Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: utorrent -icon สีแดง  (อ่าน 30010 ครั้ง)

ออฟไลน์ babies

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
utorrent -icon สีแดง
« เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2009, 02:35:44 PM »
D/L bit โดยใช้ utorrent ปกติจะเป็นลูกศรชี้ลงสีฟ้า แต่ D/L ไปกลับกลายเป็นลูกศรสีแดง และการ D/L ก็หยุดเลย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แก้ไขอย่างไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 251
Re: utorrent -icon สีแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2009, 02:45:45 PM »
น่าจะเกิดจาก ตัวโปรแกรมติดต่อกับ tracker ไม่ได้ครับ
แก้ไม่ได้ ทางเวปบิตเค้าจะจัดการเองครับ
ถ้าเอาชัวร์ๆ กดดู status ของไฟล์ที่เป็นสีแดง มันจะมีบอกอยู่ครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2009, 12:15:28 PM »
ขอบคุณครับ
แต่รู้สึกว่า utorrent connect tracker และโหลดได้ช้ากว่า bitcomet นะครับ ไม่รู้ว่าใครเป็นอย่างผมบ้าง

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2009, 02:02:35 PM »
ของผมไม่เป็นครับ (1.8.1 build 12639 stable)

ถ้าตัวล่าสุด (1.8.2 - รู้สึกว่าจะยังไม่ stable) ใช้แล้ว conn=no, โหลดช้า, ติดต่อ tracker ได้บ้างไม่ได้บ้าง ฯลฯ

ปัจจัยอื่นๆ ก็มีผลกับการ load bit ครับ อาทิ conn=no, เน็ตที่เราใช้+seeder, isp ของฝั่งเราและ seeder (อาจมีการลิมิต การโหลดบิต), web tracker ฯลฯ

เมื่อก่อนใช้ BitComet ใช้ง่าย+ปัญหาน้อยครับ แต่กินแรมเยอะ เปิดโหลดไว้แล้วเปิดโปรแกรมใหญ่ๆ แล้วอืดไปถนัดตาเลยครับ
 :smiley:

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04, มีนาคม 2009, 01:54:14 PM »
ทำไมมันเป็นอย่างนี้

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04, มีนาคม 2009, 02:03:38 PM »
ทำไมมันเป็นอย่างนี้

เห็นของท่านใช้ Utorrent 1.9 จึงมีคำตอบให้ดังนี้ครับ

• แนะนำ uTorrent 1.8.1.12639 หรือรุ่นต่ำกว่านี้ครับ เพราะว่ารุ่นสูงกว่านี้ยังไม่ stable (เถียร) และระบบของ tracker อาจไม่รองรับ uTorrent 1.9 ครับ

:smiley:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04, มีนาคม 2009, 02:54:41 PM »
ที่ offline แล้วยังโหลดต่อได้เพราะ ตัวโปรแกรมไม่ได้ใช้ tracker เป็นตัวกลางในการรับส่งข้อมูล
tracker ถูกใช้แค่เป็นตัวชี้บอกว่าจะไปไฟล์ได้ที่ไหน เมื่อติดต่อปลายทางได้แล้ว tracker ก็หมดประโยชน์ครับ

เมากระจาย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04, มีนาคม 2009, 04:32:40 PM »
  • แนะนำ uTorrent 1.8.1.12639 หรือรุ่นต่ำกว่านี้ครับ เพราะว่ารุ่นสูงกว่านี้ยังไม่ stable (เถียร) และระบบของ tracker อาจไม่รองรับ uTorrent 1.9 ครับ
เห็นหมดเลยว่าท่านไก่โหลดไร  :razz:

usangi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16, กรกฎาคม 2009, 08:28:38 PM »
click ขวา ตรง file torrent ที่เป็นสีแดง แล้ว clike ตรง update trecker คะ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2009, 04:03:36 PM »
click ขวา ตรง file torrent ที่เป็นสีแดง แล้ว clike ตรง update trecker คะ

THX ครับ

แล้วเวลาปิดเครื่อง หรือเครื่องแอ้งค์ แล้วรีสตาร์ทใหม่ มันจะ check ไฟล์ บางครั้งเช็คเป็นชั่วโมงเลย ไม่ทราบว่าไปเซ้ตให้มันไม่เช็คได้มั๊ยครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2009, 04:42:16 PM »
แล้วเวลาปิดเครื่อง หรือเครื่องแอ้งค์ แล้วรีสตาร์ทใหม่ มันจะ check ไฟล์ บางครั้งเช็คเป็นชั่วโมงเลย ไม่ทราบว่าไปเซ้ตให้มันไม่เช็คได้มั๊ยครับ

ได้ครับ แต่ไม่แนะนำ เพราะว่าหากไฟล์ที่โหลดมา ไม่ครบ หรือบางส่วนหายไป (ขณะเครื่องดับ , block ที่โหลดมาบางส่วน อาจจะยังไม่เขียนลงดิสก์)

ส่วนนั้นๆ ก็อาจเสียหายได้ , แต่ถ้า check ก่อนจะโหลดต่อ ก็จะได้ทุกส่วน (block) มาแบบครบๆ ครับ

* ปกติถ้าจะปิดเครื่อง ให้ปิดโปรแกรม torrent ก่อนที่จะสั่งปิดเครื่องนะครับ ไม่งั้นเปิดมาใหม่ ก็ต้อง recheck ใหม่ (บางตัว)

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2009, 08:44:19 PM »
ไม่ recheck ก็ได้ แต่อย่างที่คุณไก่บอก โหลดเสร็จไฟล์เสียก็ตัวใครตัวมันครับ

kaikimao

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2009, 09:32:33 PM »
โหลดเสร็จไฟล์เสียก็ตัวใครตัวมันครับ

แต่ถึงไง ก็สามารถ check hash ใหม่ได้ครับ

โดยเลือกชื่องานแล้ว force Re-Check หรือ บังคับตรวจข้อมูล

:wink:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2009, 11:19:58 PM »
โหลดเสร็จไฟล์เสียก็ตัวใครตัวมันครับ

แต่ถึงไง ก็สามารถ check hash ใหม่ได้ครับ

โดยเลือกชื่องานแล้ว force Re-Check หรือ บังคับตรวจข้อมูล

สรุป ยังไงก็ต้อง recheck อยู่ดี

kaikimao

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2009, 12:06:05 AM »

สรุป ยังไงก็ต้อง recheck อยู่ดี

:haha: อ่ะ....

หมายถึงว่า ด้านบนเค้าถามว่า ถ้าจะตั้งให้ uTorrent ไม่รีเช็ค อ่ะครับ ถ้าอยากจะตั้งจริงๆ ก็ต้องมา Re-Check ด้วยตัวเอง หลังจากงานนั้นๆ ครบ 100% แล้ว

สรุปคือ อย่าไปตั้งมันเลย ให้มัน Re-Check ให้เราเลยน่ะดีแล้ว ไม่ต้องไปคอยเช็คเองทุกงานๆ
 :help:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top