Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: FW: โปรดนำเอาหญ้าที่ม้าไว้กินไปถวายด้วยน  (อ่าน 5520 ครั้ง)

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 430
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
เวลาไปสการะ พระบรมรูปที่มีม้าทรงอยู่ โปรดนำเอาหญ้าที่ม้าไว้กินไปถวายด้วยนะคับ
อ่านที่มาได้ ข้างล่าง

(ช่วยๆกันเผยแพร่ เพื่อประเทศไทย)

พอดีเมื่อวานไปถวายเทียนพรรษาที่วัดหลวงพ่อโอภาษีครับ คิดว่าเพื่อนๆที่อยู่แถวพระราม 2 คงรู้จักกันทุกคน

เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมก็ไปกับที่บ้านรวม 5 คน เข้าไปถึงกุฎิที่พ่อผมบอกว่า เป็นพี่ชายของเจ้าอาวาส เป็นหลวงพ่อ อายุราวๆ 70 ตาซ้ายเสียอ่ะครับ เห็นบอกว่าองค์นี้เก่งมาก  ก็เข้าไปถวายเทียนพรรษาพร้อมๆ กับอีกหลายๆ คนที่มาหาหลวงพ่อเช่นกัน พอถวายเทียนเสร็จหลวงพ่อท่านก็เล่าว่าท่านนิมิต(ฝัน) ว่าท่านได้ไปนรกครับ ไปเจอเท้าเทพสุวรรณ(ยมฑูต) ท่านก็เล่าว่า

ท่านถามสุวรรณว่าท่านตายแล้วหรอ สุวรรณบอกว่าท่านยังไม่ตายแต่จะพาไปเที่ยว แล้วเค้าก็พาหลวงพ่อเดินไป เดินไปเรื่อย จนถึงระยะหนึ่ง หลวงพ่อหยุดเดิน สุวรรณที่เดินนำก็เดินกลับมาครับ แล้วถามว่า หยุดทำไม ท่านก็ตอบว่า เดินตั้งนานแล้วในนรกไม่เห็นมีอะไรเลย

ระหว่างนั้นท่านก็บรรยายบรรยกาศของนรก ว่านรกมีไฟเพลิงสีส้มแดง แต่ไม่มีควัน แล้วก็ไม่ร้อน ที่ท่านไม่ร้อนเพราะท่านมีบุญดีอยู่ แล้วสุวรรณก็ถามต่อครับว่าอยากเห็นอะไรละ ท่านตอบว่า อยากเห็นต้นงิ้ว และกะทะทองแดง สุวรรณบอกว่าไม่มีหรอก มนุษย์อุปโหลกขึ้นมาเองทั้งนั้น ในนี้มีแต่ไฟโลกัณฑ์ เดินไปอีกหน่อยแล้วจะรู้เอง ท่านก็ได้เดินต่อไป สิ่งที่ท่านเห็นก็คือ เหวที่มีไฟแดงฉานอยู่ข้างล่าง สุวรรณบอกว่า ใครทำกรรมชั่วมากก็จะอยู่ข้างล่างสุด ทำกรรมชั่วน้อยก็จะอยู่ข้างบน ซึ่งข้างล่างจะร้อนกว่าข้างบน

คราวนี้เดินต่อไปเรื่อยๆ ท่านก็เห็นทางสามแพร่ง มีน้ำกั้นอยู่ จึงได้ถามสุวรรณว่านี้คืออะไร สุวรรณตอบว่านี่คือทางไปนรก สวรรค์ โลกมนุษย์ ซึ่งมีคนยืนในช่องทางไปโลกเยอะมากๆ มีบางคนแอบซุกเพื่อหลบน้ำที่จะต้องผ่าน  ท่านจึงถามว่าน้ำนี่คืออะไร สุวรรณตอบว่าน้ำนี่ใช้ชะล้างจิตใจ ให้ลืมอดีต แล้วไปเกิดใหม่ คนที่หลบหลีกน้ำนี้ไปได้จะต้องเป็นทุกข์(ที่เข้าใจคือระลึกชาติได้)

แล้วท่านก็เล่าว่า พวกสส.ที่มันได้ดีเพราะมันกินบุญเก่า เหมือนปลูกต้นแอปเปิ้ลไว้ ตัวเองปลูกตัวเองก็ได้กิน เมื่อต้นแอปเปิ้ลหมด ก็อดกิน ก็เหมือนกับพวกสส.ที่กินบุญเก่าอยู่ เราไม่สามารถไปทำอะไรเค้าได้ ต้องรอให้เค้าหมดบุญไปเอง

หลวงพ่อท่านก็ถามสุวรรณต่อว่าวิญญาณมนุษย์ไปเกิดก็เยอะ แล้ววิญญาณที่ยังอยู่ที่โลกก็เยอะ ทำไมไม่จับมาให้หมด สุวรรณก็ตอบว่า จับมาไม่ได้เพราะเค้ายังไม่หมดอายุขัย ร่างกายคนเรามี สังขาร (ร่างกาย) และจิตวิญญาณ เมื่อละสังขารแล้ว แต่ยังไม่ละจิตวิญญาณ คือยังไม่ถึงที่ตาย เช่นพวกฆ่าตัวตาย หรือถูกรถชนตาย วิญญานก็จะต้องวนเวียนอยู่ในโลกไปจนกว่าจะถึงเวลาที่ละวิญญาณแล้ว ถึงจะไปรับมาได้

แล้วหลวงพ่อก็เดินต่อไปอีก คราวนี้ไปเจอแอ่งน้ำลักษณะเหมือนเขื่อน ซึ่งมองไปที่กำแพงกั้นน้ำ สิ่งที่ท่านเห็นคือ ม้าตัวผอมเซียว ซึ่งมี พระเจ้าตาก และพระปิยะมหาราช ยืนขว้างลำน้ำอยู่

ท่านบอกว่า ที่เห็นอยู่คือกษัตริย์เก่าๆ ช่วยไม่ให้กรุงเทพฯ ถูกน้ำท่วม จริงๆก รุงเทพฯต้องถูกน้ำท่วมไปนานแล้ว แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ที่ม้าจะหมดแรง จากความหนาวของน้ำ แล้วการอดอาหารมานาน หลวงพ่อท่านพูดจบท่านน้ำตาท่านก็ไหลออกมา แล้วบอกให้ทุกคนที่ได้รับฟังเรื่องราวของท่าน ว่าเป็นนิมิตของท่าน จะเชื่อหรือไม่ก็ได้ เพราะท่านก็ยังคิดว่าเป็นความฝันของท่าน แต่ท่านก็กำชับกับทุกๆคนเอาไว้ว่า เวลาไปที่วงเวียนใหญ่ หรือพระบรมรูปทรงม้า หรือที่ไหนก็แล้วแต่ที่มี พระบรมรูป ให้กราบไหว้โดยนำหญ้าที่ม้ากิน ล้างให้สะอาดไปถวายด้วย เพื่อให้ม้ามีกำลังยืนต่อไปได้

ผมก็คิดว่านี่เป็นสิ่งที่ทุกคนมองข้ามไปจริงๆ เพราะคนส่วนมากเวลาไปไหว้ก็จะนำแต่ดอกไม้ไปไหว้เท่านั้น สิ่งหนึ่งที่ผมคิดคือมันแปลกมากที่อยู่ๆ เข้าไปถวายเทียนแล้วท่านก็เล่าเรื่องนี้ให้ฟัง ในเมื่อมีโอกาสได้รับรู้ ก็ควรเผยแพร่แก่ทุกๆ คนครับ ก็อยากจะฝากเพื่อนๆ แต่อันนี้สุดแล้วแต่ความเชื่อครับ

ปล.ข้อความใดไม่เหมาะสมช่วยแจ้งด้วยครับจะได้ลบทิ้ง
ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, ตุลาคม 2009, 11:15:28 AM โดย เซียวเหล่งนึ่ง แห่งสำนักสุสานโบราณ »

อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: FW: โปรดนำเอาหญ้าที่ม้าไว้กินไปถวายด้วยนะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2009, 07:17:46 PM »
ปล.ข้อความใดไม่เหมาะสมช่วยแจ้งด้วยครับจะได้ลบทิ้ง

แจ้งแก้ไขแล้วกันครับ

• สการะ -> สักการะ
  • เท้าเทพสุวรรณ -> ท้าวเทพสุวรรณ
  • บรรยกาศของนรก -> บรรยากาศ
  • มนุษย์อุปโหลกขึ้นมาเองทั้งนั้น

อุปโหลก -> ไม่มีความหมาย
อุปโลกน์ แปลว่า ยกกันขึ้นเป็น

ส่วนตัวเคยพยายามศึกษาเรื่องพวกนี้อยู่บ้าง

หลายเหตุการณ์ถ้ามองๆ ไป สามารถหาคำอธิบายทางวิทยาศาสตร์มาอ้างอิงได้ จะว่างมงาย ก็ใช่ที่ ?

จะว่าเป็นความเชื่องมงายไม่เชิง จะว่าเป็นเรื่องจริง ก็ไม่สามารถหาหลักฐานมาให้ดูได้

สุดท้าย ตระหนักว่าเรารู้ แต่ไม่หลง ไม่ประมาท เท่านั้นก็น่าจะพอ

อย่าเชื่อตามๆ คนอื่น เชื่อแบบตามๆ กันไป อันนั้นไม่ดี

จะบอกแต่ว่าไม่ใช่ ไม่เชื่อ โดยไม่เคยลองหาข้อมูล ก็ไม่ใช่

สุดท้ายก้าวตามสายกลางแบบพุทธฯ คงจะดีที่สุด  :smitten-1:

...

• บุคคลทั่วไป
จะหาซื้อหญ้าได้ที่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2009, 07:42:53 PM »
แล้วจะหาซื้อหญ้าได้ที่ไหนคะใครรู้บอกกกันด้วยนะ อย่าคิดว่าเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องงมงายเพราะอะไรๆก็เกิดขึ้นได้ มันเป็นสิ่งที่วิทยาศาสตร์พิสูจน์ไม่ได้หรอกค่ะ ก็เหมือนเราเวลาไม่สบายใจก็จะหาที่พึ่งหรือเวลาอยากมีจิตที่สงบโดยมีที่พึ่งคือวัดแล้ววิทยาศาตร์สามารถพิสูจได้ไหมละคะว่าเพราะอะไรเราถึงดีขึ้นมันพิสูจน์ออกมาเป็นค่าของสูตรหรือทางเคมีไม่ได้หรอกค่ะ เหมือนกับบั้งไฟพญานาคที่หาทางพิสูจน์จนออกมาได้ว่าเป็นก๊าซมีเทนผสมกับก๊าซนั้นก๊าซนี้ แล้วทำไมไม่ลงไปพิสูจน์ล่ะคะว่าพญานาคมีจริงหรือไม่จะได้รู้กันไปเลย แล้วยิ่งเป็นเรื่องนี้ทุกคนน่าจะคิดย้อนกลับไปดูเหตุการณ์ที่เคยเกิดขึ้นตั้งแต่เรื่องที่บางขุนเทียนถูกน้ำท่วมจนให้เห็นแต่เสาไฟฟ้ากลางน้ำเคยคิดไหมคะว่าทำไมมันไม่ท่วมกรุงเทพฯสักทีจริงค่ะที่ความสูงต่ำของพื้นที่ต่างกันแต่มันน่าจะท่วมไปแล้วจริงๆนี่คะลองไปคิดดูนะคะว่าที่ดิฉันพูดมาจริงหรือไม่

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• ~ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย~
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 15
  • นักฆ่าไร้นาย
ท่านสิ้นอายุขัยแล้ว  <<< เข้าข่ายหมิ่นฯนะครับ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 430
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
Re: FW: โปรดนำเอาหญ้าที่ม้าไว้กินไปถวายด้วยน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2009, 03:24:53 PM »
ท่านสิ้นอายุขัยแล้ว  <<< เข้าข่ายหมิ่นฯนะครับ

จากของเหมียวเล็กข้างบนเหรอ?  :huh:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออนไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1914
    • SMFjusthost.com
Re: FW: โปรดนำเอาหญ้าที่ม้าไว้กินไปถวายด้วยน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2009, 04:38:10 PM »
ใช่  แก้ออกแล้วหละ  กันไว้ดีที่สุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top