Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง sound card กับลำโพงครับ  (อ่าน 14194 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamesbuam

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
สอบถามเรื่อง sound card กับลำโพงครับ
« เมื่อ: 26, ธันวาคม 2008, 02:30:34 AM »
ขอวิธีการต่อ Creative Sound Blaster 5.1 ต่อกับ Creative Inspire 5.1 Digital 5500 ครับ ไม่มีคู่มือมาให้ครับ
ใช้ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ลองต่อแล้วใช้ Volume ที่เครื่อง Decoder ไม่ได้ครับ ต้องไปใช้  Volume ที่ทาสก์บาร์แทนครับ  :undecided:
- ด้านหลังเครื่อง Decoder มีช่องต่อ Analog Line In ลองต่อแล้วโดยใช้สายสีเขียวเส้นเดียว ต่อจากการ์ดเข้าเครื่อง ปรับวอลลุ่มได้ แต่เสียงไม่ครบ 6 CH
- ด้านหลังเครื่อง Decoder มีช่องต่อ Coaxial แต่ไม่รู้ว่าจะต่อเข้าช่องไหนของ  sound card (สายที่ให้มายาวแค่คืบเดียวเอง)
- ด้านหลังเครื่อง Decoder มีช่องต่อ Optical แต่ไม่มีสายมาให้ และไม่รู้ว่าจะต่อเข้าช่องไหนของ  sound card

[nofollow]

[nofollow]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26, ธันวาคม 2008, 02:35:06 AM โดย jamesbuam »

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่อง sound card กับลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2008, 12:45:30 PM »
ถ้าเป็นตัวตามภาพ น่าจะเป็น Live Value! นะครับ มีแต่ช่อง Analog ไม่มีช่องเสียง Digital ครับ

ไม่แน่ใจว่ารุ่นที่ใช้เป็นแบบที่เคยต่อหรือเปล่า จำรุ่นไม่ได้ ก็ต่อตามสีของแจ๊กลำโพงเลยครับ (Analog)

และควรใช้ Driver ที่ถอยมาจากเว็บ www.creative.com ไม่ใช่ไดร์เวอร์ที่มาพร้อม Windows นะครับ
เอาชุด AudioHQ , Surround Mixer มาติดตั้งหลังอัพเดทไดร์เวอร์ด้วย

ถ้าพอมีงบเหลือๆ ถอย Audigy มาใช้ จะทำให้ได้เสียงที่นุ่มหูขึ้นครับ

(ชุดลำโพงดีๆ ใช้กับ Sound card ระดับกลางๆ ไ่ม่ค่อยสมกันเท่าไรครับ - ถ้่าได้ลองเปิดฟังดูแล้วจะไม่อยากลุกหนีไปไหนเลย)

//edit เพิ่มเติม

สาย Optical คงต้องหาซื้อเพิ่มเองครับ ราคาแพงกว่า Sound Live! สองสามตัวรวมกันอีก  :razz:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26, ธันวาคม 2008, 12:47:11 PM โดย ไก่ขี้เมา »

ออฟไลน์ sak2005

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 79
  • The Matrix by Neo
Re: สอบถามเรื่อง sound card กับลำโพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2008, 09:23:12 AM »
ปกติแล้ว..ถ้ามีแผ่นCD ไดร์เวอร์ ของ Sound Card นี้ก็จบ ถ้าไม่มีก็ต้องไปดาวน์โหลดบนเน็ตเอา ...
วิธีปฏิบัติ: นอกจากจะลง Drivers เพื่อให้ Sound Card ทำงานได้อย่างสมบูรณ์แล้ว ท่านต้องลงโปรแกรม Demo ด้วย
Demo ในที่นี้หมายถึง โปรแกรมที่เกี่ยวข้องกับ Sound Card ..ไว้สำหรับปรับแต่งเสียงเพิ่มเติม
คำคม: หาความชอบ ความสามารถ ในตนเองให้เจอ แล้วลงมีอทำ ก็จะประสบความสำเร็จ.

ออฟไลน์ jamesbuam

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2008, 07:42:54 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ การ์ดเสียงของผมมันมีแต่ช่องต่อ Analog อย่างเดียวจริงๆครับ ต้องหา Audigy มาใช้ซะแล้วหละครับ  :smitten:

ออฟไลน์ cc

• You Are Just Member
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01, มกราคม 2009, 08:25:43 PM »
ขอถามต่อนะคะ
ลำโพงที่ใช้คือ boston ค่ะ ตอนนี้มีปัญหาคือ อยู่ๆเสียงก็ไม่ดีเหมือนเดิม คือเสียง base หายไปเลย
ลอง uninstall แล้ว installed ใหม่ก็ยังไม่ดี ทำไงดีค่ะ

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02, มกราคม 2009, 07:31:44 AM »
ขอถามต่อนะคะ
ลำโพงที่ใช้คือ boston ค่ะ ตอนนี้มีปัญหาคือ อยู่ๆเสียงก็ไม่ดีเหมือนเดิม คือเสียง base หายไปเลย
ลอง uninstall แล้ว installed ใหม่ก็ยังไม่ดี ทำไงดีค่ะ

ถ้าไม่เป็นการตั้งค่าของ Sound card (Volume control) ก็เป็นที่ำลำโพงขาดล่ะครับ เบาๆ หน่อย ก็สายของลำโพงขาด

ต้องลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่น หรือไม่ก็ MP3 player ทดลองดูครับ

ออฟไลน์ kk01

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04, มกราคม 2009, 06:05:58 PM »
แล้วถ้าเกิดคอมเรามันเป็น sound on board น่ะค่ะ มันเกิดไม่มีเสียงขึ้นมา เพื่อนเราบอกว่าไห้ไปซื้อการ์ด ซาว มาเสียบแทน มันจะไช้ด้วยกันได้เหรอ คะ แล้วราคามันเท่าไหร่ จะต้องดูยังใงว่ามันไช้กับ บอร์ด หรือเปล่าล่ะคะ

kaikimao

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04, มกราคม 2009, 06:17:36 PM »
แล้วถ้าเกิดคอมเรามันเป็น sound on board น่ะค่ะ มันเกิดไม่มีเสียงขึ้นมา เพื่อนเราบอกว่าไห้ไปซื้อการ์ด ซาว มาเสียบแทน มันจะไช้ด้วยกันได้เหรอ คะ แล้วราคามันเท่าไหร่ จะต้องดูยังใงว่ามันไช้กับ บอร์ด หรือเปล่าล่ะคะ

เท่าที่ผ่านๆ มา ยังไม่เคยเจออาการที่ว่า Chip เสียงบนบอร์ดเสียนะครับ น่าจะเป็นที่ไดร์เวอร์ยังไม่ถูกติดตั้ง หรือติดตั้งผิดเวอร์ชั่นซะมากกว่า
(chip on board เดี๋ยวนี้ จะมีเบอร์ ใกล้ๆ กัน ทำให้อาจลงผิดได้)

เช็คดูบน Device manager นะครับ น่าจะมีเครื่องหมาย ? สีเหลืองๆ อยู่ที่ Sound, Viceo ... ซึ่งก็คงเป็น Driver Sound ล่ะครับ

อีกอาการก็คือ Chip Sound on Board รุ่นใหม่ๆ หน่อย จะถูกตั้งค่าไว้เป็น HD Audio
ซึ่งถ้าใช้ Windows รุ่นเก่าหน่อย (XP SP1, 2) ก็ต้องหา Hotfix มาติดตั้งเพิ่ม (ขออภัย จำไม่ได้ว่า Hotfix ตัวไหน)

อาจแก้ไขได้ โดยไปตั้งค่าบน BIOS เปลี่ยนจาก HD Audio เป็น AC 97 แทน (มีในบอร์ดบางรุ่น)

ในอีกกรณี ถ้าต้องการเสียงที่มีคุณภาพเพิ่มขึ้นกว่าที่มีอยู่ หรือ Sound Onboard ไม่รองรับกับระบบเครื่องเสียงของเรา
การเลือกซื้อ Sound Card ตัวใหม่ ก็อาจเป็นอีกทางเลือกเหมือนกัน (ถ้าจ่ายเพิ่มไหว ก็ซื้อใหม่แล้วกันครับ)
 :rolleyes:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04, มกราคม 2009, 10:57:28 PM »

เท่าที่ผ่านๆ มา ยังไม่เคยเจออาการที่ว่า Chip เสียงบนบอร์ดเสียนะครับ น่าจะเป็นที่ไดร์เวอร์ยังไม่ถูกติดตั้ง หรือติดตั้งผิดเวอร์ชั่นซะมากกว่า
(chip on board เดี๋ยวนี้ จะมีเบอร์ ใกล้ๆ กัน ทำให้อาจลงผิดได้)

เช็คดูบน Device manager นะครับ น่าจะมีเครื่องหมาย ? สีเหลืองๆ อยู่ที่ Sound, Viceo ... ซึ่งก็คงเป็น Driver Sound ล่ะครับ

อีกอาการก็คือ Chip Sound on Board รุ่นใหม่ๆ หน่อย จะถูกตั้งค่าไว้เป็น HD Audio
ซึ่งถ้าใช้ Windows รุ่นเก่าหน่อย (XP SP1, 2) ก็ต้องหา Hotfix มาติดตั้งเพิ่ม (ขออภัย จำไม่ได้ว่า Hotfix ตัวไหน)

อาจแก้ไขได้ โดยไปตั้งค่าบน BIOS เปลี่ยนจาก HD Audio เป็น AC 97 แทน (มีในบอร์ดบางรุ่น)

ในอีกกรณี ถ้าต้องการเสียงที่มีคุณภาพเพิ่มขึ้นกว่าที่มีอยู่ หรือ Sound Onboard ไม่รองรับกับระบบเครื่องเสียงของเรา
การเลือกซื้อ Sound Card ตัวใหม่ ก็อาจเป็นอีกทางเลือกเหมือนกัน (ถ้าจ่ายเพิ่มไหว ก็ซื้อใหม่แล้วกันครับ)
 :rolleyes:

คือว่า ไม่ไช่ยังงั้นอะสิ แบบ เมื่อก่อนมันใช้ได้นะ  เราใช้ไดร์เวอร์ของ เรียลเท็ค น่ะ ที่มันเป็นรูปปูสีฟ้าๆอ่ะ ใช้มาตั้งสองปีแล้วอยู่ดีๆเสียงมันก้อหายไปเฉยเลย ลงไดร์เวอร์ไหม่ก็ฟังไม่ได้ นึกว่าลำโพงเสีย ก็เอาหูฟังไปเสียบก็เงียบอีก งง มากมาย ค่ะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04, มกราคม 2009, 11:27:07 PM »
- ก่อนอื่นลองตามท่านไก่ว่า  เช็คดูบน Device manager

- ถ้ายังไม่ได้ ใช้น้ำยาทำความสะอาดอิเลคโทรนิค (โซแน็ก) ฉีดพองาม (เล็กน้อย) บริเว็นช่องเสียบลำโพงสีเขียว (ปิดเคื่องถอดปลั๊กก่อนฉีดนะ)  แล้วทิ้งไว้สักชั่วโมง ก็ทดลองใช้งาน

- ถ้ายังไม่ได้ ยกไปที่ร้าน บอกว่าใส่ซาวด์การ์ดให้หน่อย  ซาวการ์ดตลาดๆราคาไม่เกิน 350
  ร้านมาตรฐานไม่น่าคิดค่ามือ  แต่ถ้ามันคิดก็ไม่น่าเกิน 200  สรุปถามราคาก่อน เกิน 5-600 อย่าทำหาร้านใหม่

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05, มกราคม 2009, 10:31:21 AM »
- ก่อนอื่นลองตามท่านไก่ว่า  เช็คดูบน Device manager

- ถ้ายังไม่ได้ ใช้น้ำยาทำความสะอาดอิเลคโทรนิค (โซแน็ก) ฉีดพองาม (เล็กน้อย) บริเว็นช่องเสียบลำโพงสีเขียว (ปิดเคื่องถอดปลั๊กก่อนฉีดนะ)  แล้วทิ้งไว้สักชั่วโมง ก็ทดลองใช้งาน

- ถ้ายังไม่ได้ ยกไปที่ร้าน บอกว่าใส่ซาวด์การ์ดให้หน่อย  ซาวการ์ดตลาดๆราคาไม่เกิน 350
  ร้านมาตรฐานไม่น่าคิดค่ามือ  แต่ถ้ามันคิดก็ไม่น่าเกิน 200  สรุปถามราคาก่อน เกิน 5-600 อย่าทำหาร้านใหม่

จะลองไปทำตามค่ะ ขอบคุณทั้งสองคนมากๆค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top