool:

แล้วถ้าผมจะใส่ว่า

บอร์ดได้ปรับแต่งแก้ไขโดย Administrator

(จะให้แสดงชื่อ Login ของ Admin ต้องใส่โค๊ดอย่างไรครับ)

ชื่อ: อีเมล์:
ยืนยัน:
จงเขียนชื่อจังหวัด "นะคอนสีทำมะราด" ให้ถูกต้อง:

ใส่รูปในกระทู้ คลิก >>
Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Back to top