Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับกล้องอัดวีดีโอรุ่นพกพา  (อ่าน 11158 ครั้ง)

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา

คือเหมียวเล็กแยกไม่เป็น ว่ามันอัดเป็นไฟล์อะไร (ว่าอย่างไหนจะสะดวกในการเซฟแล้วตัดต่อ)
เจ้านายเขาอยากได้เครื่อง Sony

ตัวอย่างที่มองๆ ไว้

Sony HandyCam (HD : High-Definition) HDR-SR10E (New 2008)

รูปแบบในการบันทึกแบบ HD  AVCHD (1920 / 1440 x 1080i) 
HD Video Codec  MPEG-4 AVC / H.264 
รูปแบบในการบันทึกแบบ SD  MPEG-2 (720 x 576 / 480)

Sony Handycam (HDD : Hard Disk Drive) DCR-SR220E (ปี 2008)

รูปแบบในการบันทึก  Hard Disk Drive
Video Codec  MPEG-2

คือว่า เหมียวเล็กแยกไม่เป็น เหอๆๆ รับผิดชอบรับไฟล์มาตัดต่ออย่างเดียว (ถ้าคอมเหมียวเล็กมันทำได้)
 :cheesy:

เพิ่มเติม

อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
กล้องพวกนี้จะมีข้อดีคือว่าสะดวกในการใช้งานครับ ถ่ายเสร็จเสียบสาย จากนั้นก๊อปปี้ไฟล์ลงเครื่อง แล้วทำการตัดต่อได้เลยครับ
(คล้ายๆ กับกล้องเป็น USB HDD ตัวหนึ่ง)

ในการถ่ายปกติ กล้องทั้งสองตัวรองรับระบบภาพแบบ SD (Standard MPEG2 [แอท]720x576) ซึ่งเทียบเท่ากับ DVD ครับ

หากต้องการใช้งานแบบภาพละเอียดกว่านั้นก็ยังสามารถเลือกระบบภาพเป็น AVCHD ได้อีกด้วย
(1080i สำหรับระบบภาพแบบ HD - หนักเครื่องมากครับ เวลาตัดต่อ  :haha: )

ขอตัดสิน (ด้วยความเห็นส่วนตัว) ว่ากล้องทั้งสองตัวน่าสนใจครับ เหมาะสำหรับการใช้งานทั่วไปได้อย่างสบายๆ ครับ
ถ้าจะเผื่อใช้งานสำหรับทีวี 32"+ ก็มองรุ่นที่มี AVCHD ไว้เลยก็ดีครับ

แต่ว่า Sony ราคากล้องจะแพงกว่ายี่ห้ออื่น ที่คุณสมบัติใกล้เคียงกันครับ ถ้าไม่ติดเรื่องนี้ ก็ซื้อได้เลยครับ
 :rolleyes:

• *
ในการถ่ายปกติ กล้องทั้งสองตัวรองรับระบบภาพแบบ SD (Standard MPEG2 [แอท]720x576) ซึ่งเทียบเท่ากับ DVD ครับ
หากต้องการใช้งานแบบภาพละเอียดกว่านั้นก็ยังสามารถเลือกระบบภาพเป็น AVCHD ได้อีกด้วย
(1080i สำหรับระบบภาพแบบ HD - หนักเครื่องมากครับ เวลาตัดต่อ  :haha: )

แต่ว่า Sony ราคากล้องจะแพงกว่ายี่ห้ออื่น ที่คุณสมบัติใกล้เคียงกันครับ ถ้าไม่ติดเรื่องนี้ ก็ซื้อได้เลยครับ

ปัญหาคือ เขาติดที่จะเอา Sony (ของดี) นี่แหละ เหอๆๆ  :razz:

ตกลงถ้าตัว AVCHD เวลาตัดต่อแล้วมันหนักเกินไป ก็คงเลือกอีกตัวแล้วหละ ขอบคุณคร้าบบบ  :adore:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
ตกลงถ้าตัว AVCHD เวลาตัดต่อแล้วมันหนักเกินไป ก็คงเลือกอีกตัวแล้วหละ ขอบคุณคร้าบบบ  :adore:
ดีแล้ว เอาไว้ต่อรองเอาคอมใหม่ด้วยเลยครับ  :rolleyes: :rolleyes:

kaikimao

ตัวนี้มันรองรับ MPEG2 ด้วยครับ เลือกในกล้องว่าจะให้เป็น SD (MPEG2 720x576) หรือว่า HD (1080i) แบบว่าถ่ายได้หมดทั้งสองแบบครับ

(ถ้าไม่ห่วงเรื่องจ่ายเงินเอง ผมเชียร์ัตัวนี้มากกว่า)
 :smitten-1:

• *

เจ๊แอ๊ดมินเหมียวเล็กซื้อมาแล้วหนะ

Sony HandyCam (HD : High-Definition) HDR-SR10E (New 2008)

ยังไม่ได้ลองเครื่องเลย (เขาซื้อมา เหมียวเล็กจัดการ)

เห็นแล้วก็ตะหงิดๆ อยากซื้อมาเล่นเองซักตัววุ้ย เหอๆๆ  :razz:

อ่อ เครื่องเล็กดี พกพาสะดวก เวลาอัดก็ไม่หนักมือ  :cool:

• *
ขอโทษครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

kaikimao

ขอโทษครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

ราคาที่เมืองไทย อยู่ที่ สองหมื่นกลางๆ จนถึงเกือบๆ สามหมื่นครับ

• *
อือครับ ตอนนี้กำลังชั่งใจ ขายcanon450D เอา nikonD90 ดีรึเปล่า

kaikimao

อือครับ ตอนนี้กำลังชั่งใจ ขายcanon450D เอา nikonD90 ดีรึเปล่า

ดีครับ Nikon ถ่ายภาพคน สวยกว่า Canon ครับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: อยากถามเกี่ยวกับกล้องอัดวีดีโอรุ่นพกพา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20, มกราคม 2009, 02:52:35 PM »
ท่าน CrayoN จะขายเท่าไหร่.. แหะๆๆ แบบจะเอาหนะ แถมเยอะๆนะ ติดต่อหลังไมค์ก็ได้

• *
Re: อยากถามเกี่ยวกับกล้องอัดวีดีโอรุ่นพก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20, มกราคม 2009, 03:23:13 PM »
อ้างถึง
ท่าน CrayoN จะขายเท่าไหร่.. แหะๆๆ แบบจะเอาหนะ แถมเยอะๆนะ ติดต่อหลังไมค์ก็ได้
กำลังตัดสินใจอยู่ครับ แต่ใจจริงไม่ค่อยชอบ nikon เท่าไหร่
รึจะเอา 5D mkII ดี ถ่ายวิดีโอได้เหมือนกัน 555 ไปกันใหญ่แล้วตู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21, มกราคม 2009, 06:46:20 AM โดย CrayoN »

kaikimao

Re: อยากถามเกี่ยวกับกล้องอัดวีดีโอรุ่นพก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21, มกราคม 2009, 01:15:36 AM »
รึจะเอา 5D mkII ดี ถ่ายวิดีโอได้เหมือนกัน 555 ไปกันใหญ่แล้วตู

เิอาลิ้งค์มาทิ้งไว้ให้ เผื่อใครจะอยากได้บ้างครับ  :cheesy:

Canon redefines the future of photography:
21.1 MP EOS 5D Mark II offers Full HD video capture

http://www.dpreview.com/news/0809/08091705canon_5dmarkII.asp

สำหรับผม กล้องตัวนี้เสียอยู่เรื่องเดียวครับ...

"แพงค่อดๆ" :crying:

• *
Re: อยากถามเกี่ยวกับกล้องอัดวีดีโอรุ่นพกพา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2009, 02:25:08 PM »

อ๊ากกกกกกกกกก

ดันลืมตั้งค่าเป็น sd ไปอัดเป็น hdd มันได้ไฟล์.mts

มานคืออารายยยยยย
 :hitwall: :hitwall: :hitwall:

เค หาตัวคอนเวิร์ทได้ละ น่าจะโอเคละ เหอๆ

(ไม่โอค่อยมาบ่นใหม่ เหอๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04, กุมภาพันธ์ 2009, 02:29:44 PM โดย LittleCat »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2009, 02:37:20 PM »
http://filext.com/file-extension/mts จะ convert ได้มั้ยล่ะเนี้ย

ปล.
http://www.shutterphoto.com/photo_trip/shutterphototrip.mov

ตัวอย่างวิดีโอจาก 5D markII ชอบมาก เหลือราคาอย่างเดียว
รอให้ถึง 20000 ก่อนเถอะ  :cheesy:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top