Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำคอมพ์ประกอบสำเร็จจากโรงงานด้วยครับ  (อ่าน 5916 ครั้ง)

kai532

• บุคคลทั่วไป
จะซื้อคอมพิวเตอร์ที่ประกอบสำเร็จจากโรงงาน ยี่ห้อใด/รุ่นไหนดีครับ ? ที่มีคุณภาพดีสมราคา (งบประมาณ 13,000 ฿ รวมจอด้วย) เหมาะกับการใช้งานตามบ้านทั่วไป... ดูหนัง ฟังเพลง ไรท์แผ่น พิมพ์เอกสาร เข้าเว็บ โหลดนั้น โหลดนี้ เล่นเกมนิดหน่อย (ไม่ออนไลน์)

อนึ่ง หากเพิ่มงบเป็น 15,000 ฿ จะได้ notebook สักเครื่องไหมครับ ? (คอมพ์นะครับ ไม่ใช่สมุดจด)

ฅ. ในเมืองอุดรธานี

kaikimao

A1:

Acer -> คนใช้เยอะดี (แต่ผมไม่ชอบ)
Compaq -> support เดียวกันกับ HP
HP -> ดีหน่อย แต่แพง
Lernovo -> ถือว่าดี แต่หน้าตาเชย

ปล. เครื่องประกอบที่โรงงานน่ะ จริงๆ แล้วอุปกรณ์ต่างๆ ก็อุปกรณ์พื้นๆ ล่ะ บางรุ่นใส่อุปกรณ์ืที่มีคุณสมบัติที่ถือว่าไม่ดี (ในความคิดผม)

เครื่องประกอบ ถ้าเราเลือกอุปกรณ์เป็นชิ้นๆ และเลือกเป็น แล้วประกอบเข้าด้วยกัน ติดตั้งโปรแกรมอย่างเหมาะสม เครื่อง Brand ไหนๆ ก็สู้ไม่ได้ (ในราคาเท่ากัน)

A2: ถ้าพอมีเหลือซัก 17-18 น่าจะได้ Notebook Celeron ประสิทธิิ์ภาพใช้งานทั่วไปไหวครับ
(งานระดับ Photoshop นะ ไม่ใช่ Word แต่ไม่ถึงกับเล่นเกมส์กล่อง)
 :rolleyes:

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ประกอบดีกว่าหนา.. จะบอกให้

- อุปกรณ์ห่วย  โออีเอ็มทั้งนั้น  เมนบอร์ดบางตัวยังไม่มีชื่อรุ่นเลย
- หาไดรว์เวอร์ยาก
- ชอบทำเคสมาลึกลับ แกะยาก  จนบางครั้งอยากจะเอาขวานสับเลย 55+
- ราคา  จ่ายแพงกว่าทำไม

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • I'm from com-th.
สนับสนุนประกอบเอง    อีกหนึ่งเสียง       
สำหรับพวกที่มียี่ห้อ(ดัง ๆ)    เขาคิดราคายี่ห้อด้วย อย่างน้อยก็ 2000 ขึ้นซึ่งเราสามารถเอาเงินจำนวนนี้
ทำอะไรกับคอมที่เราจะซื้อได้เยอะ ครับ

kaikimao

เขาคิดราคายี่ห้อด้วย อย่างน้อยก็ 2000 ขึ้น

อันที่จริงค่าใช้จ่ายส่วนนี้คือค่าใช้จ่ายของระบบครับ

ต้องเข้าใจว่าท่านฯ ซื้อเครื่องนี้ที่จังหวัดใดซักจังหวัดในผืนแผ่นดินประเทศไทย

แต่ท่านฯ สามารถนำเครื่องไปซ่อมที่จังหวัดอื่นๆ ที่ไม่ใช่จังหวัดที่ท่านฯ ซื้อเครื่องได้ด้วย
(บางรุ่น/ยี่ห้อ เปลี่ยนจากจังหวัดใดเป็นคำว่าประเทศใด)

.
.
.

แต่ส่วนหนึ่งที่มีคนชื่นชมเครื่อง Brand น้อยกว่าเครื่องประกอบ เพราะว่าศูนย์บริการมักทำไม่ได้ดีเท่าเทียมกันในแต่ละที่  :haha: :haha:

กล่าวคือ หากท่านทำบุญมามากพอ ละแวกใกล้บ้านท่าน จะมีศูนย์ฯ ที่ให้บริการดี ช่างไม่จุกจิก เคลมเร็ว ฯลฯ

.
.
.

จึงเป็นบทสรุปว่า ถ้าท่านฯ ซื้อเครื่องและใช้เครื่องภายในประเทศไทยเท่านั้น และใกล้บ้านมีร้านคอมพิวเตอร์จำนวนมากพอจะสุ่มเลือกหาร้านดีๆ ได้

คำตอบสุดท้าย ท้ายที่สุดแล้ว ผมว่าซื้อเครื่องประกอบดีกว่าครับ ....

ออฟไลน์ CrayoN

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
Re: ช่วยแนะนำคอมพ์ประกอบสำเร็จจากโรงงานด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, มีนาคม 2009, 10:56:38 AM »
สรุป มันอยู่ที่ "บุญ" :haha:
ผมก็เอาเครื่องประกอบ

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
ท่านเซียวฯ ท่านไก่ฯ ท่านCrayoN ท่านนายเปี๊ยก !! ต้องตั้งหัวข้อ Hardware Software สำหรับคอมฯประกอบเอง แล้วครับท่านฯ
(ผมจะได้อาศัยเข้ามาเก็บอีกเหมือนเดิมครับท่านฯ อิอิ)

:smiley:    :adore:

kaikimao

ท่านเซียวฯ ท่านไก่ฯ ท่านCrayoN ท่านนายเปี๊ยก !! ต้องตั้งหัวข้อ Hardware Software สำหรับคอมฯประกอบเอง แล้วครับท่านฯ
(ผมจะได้อาศัยเข้ามาเก็บอีกเหมือนเดิมครับท่านฯ อิอิ)

:smiley:    :adore:

เรื่องนี้ผมรู้แล้วครับ เลยไม่มีโครงการที่จะเขียน

:grin:

.
.

ล้อเล่นนะครับ ใครอยากได้คอมฯ ใหม่ โพสถามก็ได้ครับ คอมฯ มันราคาเปลี่ยนแทบทุกวัน

เอาเป็นว่า
 > ในงบเท่าไร (จัดให้แล้วชอบมาบอกทีหลัง ว่าตังไม่พอ)

> เอาไปใช้อะไร (ลงโปรแกรมมาเยอะๆ แล้วกัน ผมใช้อะไรไม่ค่อยเป็นหรอก)

เอ๊ะ... ในวงเล็บนี่คุ้นๆ ว่าเป็นชีวิตผมเลยแฮะ  :cheesy:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top