Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวอักษร -s, -t หรือ 0 ที่อยู่หลังคำสั่งให้รันไฟล์ .exe เรียกว่าอะไรครับผม  (อ่าน 6654 ครั้ง)

ออฟไลน์ exfacto

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ตัวอักษร อย่างเช่น -s หรือ -t หรือเลข 0 ที่มักอยู่ตามหลังคำสั่งให้รันไฟล์พวก .exe ในชอร์ตคัทต่างๆของ Windows เขาเรียกว่าอะไรครับผม

อย่างเช่น  C:\WINDOWS\system32\shutdown.exe -s -t 0

ผมอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับความหมายของคำ (อักษร) พิเศษเหล่านี้ แต่ไม่ทราบว่ามันเรียกว่าอะไร เลยไม่รู้จะเสิร์ชหาด้วยคำว่าอะไรหงะครับ
เพราะเจอบ่อยมากเวลาเข้าไปจัดการกับชอร์ตคัทต่างๆในวินโดว์ครับ แต่ด้วยความไม่ทราบทำให้คอมผมมันชอบเอ๋อบ่อยๆงับ แฮ่

เพื่อนท่านใดทราบช่วยบอกผมด้วยงับ หรือถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปจะช่วยอธิบายให้ด้วยจะขอขอบคุณมากๆค้าบ ^__^' 

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
เรียกว่า "พารามิเตอร์" (Parameter) ส่วนมากใช้กับคำสั่ง Command line (เปิดโดยการเรียกจากคอมมานพร้อมพ์ หรือ กรอบ Run)

โปรแกรมที่ทำงานบนวินโดวส์บางตัวก็มีการรับค่าพารามิเตอร์เช่นกัน
ตัวอย่าง คำสั่ง shutdown (เป็นคำสั่ง Win32)

> ถ้าเรียกโดยไม่มีพารามิเตอร์ จะแสดงค่าพารามิเตอร์ที่สามารถใช้ได้ขึ้นมาให้ดู

> shutdown -s -t 120
 >> ปิดเครื่อง (Shutdown) เครื่อง ในเวลา (Time) 120 วินาที

> shutdown -r -t 0
 >> รีสตาร์ทเครื่อง (Restart) เครื่อง ในเวลา (Time) 0 วินาที (ทันที)

พูดง่ายๆ ค่าพารามิเตอร์ ( -ค่าที่ต้องการ หรือ /ค่าที่ต้องการ ) คือการกำหนดค่าบางอย่างให้กับโปรแกรมนั้น เพื่อเปิดใช้งานคำสั่งพร้อมเอาค่าตัวแปรดังกล่าวไปใช้งาน

โปรแกรมบนวินโดวส์หลายๆ ตัวก็สามารถรับค่าพารามิเตอร์ไปใช้งานได้เช่นกัน
ตัวอย่าง โปรแกรม Microsoft Word

start -> run พิมพ์ winword c:\เอกสาร.doc

หลังกดเอ็นเทอร์หรือกด OK จะเปิด MS Word พร้อมเปิดเอกสารดังกล่าวขึ้นมา
ตามปกติแล้ว Word ก็จะทำงานแบบเดียวกันนี้ กับการดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ c:\เอกสาร.doc (คือเปิด Word ขึ้นมาพร้อมเปิดเอกสารดังกล่าว)

ปัจจุบัน OS ส่วนมากจะทำงานในแบบ GUI ซะมากกว่า ผู้ใช้ส่วนมากเลยไม่จำเป็นต้องเรียนรู้เรื่องพวกนี้ครับ
- -"

เพิ่มเติม:

หากต้องการรู้พารามิเตอร์ของโปรแกรมใดๆ (ที่ทำงานใน Command prompt ไม่นับโปรแกรมที่เป็น Graphics ทั้งหมด อาทิ Word)

เข้า start -> run พิมพ์ cmd (หรือเปิด Command prompt)

ทดสอบด้วยการพิมพ์

> shutdown (กด enter)
> shutdown -? (กด enter)
> dir /? (กด enter)
> xcopy /? ( กด enter)

คือพิมพ์ชื่อคำสั่ง แล้วตามด้วย - หรือ / แล้วก็ ? จากนั้นก็ enter จะมีพารามิเตอร์ที่สามารถใช้งานได้ ตัวอย่าง พร้อมคำอธิบาย

[1] [2] คือใส่เฉพาะ 1 หรือ 2 อย่างใดอย่างหนึ่ง หรือทั้งสองตัวก็ได้

[3.2 | 3.2] คือให้ใส่ 3.1 หรือ 3.2 อย่างใดอย่างหนึ่ง

อื่นๆ ลองอ่านดูตามคำสั่งนั้นๆ ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18, ธันวาคม 2008, 07:47:14 PM โดย ไก่ขี้เมา »

ออฟไลน์ exfacto

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ขอบคุณคุณไก่ขี้เมาเป็นอย่างสูงขอรับ    m(_''_)m
กระจ่างเลยครับ  สุดยอดจริงๆ  แฮ่...

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...

ออฟไลน์ z-raion

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 9
  • ขอหาฟามรู้แวปนึงน่ะตอนนี้โง่โคด
 :rolleyes:พิมพ์ :rolleyes:

[แอท]shutdown -s -t 0

ลง notepad

saveชื่ออาไรก็ได้เช่น    ปิดเครื่อง.bat ไว้หน้าจอ

จะได้โปรแกรม shutdown  คับผม  อิอิ :smitten-1:

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
:rolleyes:พิมพ์ :rolleyes:

[แอท]shutdown -s -t 0

ลง notepad

saveชื่ออาไรก็ได้เช่น    ปิดเครื่อง.bat ไว้หน้าจอ

จะได้โปรแกรม shutdown  คับผม  อิอิ :smitten-1:

ทำไมไม่ new shortcut แล้วใส่ shutdown -s -t 0 ไปเลยล่ะครับ ไม่ต้องลำบากเขียน Batch file ??  :huh:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top