Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง LCD TV และปัญหาผมเปิดเครื่องอีกเครื่องไม่ได้  (อ่าน 5280 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนเหยียบฟ้า

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คำถาม  1.พอดีเพิ่งซื้อ LCD TV 22 นิ้วมาใช้แทนจอคอมเลยได้ไหมมีผลอะไรร้ายแรงหรือเปล่า
           2.พอดีคอมอีกเครื่องเป็นอะไรไม่ทราบน่ะครับ เวลาเปิดขึ้นมาแล้วมันขึ้นหน้าจอสีดำๆให้เลือก safe mode หรือ start window normaly ไม่ว่าเลือกอะไรมันก็จะติดตรง วินโดว์ลอกออน (เรียกถูกหรือป่าว) นานมากครับแล้วอยู่เฉยๆมันก็รีสตาทกลับไปกลับมาเป็นวงเวียนคอมพิวเตอร์ไปแล้วครับ  ไม่ทราบเป็นกับอะไรหาวิธีแก้ไขอย่างไรดีรบกวนใครมีข้อมูล ช่วยผมด้วยครับ  :help: :help:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
1. มันจะสว่างมากเลย แสบตา ลดแสงก็ไม่ค่อยลง เพราะทีวีเขาทำมาให้ดูไกล แต่เราจะเอามานั่งจ้องแบบจอคอม
2.อาจติดไวรัส หรือวินโดวส์เสียหายอาจต้องลงวินโดวส์ใหม่  ทดลองหาแอนติไวรัสดีๆมาใช้แล้วสแกนดูก่อนก็ได้

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
มาไม่ทันท่านเซียวฯ  :cry:

Q1.พอดีเพิ่งซื้อ LCD TV 22 นิ้วมาใช้แทนจอคอมเลยได้ไหมมีผลอะไรร้ายแรงหรือเปล่า

A1: จอ LCD TV ขนาด 22" ความละเอียดส่วนมากจะน้อยกว่า LCD Monitor 22" (LCD TV ~1366x768 // LCD Monitor ~1600x900, 1680x1050)
ถ้าใช้งานทั่วไปก็ถือว่ารับได้ ถ้าใช้งานกราฟฟิกส์ ถือว่าน้อยเกิน ยิ่งถ้าทำงานกับตัวหนังสือและเส้น (เช่น CAD) ยิ่งแล้วใหญ่ (และสียังไม่ค่อยจะตรงเท่าไรนัก เพราะ LCD-TV ปรับ Bright/contrast ได้สูงกว่าจอปกติ)

Q2.พอดีคอมอีกเครื่องเป็นอะไรไม่ทราบน่ะครับ เวลาเปิดขึ้นมาแล้วมันขึ้นหน้าจอสีดำๆให้เลือก safe mode หรือ start window normaly  ....
A2: เป็นได้ที่ RAM, Power supply , Windows ระบุให้แน่ชัดเลยไม่ถูกครับ เพราะมันเป็นได้ทุกอย่าง (ลองขุดกระทู้เก่าๆ ดู จะมีถกเรื่องนี้กันมาเยอะครั้งแล้ว)

• Ju
  • *
ขอบคุณครับ แต่ที่บอกให้หาสแกนไวรัสดีๆ เอ่อจะสแกนยังไงล่ะครับยังเปิดคอมไม่ได้เลย หรือท่านหมายถึงอะไรครับ???

ปล.กระทู้ที่ว่าให้ไปขุดให้ผมไปขุดจากไหนครับช่วยชี้แนะข้าด้วยท่านผู้อาวุโส
ปล2. ผมไม่ใช่นักโบราณคดี

• *
ไม่เข้าวินโดวส์ก็สแกนได้
- ใช้สแกนจากแผ่นไฮเรนบูตซีดี
- ใช้สแกนจากแผ่นมินีเอ็กพี-มินิพีอีทั้งหลายแหล่

หรือทดลองแบบนี้-
ถ้าอยู่ในดอส  หรืออยู่ในหน้าไบออส มันรีสตาร์ทไหม  ถ้ารีฯ โอกาสเป็นที่เพาเวอร์ซัพพลาย
ถ้าไม่รี เรื่องฮาร์ดแวร์ก็ลองมองข้ามไปก่อนได้ ดูที่ไวรัส หรือวินโดวส์ 

ป.ล. ไม่ใช่นักโบราณคดีก็ใช้ช่องค้นหาได้
http://www.justusers.net/forum/index.php?action=search2;params=YWR2YW5jZWR8J3wwfCJ8YnJkfCd8M3wifHNob3dfY29tcGxldGV8J3x8InxzdWJqZWN0X29ubHl8J3x8Inxzb3J0fCd8cmVsZXZhbmNlfCJ8c29ydF9kaXJ8J3xkZXNjfCJ8c2VhcmNofCd84Lij4Li14Liq4LiV4Liy4Lij4LmM4LiX

ใช้ค้นหาให้เป็นประโยชน์ เรื่องยาก อาจจะกลายเป็นเรื่องง่าย

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
กำ....  :huh:

ขอแก้คำพูดก็แล้วกัน
ลองขุดกระทู้เก่าๆ ดู จะมีถกเรื่องนี้กันมาเยอะครั้งแล้ว

ลองใช้เครื่องมือค้นหาของบอร์ด SMF  ดูจะมีถกเรื่องนี้กันมาเยอะครั้งแล้ว

ผมผิดเองล่ะ ที่ใช้ ภาษาปาก ทำให้คนอื่นอ่านแล้วไม่เข้าใจด้วย  :hitwall:

• Ju
  • *
อ่า......ขออภัยจริงๆครับ  แหมๆ ผมอาจเล่นไม่เข้าเรื่อง แต่ก็ขอบคุณจริงๆนะครับสำหรับความช่วยเหลือ แต่ตอนนี้  ตอนนี้  ตอนนี้...... ตอนนี้ผมใช้เจ้าเครื่องที่ว่านั่นได้แล้วและใช้มันพิมพ์ข้อความนี้ด้วย!!!!  ที่ได้นี่ก็แค่ถอดแรมมา ทาถูๆ ปัดฝุ่นนิดหน่อยมันเข้าได้ซะงั้น -*- น่าจาทำตั้งนานเนอะ
แต่ยังไงก็ขอบคุณมากจริงๆครับต่อไปจะไม่โชว์โง่แล้ว

ปล. ครอบครัวชาวจัสนี้ช่างอบอุ่นจริงๆ

• *
^_^  ก็เข้ามาบ่อยๆสิ ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้ก็มั่วเอา  ครอบครัวเดียวกัน 555+

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top