Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดี!! สแกนไวรัสแล้วไวรัสไม่หายไป  (อ่าน 50152 ครั้ง)

ออฟไลน์ P4CKZA

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
  • AM YOUR NUMBER 1
เล่นเน็ตอยู่ดีๆไวรัสเกิดเด้งขึ้นมา  เลยสแกนไวรัสตามปกติ  รอประมาณ 30 นาที สแกนแล้วไม่พบตัวไวรัส แต่ปรากฎว่าไวรัสมันไม่หายไปนี่สิค่ะ :haha:

ลองสแกนดูอีกประมาณ 3 รอบ ก็ไม่เจอตัวไวรัส แต่ไวรัสมันก็ไม่หายไปอ่ะค่ะ  ทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้โปรแกรมที่ใช้อยู่ คือ ESET NOD32 Antivirus ค่ะ

ช่วยทีน่ะค่ะ หรือใครมีโปรแกรมกำจัดไวรัสดีๆ ก็ขอหน่อยน่ะค่ะ จนปัญญาจริงๆ  :help: :help:

OH GIRL I CRY CRY YO...
MY ALL..SAY GOODBYE BYE
OH...MY LOVE DON'T LIE LIE
YO..MY HEART SAY GOOD BYE....

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไงดี!! สแกนไวรัสแล้วไวรัสไม่หายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 11:50:12 AM »
ก็ไม่เจอตัวไวรัส แต่ไวรัสมันก็ไม่หายไปอ่ะค่ะ

เพราะไม่เจอไวรัสไงครับ ไวรัสเลยไม่หายไป??

ถึงเราจะใช้ Antivirus ยี่ห้อที่ดีที่สุดในโลก แต่ฐานข้อมูลรายชื่อไวรัสล้าหลังไปสองเดือน ก็ไม่มีทางรู้จักไวรัสที่เกิดใหม่เมื่อวานนะครับ

ถ้า NOD สามารถเช็คเวอร์ชั่นได้จากการเปิดตัวโปรแกรมขึ้นมา (ดับเบิ้ลคลิกที่ไอคอน NOD มุมล่างขวา)

NOD3.x จะอยู่ที่หัวข้อ Update แสดงสถานะการ Update ล่าสุด ว่าเป็นวันไหน (NOD 2.x ไม่ทราบ เพราะไม่เคยใช้)

รุ่นที่ผมใช้อยู่ ณ ตอนนี้คือรุ่น 3936 (20090313) (วันที่ 13 เดือน 3 ปี 2009+543 = 2552)

* อีกอย่างที่โปรแกรมเช็คไวรัสเช็คไวรัสไม่เจอ คือติดตั้ง Antivirus หลังจากที่มีไวรัสอยู่ในระบบก่อนแล้ว อย่างนี้ส่วนมากจะเช็คไม่เจอ/เจอแ่ต่ลบไวรัสไม่ออก

• Ju
  • *
Re: ทำไงดี!! สแกนไวรัสแล้วไวรัสไม่หายไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 01:08:52 PM »
ไปเปิดดูได้ข้อมูลมาแบบนี้ค่ะ

วันที่ Update ล่าสุด  11/2/2552

รุ่นที่ใช้อยู่ คือ  3844

โปรแกรมนี้ลงมาก่อนที่จะโดนไวรัสค่ะ

จะทำยังไงต่อไปดีล่ะค่ะ  :crying: :crying:

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 03:44:48 PM »
ด้วยความเคารพฯ ขอเรียนถามว่า จริงแล้วเจ้า NOD32V3 สามารถลงกับเครื่องสามัญประจำบ้าน(ไม่ใช่เครื่องระดับ เทพ)
ได้หรือเปล่าครับท่านฯ มีอยู่แต่ไม่กล้าลงกลัวจะหนักเครื่องฯ เกินไป เลยใช้ V2.70.xx จนกระทั่งปัจจุบัน ครับท่านฯ
อีกประการคือ เคยเจอปัญหา NOD มองไม่เห็นไวรัส (เหตุเพราะลงหลังที่มีไวรัสในเครื่องแล้ว) ด้วยเหตุที่ไม่ค่อยเป็นกะคอมฯ เล่นจน
เดี้ยงบ่อยๆ ต้อง format บ่อยครั้ง เลยจับประเด็นได้ว่า ลง win. เสร็จก็ต่อด้วย antivirus ทันทีก่อนลงโปรแกรมตัวอื่นๆ (น่าช่วยได้หรือว่า
เจ้าไวรัสมันเห็นว่าเครื่องผมโบราณมากแล้วไม่มายุ่งดีกว่าก็เป็นได้)[/URL]

ก่อนหน้านี้ผมชื่นชอบ Mcafee 8.x มากขนาดไม่จับ antivirus เจ้าอื่นๆ

แต่หลังจากที่ Data มันเพิ่มขึ้นจาก ~20M เป็น 100M+ ก็เกิดอาการอืดแบบไม่อยากจะเปิดเครื่องเลย  :cheesy:

ตอนหลังลองเสี่ยงใช้ NOD (ที่อดีตเกลียดแสนเกลียด) ปรากฎว่า เบา สบาย เหมือนไม่มี Antivirus อยู่ในเครื่องเลย  :shocked:

แถมอัพเดทแต่ละครั้งๆ โหลดตัวอัพเดทได้ไวแสนไว (ไม่นับครั้งแรกสุดที่ติดตั้งโปรแกรม)

เคยติดตั้งเครื่องช้าสุดๆ P2 350 / RAM 256M (ของลูกค้า พังแล้วพังอีกบอกให้ซื้อใหม่ก็ไม่ยอม)
ไม่มีอาการเครื่องช้า (มากกว่าเดิม)

จากที่เมื่อก่อน Celeron 2.0G / RAM 256 ลง mcafee 8.x แล้วเกิดอาการเม้าส์ขยับเกือบไม่ได้  :cheesy:

ของผม V2 ตอนนี้คือรุ่น 3936 (20090313) ทำไมเหมือนกะท่านไก่ฯ ได้ล่ะหว่า [/URL]
V2.x และ V3.x เค้าเทียบรุ่น เอ๊ย... นับรุ่นเหมือนๆ กันครับ (ไม่แน่ใจว่าตัว offline update ใช้ร่วมกันได้หรือเปล่า)

(รู้แค่ว่า V4.x ใช้ update คีย์ ของ v3.x ได้ครับ  :rolleyes:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14, มีนาคม 2009, 03:59:54 PM โดย ไก่ขี้เมา© »

kaikimao

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 03:53:15 PM »
* เมื่อกี๊ตอบไปแล้วล่ะ เน็ตดาวน์ไปแว็บนึง ตอบไรไปมั่ง จำไม่ได้ล่ะ  :razz:

ไปเปิดดูได้ข้อมูลมาแบบนี้ค่ะ

วันที่ Update ล่าสุด  11/2/2552

รุ่นที่ใช้อยู่ คือ  3844

โปรแกรมนี้ลงมาก่อนที่จะโดนไวรัสค่ะ

จะทำยังไงต่อไปดีล่ะค่ะ 

หาทาง Update ให้ได้ก่อนนะครับ (ไวรัสเกิดใหม่วันละ 10+ ตัว)

หนทางการ update nod ให้ได้ คงต้องหาคีย์มาลงในเครื่องให้ใช้งานให้ได้ (แต่ถามผม ผมไม่ตอบ)

ถ้าไง ใช้ตัวนี้แก้ขัดไปก่อน

Norman Malware Cleaner
http://www.norman.com/Virus/Virus_removal_tools/24789/en

คำเตือน โปรแกรมนี้จะค้นหาและลบไวรัสทันทีโดยไม่มีการถามยืนยันใดๆ หากไฟล์ระบบติดไวรัส และถูกลบไป อาจทำให้เข้าวินโดวส์ไม่ได้อีก

(ยาขนานนี้ชะงัดนัก อาจเกิดอาการแพ้ได้)

kaikimao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 04:01:21 PM »
* ไก่ขี้เมา© -edit ข้อความเก่าไม่ไป ตั้งใหม่แล้วกัน
ด้วยความเคารพฯ ขอเรียนถามว่า จริงแล้วเจ้า NOD32V3 สามารถลงกับเครื่องสามัญประจำบ้าน(ไม่ใช่เครื่องระดับ เทพ)
ได้หรือเปล่าครับท่านฯ มีอยู่แต่ไม่กล้าลงกลัวจะหนักเครื่องฯ เกินไป เลยใช้ V2.70.xx จนกระทั่งปัจจุบัน ครับท่านฯ
อีกประการคือ เคยเจอปัญหา NOD มองไม่เห็นไวรัส (เหตุเพราะลงหลังที่มีไวรัสในเครื่องแล้ว) ด้วยเหตุที่ไม่ค่อยเป็นกะคอมฯ เล่นจน
เดี้ยงบ่อยๆ ต้อง format บ่อยครั้ง เลยจับประเด็นได้ว่า ลง win. เสร็จก็ต่อด้วย antivirus ทันทีก่อนลงโปรแกรมตัวอื่นๆ (น่าช่วยได้หรือว่า
เจ้าไวรัสมันเห็นว่าเครื่องผมโบราณมากแล้วไม่มายุ่งดีกว่าก็เป็นได้)[/URL]

ก่อนหน้านี้ผมชื่นชอบ Mcafee 8.x มากขนาดไม่จับ antivirus เจ้าอื่นๆ

แต่หลังจากที่ Data มันเพิ่มขึ้นจาก ~20M เป็น 100M+ ก็เกิดอาการอืดแบบไม่อยากจะเปิดเครื่องเลย  :cheesy:

ตอนหลังลองเสี่ยงใช้ NOD (ที่อดีตเกลียดแสนเกลียด) ปรากฎว่า เบา สบาย เหมือนไม่มี Antivirus อยู่ในเครื่องเลย  :shocked:

แถมอัพเดทแต่ละครั้งๆ โหลดตัวอัพเดทได้ไวแสนไว (ไม่นับครั้งแรกสุดที่ติดตั้งโปรแกรม)

เคยติดตั้งเครื่องช้าสุดๆ P2 350 / RAM 256M (ของลูกค้า พังแล้วพังอีกบอกให้ซื้อใหม่ก็ไม่ยอม)
ไม่มีอาการเครื่องช้า (มากกว่าเดิม)

จากที่เมื่อก่อน Celeron 2.0G / RAM 256 ลง mcafee 8.x แล้วเกิดอาการเม้าส์ขยับเกือบไม่ได้  :cheesy:

ของผม V2 ตอนนี้คือรุ่น 3936 (20090313) ทำไมเหมือนกะท่านไก่ฯ ได้ล่ะหว่า [/URL]

V2.x และ V3.x เค้าเทียบรุ่น เอ๊ย... นับรุ่นเหมือนๆ กันครับ (ไม่แน่ใจว่าตัว offline update ใช้ร่วมกันได้หรือเปล่า)

(รู้แค่ว่า V4.x ใช้ update คีย์ ของ v3.x ได้ครับ  :rolleyes:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14, มีนาคม 2009, 04:03:26 PM โดย ไก่ขี้เมา© »

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 04:04:23 PM »
อ้างถึง
ถ้าไง ใช้ตัวนี้แก้ขัดไปก่อน
Norman Malware Cleaner
http://www.norman.com/Virus/Virus_removal_tools/24789/en
คำเตือน โปรแกรมนี้จะค้นหาและลบไวรัสทันทีโดยไม่มีการถามยืนยันใดๆ หากไฟล์ระบบติดไวรัส และถูกลบไป อาจทำให้เข้าวินโดวส์ไม่ได้อีก
(ยาขนานนี้ชะงัดนัก อาจเกิดอาการแพ้ได้)

เหอะๆ ผมเคยเจออาการแพ้แล้วครับท่านไก่ฯ format เริ่มกันใหม่เลย สะอาด ฯลฯ ต่อไปก็ไร้กังวลล่ะครับท่านฯ
 :cheesy:

มาช้ากว่าท่านไก่ฯ ไปนิด
ขอบพระคุณครับท่านฯ

:adore:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14, มีนาคม 2009, 04:13:51 PM โดย TOMXO »

• Ju
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17, มีนาคม 2009, 09:37:28 AM »
ตอนนี้หมดปัญหาแล้วค่า!!~ :yaahoo:

หาคีย์มาลงเครื่องได้แล้ว

Update เป็น 17/3/2553 แล้วค่ะ

รุ่นที่ Update เป็น 3940 เรียบร้อย

ไม่มีไวรัสแล้วค่ะ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำน่ะค่ะ

:adore: :adore:

52

Re: อยากได้โปรแกรมสแกนไวรัสจังค่ะ..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 08:41:20 PM »
อยากได้โปรแกรมสแกนไวรัสจังค่ะ..เขาบอกให้โหลดเอาในเน๊ต..ก็ดันโหลดไม่เป็ง..

kaikimao

Re: อยากได้โปรแกรมสแกนไวรัสจังค่ะ..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03, เมษายน 2009, 08:47:00 PM »
อยากได้โปรแกรมสแกนไวรัสจังค่ะ..เขาบอกให้โหลดเอาในเน๊ต..ก็ดันโหลดไม่เป็ง..

ลองเข้าไปดูใน สำนักเก้าดาว โน่น อาทิตย์นี้เค้่ามี NOD 4.0.417.0 แจก

ส่วนคีย์หาเอาเองเน่อ อย่ามาถามแถวนี้ ไม่มีใครให้

ถ้าไม่อยากมีปัญหา ก็ซื้อของแท้ซะ >> http://www.nod32th.com

ปล. จริงๆ ภาษาฮอบบิตแบบนี้ไม่ค่อยอยากตอบเลย ปรับปรุงตัวนิดนึงนะ คนไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกๆ กันหน่อย

อยากได้โปรแกรมสแกนไวรัสจังค่ะ..เขาบอกให้โหลดเอาในเน๊ต1..ก็ดันโหลดไม่เป็ง2..

1. เน๊ต  :razz: >> เน็ต (NET)  :smitten:
2. ไม่เป็ง   :tickedoff: >> ไม่เป็น  :smitten-1:

DeDo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03, มีนาคม 2010, 10:34:47 PM »
ช่วยที่ครับ.....

ผมโหลดโปรเกมอย่าง1มา  พอผมโหลดเส็ด ก็แตกไฟล์แล้วคลิกเข้าไป แล้วมันขึ้นมาอย่างงี้{ เป็นรูปกุญแจ ใส่ password  }

มันไม่ให้ผมออกด้วยครับ ผมต้องกด ctrl+Alt+Delete ออก แล้วพอตอนเช้าผมเปิดเครืองใหม่  มันก็ขึ้นมาอีก ทำไงก็ไม่ออก

รีเซ๊ตแล้ว  มันก็ยังมา ช่วยบอกที่นะครับ

ปล"มันเป็นคอมพี่ผมด้วยดิ"  •.•   ช่วยด้วย

ขอบคุงเปงอย่าง สูJ..

ออฟไลน์ TUz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • ตู่>>
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09, มีนาคม 2010, 05:31:00 PM »
to>>DeDo

เราเป็นเหมือนคุณเลย รบกวนช่วยบอกวิธีแก้ด้วยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่่า

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09, มีนาคม 2010, 05:54:29 PM »
ตอนนี้ยังไม่เข้าในในคำถามมากนัก 
รูปกุญแจที่ว่ามันเป็นไปได้ที่จะเป็นของวินการ์ด
ของดูรูปหน่อยละกัน

ออฟไลน์ TUz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
  • ตู่>>
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09, มีนาคม 2010, 06:26:47 PM »
ประมาณอ่ะค่ะ ขออภัย ถ้ารูปไม่ชัด  :cry:

newbielink:http://image.ohozaa.com/show.php?id=6ace3ab5eaa585b06ec9fe16b48c3a7e [nonactive]

ต้องกด Ctrl+Alt+Del เพื่อปิดทุกครั้งเลยค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09, มีนาคม 2010, 07:19:14 PM »
เอางี้ 
ตอนนี้ก็เดาไม่ออกเหมือนกันว่ามันคืออะไร
แต่ถ้าอาการลักษณะเดียวกัน กับ DeDo 
ลงโปรแกรมไหนไป ก็ให้ถอนโปรแกรมนั้นออก
หรือทำซีสเต็มรีสโตร์ซักรอบนึง
ฟูลสแกนไวรัสซักรอบ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top