Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลืออีกน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  (อ่าน 9600 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikoch

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
การเพิ่มตัวเลือกขนาดฟอนด์
ในส่วนของขั้นตอน

เติมส่วนนี้ต่อท้าย (ก่อน echo '<br />'; )
โค๊ด:

เพิ่มในส่วนของหมายเลข 1 หรือ หมายเลข 2 ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะมีภาพประกอบ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
Re: ขอความช่วยเหลืออีกน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2009, 12:52:26 PM »

แล้วลองเลือกดูอีกทีนะคะ ว่าควรวางไว้ตรงไหนสำหรับการปรับแต่งที่จะแก้
ถ้าวางแล้วมันไม่แสดงผล แจ้งเออเร่อ ก็ลองแก้ไปเรื่อยๆ ค่ะ ด้วยการไล่เปลี่ยนไปทีละบรรทัด

หมั่นเปลี่ยนหมั่นแก้เองเรื่อยๆ แล้วก็จะค่อยๆ เข้าใจเอง
ว่าสคริปแบบไหน วางก่อนหรือหน้าสัญลักษณ์ไหนแล้วมันจะเออเร่อหรือไม่

:smiley:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

ออฟไลน์ ก๊วนกวน

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 21
    • pop music box
Re: ขอความช่วยเหลืออีกน่ะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2009, 03:31:35 PM »

:firstaid: :firstaid:   เอามาโชว์ 55+ พิมพ์สีจนตาลาย55+
 :adore:  ขอบคุณทุกๆท่านครับที่อบรมสังสอนผมมาครับ  555+

จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2009, 08:54:34 PM »
ขอบคุณคุณก๊วนกวน ช่วยสอนเราด้วยได้เปล่าค่ะ
เราอย่างทำเป็นเร็วๆค่ะ รู้สึกอึดอัดตัวเองอย่างไรไม่รู้
ทำไม่ได้สักที่ค่ะ ช่วยสอนเราแบบละเอียดจะเป็นการ
กวนหรือเปล่าค่ะ เอาแบบง่ายๆ น่ะค่ะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2009, 11:00:24 PM »
ขอบคุณคุณก๊วนกวน ช่วยสอนเราด้วยได้เปล่าค่ะ
เราอย่างทำเป็นเร็วๆค่ะ รู้สึกอึดอัดตัวเองอย่างไรไม่รู้
ทำไม่ได้สักที่ค่ะ ช่วยสอนเราแบบละเอียดจะเป็นการ
กวนหรือเปล่าค่ะ เอาแบบง่ายๆ น่ะค่ะ

ใจเย็นครับผมเป็นแค่พื้นฐานเองครับเพิ่งหัดทำครับ ได้พี่ๆที่นี่ช่วยดูแลและสอนครับ
จนป่านนี้ยังไม่เก่งเลยครับ คือผม อ่อนภาษาอังกฤษ เลยมักจะทำอะไรช้ากว่าคนอื่นครับ
บร์อดพังประจำครับ แต่ช่วงนี้ มาป่วนครับ  :adore:

จงเต้น  โดยคิดว่าไม่มีใครมองอยู่
จงรัก    โดยคิดว่าจะไม่ได้รับความเจ็บปวดเลยซักครั้ง
จงร้องเพลง  โดยคิดว่าไม่มีใครกำลังฟังอยู่
จงทำงาน     โดยคิดว่าไม่ต้องการเงิน
จงใช้ชีวิต     โดยคิดว่าวันนี้เป็นวันสุดท้าย >> Series :: เรื่อง My Name is Kim Sam Soon

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 07:53:26 AM »
ไม่เป็นไรค่ะ กวนก๊วน เราก็ไม่ค่อยจะเก่งสักเท่าไหร่ พี่ๆ เขาสอนที่เว๊บ
เรายังทำไม่ค่อยจะได้เลยค่ะ บอกตรง ๆ น่ะค่ะ ว่าอึดอัดมากค่ะ เราชอบ
เปรียบเทียบกับท่านอื่นๆ ว่าทำไมเขาทำได้ และ ทำไมเราทำไม่ได้ค่ะ
แต่เราจะพยายามน่ะค่ะ ทำให้ถึงที่สุดแหละค่ะ

cat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 08:26:27 AM »
งั้นควรจะเริ่มหัด "ไม่ไปเปรียบเทียบกับคนอื่น" นะ แล้วชีวิตจะสดใสกว่านี้

ความสามารถของแต่ละคนแตกต่างกันไป ใช่ว่าจะต้องทำให้ได้ทำให้เป็นกันหมดทุกอย่างหมดทุกคน

:wink:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 08:30:55 AM »
ของเราเป็นแบบนี้ค่ะ เราต้องเพิ่ม เพิ่มตัวเลือกขนาดฟอนต์
ช่วยเราด้วยค่ะ ช่วยเพิ่มเติมโค๊ต ให้ด้วยค่ะ จักเป็นพระคุณยิ่ง

Post.template.php
         if ($i != count($context['bbc_tags']) - 1)
            echo '<br />';
      }

echo '
               <select onchange="surroundText(\'[color=\' + this.options[this.selectedIndex].value.toLowerCase() + \']\',\'[/color]\', document.forms.' . $context['post_form'] . '.' . $context['post_box_name'] . '); this.selectedIndex = 0;">
                  <option value="" selected="selected">', $txt['change_color'], '</option>
                                 <option value="Aqua" style="color:aqua;">Aqua</option>
<option value="Black">', $txt[262], '</option>
   <option value="Red">', $txt[263], '</option>
   <option value="Yellow">', $txt[264], '</option>
   <option value="Pink">', $txt[265], '</option>
   <option value="Green">', $txt[266], '</option>
   <option value="Orange">', $txt[267], '</option>
   <option value="Purple">', $txt[268], '</option>
   <option value="Blue">', $txt[269], '</option>
   <option value="Beige">', $txt[270], '</option>
   <option value="Brown">', $txt[271], '</option>
   <option value="Teal">', $txt[272], '</option>
   <option value="Navy">', $txt[273], '</option>
   <option value="Maroon">', $txt[274], '</option>
+++++++++++++++++++
เติมส่วนนี้ต่อท้าย (ก่อน echo '<br />'; )
โค๊ด:

// Print a drop down list for all the fonts sizes are aviable!
   if (!isset($context['disabled_tags']['size']))
echo ' <select onchange="surroundText(\'[size=\' + this.options[this.selectedIndex].value.toLowerCase() + \']\', \'[/size]\', document.forms.', $context['post_form'], '.', $context['post_box_name'], '); this.selectedIndex = 0; document.forms.', $context['post_form'], '.', $context['post_box_name'], '.focus(document.forms.', $context['post_form'], '.', $context['post_box_name'], '.caretPos);" style="margin-bottom: 1ex;">
   <option value="" selected="selected">', $txt['font_size'], '</option>
   <option value="9pt">', $txt['size_9'], '</option>
   <option value="10pt">', $txt['size_10'], '</option>
   <option value="11pt">', $txt['size_11'], '</option>
   <option value="12pt">', $txt['size_12'], '</option>
   <option value="13pt">', $txt['size_13'], '</option>
   <option value="14pt">', $txt['size_14'], '</option>
   <option value="16pt">', $txt['size_16'], '</option>
   <option value="18pt">', $txt['size_18'], '</option>
   <option value="20pt">', $txt['size_20'], '</option>
   <option value="22pt">', $txt['size_22'], '</option>
   <option value="24pt">', $txt['size_24'], '</option>
   </select>';
+++++++++++++++++++++เราจะนำโค๊ตสีน้ำเงินไปใส่แต่ใส่ไม่ถูกค่ะ
ขั้นตอนที่สอง.
เปิดไฟล์ Themes/default/language/Post.thai.php (หรือ Post.thai-utf8.php)
ค้นหาส่วนนี้
โค๊ด:

$txt[533] = 'แบบตัวอักษร';

เติมส่วนนี้ต่อท้าย
โค๊ด:

$txt['font_size'] = 'ขนาดตัวอักษร';
$txt['size_9'] = '9pt';
$txt['size_10'] = '10pt';
$txt['size_11'] = '11pt';
$txt['size_12'] = '12pt';
$txt['size_13'] = '13pt';
$txt['size_14'] = '14pt';
$txt['size_16'] = '16pt';
$txt['size_18'] = '18pt';
$txt['size_20'] = '20pt';
$txt['size_22'] = '22pt';
$txt['size_24'] = '24pt';

โค๊ตสีชมพูเรายังหาไม่พบค่ะเข้าไปแล้วไม่เจอเลย
ต้องทำอย่างไรค่ะ

ท่านใดพอมีความรู้ช่วยเราด้วยน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 08:33:12 AM โดย nikoch »

NoName

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 11:58:35 AM »
ใส่เข้าไปตรงใหนก็ได้ก่อนเครื่องหมาย ?>

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 12:17:24 PM »
ใส่แล้วมันเป็นแบบนี้ค่ะ ต้องแก้ไขอย่างไรค่ะ
โอ้ย!!!!! เซ็งจริง ๆ เืมือไหร่ จะได้เสียที่หนอ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 01:18:14 PM »
ไชโย ทำได้แล้วค่ะ ดีใจจัง คริๆๆๆๆๆ
แต่ยังมีคำถามอีกนิดน่ะค่ะ เชิญผู้สันทัดตอบด้วยค่ะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 01:25:16 PM »
ไชโย ทำได้แล้วค่ะ ดีใจจัง คริๆๆๆๆๆ
แต่ยังมีคำถามอีกนิดน่ะค่ะ เชิญผู้สันทัดตอบด้วยค่ะ

555+ ตกลงพี่ใช้ชี่อนี้แล้วกันนะครับ บอกแล้วคับผมงง
จริงคือพี่ๆที่สอนเขาจะได้ทราบนะครับว่าพี่พัฒนา ไปถึงไหนแล้ว ครับ
จะได้สอนต่อเนื่องครับ จากประสบการณ์ของผมครับ อย่าคิดมากครับ พี่ๆเขาใจดีครับ   :firstaid:

http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=2366.0 ใช่คนเดวกันไหมครับ  :wink:

555+ ไม่ว่าอะไรหรอกครับ  :razz: :razz:  คุยได้ครับ 55

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 01:53:40 PM โดย ก๊วนกวน »

NoName

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 01:43:59 PM »
คงจะยังสับสนทางเพศอยู่มั๋ง !!

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 01:58:13 PM »

ถ้าแบบนี้ตามกระทู้นี้เลยครับ

http://www.zone-it.com/58309 การใส่ตัวเลือกเมนูชนิด Dropdown ให้กับ Font และ Size ที่แบบฟอร์มโพส

:smitten:  ความรู้ไม่สิ้นสุดครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2009, 02:05:40 PM »

555+ ตกลงพี่ใช้ชี่อนี้แล้วกันนะครับ บอกแล้วคับผมงง
จริงคือพี่ๆที่สอนเขาจะได้ทราบนะครับว่าพี่พัฒนา ไปถึงไหนแล้ว ครับ
จะได้สอนต่อเนื่องครับ จากประสบการณ์ของผมครับ อย่าคิดมากครับ พี่ๆเขาใจดีครับ   :firstaid:

http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=2366.0 ใช่คนเดวกันไหมครับ  :wink:

555+ ไม่ว่าอะไรหรอกครับ  :razz: :razz:  คุยได้ครับ 55

ไม่ใช่ค่ะ งงๆๆๆๆๆ อะไรหรือค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top