Home Webboard ArticlesKnowledges  
ข่าวประกาศ:

:: กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด ::
กรุณากรอกอีเมล์จริงในการสมัคร และรับอีเมล์ยืนยันเพื่อใช้งานในบอร์ด

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหัวข้อ(Hdd มองเห็นข้อมูลแค่ 30GBที่เหลือหาย)  (อ่าน 54338 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช่างฝึกหัด

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
คือ ผมเป็นเด็กฝึกงาน ปัญหาคือ วันนี้พนักงานที่ทำงานหน้าร้านยกคอมฯมาให้ผมแล้วมีกระดาษสั่งการอยู่
ในนั้นเขียนว่า * Format ลงWindows ไม่ต้องเก็บข้อมูล * ผมก็คิดว่าให้ Format  ทั้ง 2 Driver คือ /C/D
ผมก็เริ่มลบ Driver D ก่อน(ไม่รู้วันนี้ทำไมนึกลบ D ก่อน) ทีนี้ สรุปเค้าจะให้เก็บ Driver D ไว้เพราะมีงานสำคัญของลูกค้า
แต่ผมดันลบ Driver D ไปเรียบร้อยแล้ว ผมจะต้องทำยังไงให้ได้ข้อมูลนั้นกลับมา

ปล. แค่ลบยังไม่ได้ Format แล้วก็ Driver C ยังเหมือนเดิมยังไม่ได้ทำอะไร วานช่วยผมทีนะครับไม่ไหวจริงๆนั่งเคลียดมาตั้งแต่เที่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09, มีนาคม 2009, 12:17:15 PM โดย ช่างฝึกหัด »

♪ ไม่ล้มบ้าง ชัยชนะก็ไม่เกิด ♪

♪ ไม่ท้อแท้ ไม่อ่อนแอ ไม่หวั่นไหว ♪

ออฟไลน์ LittleCat

• ไม่เต็มบาท
  • Administrator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 434
  • ตามโลกไม่ทัน
    • บอร์ดแมวเมา
Re: จะกู้ข้อมูลเนื่องจากไดว์ถูกลบ......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, มีนาคม 2009, 09:13:39 PM »

งานหนักเลยสิทีนี้   :haha:

เป็นกำลังใจให้คนตอบนะจ๊ะ
อย่าคิดว่าตนเองเก่ง อย่าคิดว่าคนอื่นขาดตนเองไม่ได้ -- หลักการในการทำงานของแมวขี้เมา

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: จะกู้ข้อมูลเนื่องจากไดว์ถูกลบ......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, มีนาคม 2009, 09:16:41 PM »
ลบแบบไหนครับ
 (1) ลบ patition
 (2) format ไดร์ฟ

(3)  1 + 2

(4)  3 + ลงโปรแกรมหรือข้อมูลทับไปแล้ว

ถ้า (1) , (2) พอจะเอากลับมาคืนได้ครับ (PM มานะ เดี๋ยวส่งโปรแกรมให้)
่ถ้า (3) มีโปรแกรม scan ระดับ sector ข้อมูล ซึ่งใช้เวลาราวๆ 1 วัน (HDD 40G)
ถ้า (4) มีโอกาสน้อยมากที่จะได้กลับมาคืน (ความเป็นไปได้เกือบเท่ากับ 0) ใช้โปรแกรมตัวเดียวกันกับ (3)

ปล1. สำหรับผม "ข้อมูล" หมายถึง ทุกสิ่งที่ไม่ใช่ไฟล์โปรแกรม (เอกสารจากโปรแกรมใดๆ, ไฟล์เพลง, ไฟล์หนัง etc)
      หากลูกค้าสั่งว่า "ไม่ต้องเก็บข้อมูล" หมายความว่าผม "อาจจะ" ไม่เก็บอะไรไว้ให้ (หรืออาจจะเก็บเท่าที่จำเป็น)
 อันนี้ถ้่าเป็นผม คนรับงาน โดนผมถล่มเละแหงๆ (แต่ของท่านฯ เป็นเด็กฝึกงาน ดังนั้น...)

ปล2. ส่วนมากหลังๆ ผมจะสำเนา HDD ลูกค้าไว้ (หากจำเป็น) และหลังจากส่งมอบเครื่องเรียบร้อยแล้ว คาดการณ์ว่าลูกค้ากลับไปใช้เครื่องแล้ว ก็จะลบที่สำเนาไว้ (เนื่องจากเปลืองที่เก็บมากๆ จึงทำเฉพาะรายที่จำเป็น)

ปล3. ข้อมูลในไดร์ฟแรก ที่ควรเก็บไว้ (อาจสำเนาไว้บน D: ของลูกค้าเอง และให้ลูกค้าลบเองหากต้องการ)
 - บางอย่างใน C:\Documents and Settings\[ user ]\Application Data
 - บางอย่างใน C:\Documents and Settings\[ user ]\Local Settings
 - ทุกอย่างใน C:\Documents and Settings\[ user ]\Desktop
 - ทุกอย่างใน C:\Documents and Settings\[ user ]\My Documents

(หากเป็น Vista เปลี่ยน C:\Documents and Settings เป็น C:\User)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06, มีนาคม 2009, 09:18:41 PM โดย ไก่ขี้เมา© »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06, มีนาคม 2009, 11:36:42 PM »
เป็นกำลังใจให้กู้ข้อมูลได้สำเร็จ 
เราส่งของจำเป็นให้ท่านทางพีเอ็มแล้ว หวังว่าจะช่วยชีวิตท่านได้ 

ตัวนี้เราเคยใช้แล้วกู้ได้ 100 เปอเซ็น  (ร้อยเปอเซ็นถ้วนๆ)

น้องคนนึงเคยมาฝึกงานกับเราที่ร้าน น้องคนนี้นิสัยดี แต่ออกจะโก๊ะๆไปหน่อย
เราก็สอนเขาเท่าที่โอกาสอำนวย สอนโกสต์ สอนลง สอนทุกอย่าง

วันนึงลูกค้ายกเครื่องมา  ซึ่งเป็นเครื่องที่เรามีไฟล์โกสต์เขาเก็บไว้อยู่  เราก็บอกน้องเขาโกสต์จากไฟล์ที่เก็บ
แต่ด้วยความโก๊ะ มันดันไปโกสต์ลงไดรว์ดี...  ชิ..หายเลยทีนี้ หมดตูด กู้ไม่ได้ 
น้องเขาหน้าซีดเป็นไข่เลย เห็นก็สงสาร เลยบอกลูกค้าไปว่าเราทำผิดเอง
แล้วทำเครื่องให้เขาฟรีไป ผ่านมาก็5-6 ปีละ ตอนนี้ไม่รู้ว่ามันไปโก๊ะอยู่ที่ไหน

- ถ้าลองบอกว่าเด็กฝึกงานโกสต์ผิดสิ  มันคงไม่จบง่ายๆ
- ในฐานะคนรับงาน คนดูแล ก็ต้องเลี้ยงให้ให้เป็น ถ้าเขาฝึกงานกับเราแล้วเครียด
   อยู่กับเรา 1 เดือน นี่ทรมานเหมือน 1 ปี

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 12:02:24 AM »
(1) ลบ patition

แค่นี้ครับแล้วยังไม่ได้ดำเนินการต่อครับ ช่วยทีครับ
♪ ไม่ล้มบ้าง ชัยชนะก็ไม่เกิด ♪

♪ ไม่ท้อแท้ ไม่อ่อนแอ ไม่หวั่นไหว ♪

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 12:32:04 AM »
ถ้าแค่ (1) รับของที่ท่านเซียวฯ ได้เลยครับ

* หา HDD เปล่า ขนาดเท่าหรือใหญ่กว่าตัวต้นฉบับไว้ด้วย

- ให้ใช้เครื่องที่มี Windows อยู่แล้ว ติดตั้งโปรแกรมซะ (ให้แน่ใจว่ามีพื้นที่ใช้งานเหลือพอจะเก็บข้อมูลที่กำลังจะกู้)

- ต่อ HDD เจ้าปัญหาให้เป็นตัวที่สองซะ

- เปิดเข้าโปรแกรม จะมีรายชื่อไดร์ฟขึ้น
 > กรณีไฟล์หาย, ฟอร์แมท ดับเบิ้ลคลิกที่ชื่อไดร์ฟ โปรแกรมจะค้นหาชื่อไฟล์, โฟลเดอร์ที่ยังคงค้างอยู่
 > กรณี partition เดิมสูญหาย ใช้คำสั่ง คลิกขวาที่ชื่อไดร์ฟ เลือก Scan ให้โปรแกรมค้นหาพาทิชั่นเดิมรวมถึงข้อมูลที่ยังคงเหลือ

- รอจนโปรแกรมค้นหาเสร็จสิ้น

• (ถ้าเป็นพาทิชั่น อาจมีข้อความให้ซ่อมพาทิชั่นให้ จากนั้นบูตใหม่ เพื่อโหลดพาทิชั่นเดิมกลับมาคืน - คงเป็นแบบนั้นนะครับ เพราะโปรฯ อื่นที่เคยใช้จะเป็นแบบนั้น)
  • ถ้าเป็นไฟล์, โฟลเดอร์ จะมีรายชื่อขึ้น ให้ Mark ไฟล์, โฟลเดอร์ที่ต้องการเก็บข้อมูลกลับ / คลิกขวา / เลือก Recovery / เลือกเป้าหมายที่จะเอาไฟล์ไปเก็บไว้

ขอให้โชคดีครับ

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 07:19:13 AM »
ครับเดียวผมจะลองดูก่อนเดี๋ยวไม่ได้ยังไงเดี๋ยวผมมาถามใหม่ครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07, มีนาคม 2009, 08:21:22 AM โดย X_LawS »

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 01:24:07 PM »
ผมเอาโปรแกรมมาจากท่าน เซียวฯ แล้วแต่ผมยัง งงๆ ที่คุณไก่บอกมา เดี๋ยวผมจะลองเอารูปลงให้ดูแล้วกันนะครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 02:28:41 PM »

- ลองคลิกขวาที่ไดรว์เป้าหมาย- รีคัพเวอรี่
ดูว่าได้ผลมากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่พอใจก็ทำอีกขั้นตอนนึง

- คลิกขวาที่ไดรว์เป้าหมาย-สแกน
รอๆๆๆๆๆ  แล้วแต่ข้อมูล+ไดรว์ใหญ่แค่ไหน  500จิ๊กรอ 18 ชั่วโมง
- สแกนเสร็จก็คลิกขวา-รีคัพเวอรี่

kaikimao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 02:51:22 PM »
500จิ๊กรอ 18 ชั่วโมง
:shocked:

ผมเคยกู้ 250G ใช้ OnTrack EasyRecovery Pro เวลา scan + เวลา copy ไปเก็บ ~4 ชม. กว่าๆ

500 ยังไม่เคยลองครับ (ทั้งบ้านมี 500 ตัวเดียว) เพราะยังไม่รู้ว่าถ้าจะกู้จริงๆ จะเอาไปเก็บไว้ที่ไหน

ทั้งบ้าน hdd ทุกลูก รวมกันมีว่างไม่เกิน 100G  :cheesy:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 03:15:12 PM »
เวลาโดยประมาณหนะท่าน เพระที่ทำเริ่มตอน บ่าย 4 โมง รอถึงตี 2 มันก็ยังสแกนไม่เสร็จเลยหนีไปนอน
ตื่นมาแปดโมงมันก็สแกนเสร็จละ เลยเริ่มกู้เก็บ
กู้ไปเสร็จเอาบ่าย 2   ทรหดชะมัด

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 07:24:59 PM »
ผมลองแบบที่คุณไก่กับคุณเซียวฯบอกแล้วนะครับแต่...

คือ ไอ้เจ้า Partition ที่ผมลบไปนะครับ ผมยังไม่ได้แบ่งขึ้นมาเลย

มันก็จะเหลือแต่ partition C ที่ผมยังไม่ได้ลบผมอยากทราบว่า

ผมต้องแบ่ง partition D ก่อนรึเปล่า แต่ถ้าแบ่งมันก็ต้อง Format ใช้ไหมครับ

พอดีพี่ที่ทำงานเขาอธิบายมาอีกที (พี่ที่ทำงานยังไม่เคยลองใช้ Recovery เหมือนกัน แฮะๆ)

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 07:33:53 PM »
วันนี้ผมแอบ ยก HDD กลับบ้านมาลองทำ (บอกพี่ๆ ไว้ทั้งบริษัทละ เหลือผู้การ อิอิ)

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 07:58:50 PM »
ถ้างั้นก็สแกนมันที่ไดรว์ลูกนั้นเลย ไม่ต้องสนพาทิชั่น
คลิกขวาที่ชื่อไดรว์ลูกนั้นแล้วสแกน  แต่ปัญหาคือ ไฟล์ขยะจะเยอะมาก เพราะมันมาทั้งลูก

อีกวิธีที่ง่ายกว่า คือสร้างและฟอร์แม็ตพาทิชั่น-ดี
จากนั้นจึงค่อยกู้  ผลที่ออกมาก็ไม่มีความต่างกันจากข้อแรก 
*** แต่ถ้าเกิดมันผิดพลาด หรือกู้ไม่ได้  ก็ต้องกลับไปใช้ข้อแรก

kaikimao

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07, มีนาคม 2009, 08:00:13 PM »
คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้

ผมลองแบบที่คุณไก่กับคุณเซียวฯบอกแล้วนะครับแต่...

คือ ไอ้เจ้า Partition ที่ผมลบไปนะครับ ผมยังไม่ได้แบ่งขึ้นมาเลย

มันก็จะเหลือแต่ partition C ที่ผมยังไม่ได้ลบผมอยากทราบว่า

ผมต้องแบ่ง partition D ก่อนรึเปล่า แต่ถ้าแบ่งมันก็ต้อง Format ใช้ไหมครับ

ไม่ควรทำการแตะต้อง partition มากไปกว่านี้นะครับ (ไม่งั้นเดี๋ยวจะยุ่งไปใหญ่)

ไม่ต้องแบ่งไม่ต้องทำอะไรทั้งสิ้น ไม่เห็นชื่อไดร์ฟไม่เป็นไร เพราะเราจะค้นหาสิ่งที่มันเคยเป็นพาทิชั่นเดิม ให้กลับคืนมา

โดยให้คลิกขวาที่ชื่อไดร์ฟ (ชื่อของฮาร์ดไดร์ฟเลย ไม่ใช่ C: D: ...) แล้วเลือก Scan...

แล้วทำตาม dialog ที่จะขึ้นต่อไป...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top