Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: >>ควรพักเครื่องคอมฯซักเท่าไรถึงจะเพียงพอกับอุปกรณ์ ดีคะ..?  (อ่าน 6375 ครั้ง)

ออฟไลน์ yuwanda_pa

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
>>ควรพักเครื่องคอมฯซักเท่าไรถึงจะเพียงพอกับอุปกรณ์ ดีคะ..?

เครื่องเปิดตลอด 24 ช.ม. เลยคะ  (สภาพอาการธรรมดาไม่มีแอร์) ควรจะปิดเครื่องเป็นเวลาเท่าไรดีเหรอคะ

ถึงจะเพียงพอกับความต้องการของอุปกรณ์ในเครื่อง ให้หายร้อนอ่ะคะ

ขอบคุณคะที่แนะนำสิ่งดีๆ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
ถ้ามันจำเป็นต้องใช้ ก็ต้องเปิดล่ะครับ

ตามปกติอุปกรณ์หลักๆ เค้าจะทดสอบการทำงานที่ผิดธรรมชาติ มาแล้วครับ

อาทิ Harddisk (อันนี้พี่ผมทำงานโรงงานฯ เล่ามา) เค้่าจะสุ่มมาจำนวนหนึ่ง เข้าห้องทรมาน

โดยกลุ่มหนึ่งจำสั่งให้อ่านเขียนทั้งวันทั้งคืน กลุ่มหนึ่งจะถูกให้ทำงานในห้องร้อน (ราวๆ ร้อยกว่าองศา)

ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะรอดชีวิตออกมาจากสมรภูมิได้ครับ (ทดสอบเสร็จแล้วทิ้งนะครับ ไม่เอามาขาย)

แต่ปัญหาที่มักเกิดจากการใช้งานต่อเนื่อง ก็คือ "ความร้อน" อันนี้ก็คงต้องจัดระบบระบายความร้อนภายในเคสให้ดีๆ ล่ะครับ

นอกเหนือจากนั้น ก็คงไม่มีอะไรต้องห่วงแล้ว

ปล. เครื่องผมเปิดทุกครั้งที่ต้องการใช้ เฉลี่ยหนึ่งวันเปิดราว 16+ ชม. บางอาทิตย์ เปิดเกือบทั้งวันทั้งคืนติดต่อกันสามสี่วัน (ช่วงเจองาน video เยอะๆ)
ปล2. ผมไม่ได้ห่วงเรื่อง service เครื่อง เพราะถือว่ามันเป็นค่าใช้จ่ายรวมในการทำงาน และปกติก็ซ่อมเองอยู่แล้ว เลยไม่มีค่าซ่อมเข้ามาบวกเพิ่ม มีแต่ค่าอะไหล่ที่จำเป็นต้องเปลี่ยนป็นครั้งคราว ตามสภาพ

ออฟไลน์ yuwanda_pa

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
ขอบคุณมากๆ น่ะคะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
เพาเวอร์ซัพพลายแหละที่จะไปก่อน  ระเบิดคาเคสก็มีมาแล้ว
ต่อมาก็ซีพียู ถ้าเปิดขนาดนี้สองปีก็น่าจะเสื่อมละ

kaikimao

เพาเวอร์ซัพพลายแหละที่จะไปก่อน  ระเบิดคาเคสก็มีมาแล้ว
ต่อมาก็ซีพียู ถ้าเปิดขนาดนี้สองปีก็น่าจะเสื่อมละ

P4 3.0E ของผมมันยังอยู่เลยครับท่านฯ ดูท่าทางจะเสียเป็นอย่างสุดท้ายด้วยมั้ง
(คงต้องถอยตัวใหม่ออกมาใช้ ให้ตัวเก่ามันน้อยใจ พังไปเอง  :grin: )

จะทิ้งซะก็เสียดาย ซื้อมาตั้งแต่ตัวละเจ็ดพันกว่า  :cry:
เคยวัดความเร็วการทำงานเทียบ Intel E2180 [แอท]1.6G ทำงานเสร็จไปก่อนแล้วสองสามนาที เครื่องนี้เพิ่งตามทัน  :cry:

ยิ่งเทียบราคาแล้วยิ่งช้ำ 7xxx.- กับ 2xxx.-  :crying:

อื่นๆ ที่ไปก่อนแล้ว
/ Mainboard เปลี่ยนใช้ตัวที่ 3 แล้ว
/ Power เปลี่ยนไปสองตัวแล้ว (รอหาวัตต์เต็มๆ ใช้อยู่)
/ HDD แบดคาเครื่องไปตัวหนึ่ง (พร้อม Power ตัวที่สองระเบิด) ไม่มีรอยใหม้ ส่งเคลมได้ตัวใหม่  :grin:
/ VGA AGP พังไปสี่ตัวแล้วมั้ง ตอนนี้ใช้ Onboard เครื่องเงียบสนิท+เย็นเฉียบ (งดเล่นเกมส์หนักๆ ทำงานอย่างเดียว  :tongue: )
    ตอนนี้รอ PCI-X (บอร์ดใหม่เป็นแบบลูกครึ่ง CPU 478 ใช้ DDR2+PCI-X)
/ เคสเก่าขึ้นสนิมหมดแล้ว น้องที่ทำสีรถยนต์อยู่ บอกว่าจะเอาไปทำสีให้
/ Mouse Logitech ทนถึก ใช้มาตั้งแต่ตอนซื้อ 550 ตอนนี้ราคาเหลือ 200+- ก็ยังไม่พัง

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ฮี่ๆๆๆ..  ของเราก้อเพิ่งถอย อี8400 ออกมา  ใช้แทน P4 3.0E รุ่นเดียวกะท่านไก่แหละ
ตัดต่อวิ่งปรื้ดๆๆๆ

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
โดยกลุ่มหนึ่งจำสั่งให้อ่านเขียนทั้งวันทั้งคืน กลุ่มหนึ่งจะถูกให้ทำงานในห้องร้อน (ราวๆ ร้อยกว่าองศา)

องศาฟาเรนไฮน์ป่ะ
องศาเซลเซียสนี่ น้ำเดือดละนะ เหอๆๆ

ตกใจหมดเลย เหอๆ
 :cheesy:
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

kaikimao

ฮี่ๆๆๆ..  ของเราก้อเพิ่งถอย อี8400 ออกมา  ใช้แทน P4 3.0E รุ่นเดียวกะท่านไก่แหละ

งานวีดีโอไม่ใช่งานหลักอ่ะครับ (นานๆ มาถี่) เลยไม่อยากเน้นเรื่องความเร็วขนาดนั้น

รองบนิดหน่อย กะจะลงซักสี่หัว / แรมสี่จิ๊ก / HDD Raid 0 / VGA Onboard

ทำ Effect ทีนึง รอสามวันคงจะเสร็จ  :grin:
ปล. จริงๆ เล็ง E8400 ไว้อยู่เช่นกัน แต่คิดว่าคงจะลง Q6600 ใช้ซะมากกว่า ถ้าไม่เปลี่ยนใจก่อน (หรือไม่ก็ CPU ราคาลดกว่านี้...)

องศาฟาเรนไฮน์ป่ะ
องศาเซลเซียสนี่ น้ำเดือดละนะ เหอๆๆ
ตกใจหมดเลย เหอๆ :cheesy:

องศาเซลเซียสจริงๆ ครับ ถึงเรียกได้ว่า ห้องทรมาน  :dev:

ปล. 100 องศาฟาเรนไฮนต์ = 37.77 องศาเซลเซียสครับ

ลองแปลงค่าอื่นเล่นๆ
http://www.stabb.com/tools/convert.html

รัตนาภา สีหามาตย์

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top