Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลาออกครับ  (อ่าน 45146 ครั้ง)

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
ขอลาออกครับ
« เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 05:11:28 PM »
กระผม นายไก่ขี้เมา© ซึ่งปัจจุบันถูกให้ความยอมรับในทำงานเพื่อให้การช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกชาว JustUsers.net ในการแก้ไขปัญหาต่างๆ (ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง)
โดยได้มีการมอบหมายให้เป็น staff โดยมิได้มีการรับค่าตอบแทนใดๆ (ด้วยความเต็มใจเป็นอย่างยิ่ง)

และได้ปฏิบัติหน้าที่เรื่อยมาจนถึงวันนี้

แต่ด้วยเหตุบางประการ จึงขอลาออกจากการเป็น staff ของ JustUsers.net ด้วยสาเหตุดังต่อไปนี้

1. ไม่อยากถูกคิดว่าเป็นผู้ยิ่งใหญ่ เป็นเจ้าถิ่น ของที่นี่ (กระทู้เมื่อวันก่อน - เจ้าของกระทู้ edit ทิ้งไปแล้ว)

2. ความช่วยเหลือของผม บางครั้งช่วยไปครึ่งหนึ่ง เพื่อที่จะได้เจ้าตัวได้ไปต่อยอด กลับถูกมองเป็นด้านลบ (กวน ไม่ยอมช่วย ฯลฯ)

3. เป็น staff แล้วทะเลาะกับท่านอื่นไม่ได้ (หน้าที่มันค้ำคออยู่)

4. บทความ, เรื่อง, คำตอบจำนวนหนึ่ง ถูกค้นพบที่เว็บต่างๆ (เช่น .... edit - ขอลบออกครับ กันความเข้าใจผิด...) โดยไม่มีการอ้างอิงที่มา บางเรื่องถูกดัดแปลงคำพูด (เพื่อไม่ให้เหมือนเดิม) ฯลฯ

ขอยอมรับด้วยใจจริง ว่าหมดกำลังใจที่จะปฏิบัติงานในหน้าที่นี้ต่อแล้วครับ

ขอให้คำขอนี้มีผลทันทีนะครับ หากลบ user นี้ได้ด้วยเลย จะยินดีเป็นอย่างบิ่งครับ

ด้่วยความเคารพ
ไก่ขี้เมา©
14/2/2552 16.58 GMT +07:00
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21, มีนาคม 2009, 02:29:24 AM โดย ไก่ขี้เมา© »

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
Re: ขอลาออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 05:46:36 PM »
ด้่วยความเคารพเช่นกัน

เราเห็นว่า ที่ท่านไก่ได้ทำมาทั้งหมดนั้น ก็เพื่อสมาชิกและเพื่อจัสต์โดยบริสุทธิ์ใจและเต็มความสามารถ
ท่านไก่เป็นทั้งแอดมินเว็บตัวเอง และเป็นผู้ดูแลในเว็บนี้
คิดว่าท่านไก่ก็คงเคยผ่านมาเยอะ สำหรับเรื่องราวลักษณะนี้

แน่นอนว่าความกดดันมันก็คงต้องมี ความเข้าใจผิดบางอย่างก็บั่นทอนกำลังใจเราได้เหมือนกัน

แต่เราคิดว่า ไม่จำเป็นต้องลาออก ไม่จำเป็นต้องลบตัวเอง 
ท่านไก่ใช้งานเว็บบอร์ดให้สบายใจดีกว่า  สไตล์การตอบของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
จะให้ท่านไก่มาจ๊ะๆจ๋าๆ มันก็คงไม่ได้ (มั้ง 55+)
แต่เรารู้ว่านั่นคือความจริงใจและความเต็มใจที่ท่านไก่มอบให้ผองเพื่อนในโลกออนไลน์ 

พูดมากแล้วมะนกะเลี่ยนตัวเองอ่ะ  เอาเป็นว่า ไม่ต้องไปไหนหรอก  อยู่ได้กันนี่แหละ 
ไม่ต้องกังวล  โดนกันทุกคน เหอๆๆ   

ออฟไลน์ TOMXO

• Just
  • **
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 25
  • ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14, มีนาคม 2009, 05:55:09 PM »
ด้วยความเคารพครับท่านฯ  สนับสนุนท่านเซียวฯ ครับ อยู่เป็นผู้ให้สำหรับผู้ต้องการฯ ต่อไปเถอะครับท่านไก่ฯ
ขอใช้สิทธิ์ลงมติ ไม่อนุมัติให้ออกครับท่านฯ

:smiley:

ขอโทษอย่างมากครับ ไม่ใช่ทีมงานแต่เข้ามาในนี้
 :adore:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15, มีนาคม 2009, 06:20:10 AM โดย TOMXO »

ออฟไลน์ naidb

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15, มีนาคม 2009, 03:39:54 PM »
อย่าคิดมากสิท่านไก่ท่านไก่อย่าลืมสิว่ายังมีพี่ๆน้องๆบางท่านยังไม่รู้หรือทำไม่เป็นคิดเสียว่าเราเป็นเหมือนอาจารย์ของท่านๆอื่นๆที่ยังรอความช่วยเหลือ
จากท่านไก่อยู่นะครับผมก็ยังเข้ามาอ่านบทความของท่านไก่อยุ่นะอิอิซึ้งบางอย่างผมก็ยังไม่รู้ต้องอาสัยท่านไก่อยู่เสมอนะ
เป็นกำลังให้ท่านสู้ๆนะครับอดทนใว้ครับท่าน

ออฟไลน์ CrayoN

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 253
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15, มีนาคม 2009, 10:44:35 PM »
กรณีคุณไก่ ผมน่าจะคิดมากกว่าอีกนะ ถ้าดูจากกระทู้ที่ตอบ+สาระในกระทู้ คุณไก่มากกว่าผมเยอะเลยนะ
จริงๆผมก็เคยคิดนะว่า "ตูมาเป็นสตาฟ วันๆตูทำประโยชน์ไรเนี้ย"
แต่ก็อาศัยอำนาจที่มีคอยลบ spam ช่วงหลังๆไม่เห็นมีมาเท่าไหร่ เริ่มไม่มีประโยชน์อีกแล้ว  :haha:

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15, มีนาคม 2009, 11:52:09 PM »
อาจารย์ไก่จาไปไหนคับ  ทำเอาผม   :crying::undecided: :cry: ทำเอาผมพูดไม่ออกเลย 

ถ้าท่านไก่ไปแล้วใครจามาช่วยตอบคำถามของพวกเราชาวจัสละคับ

เทพไปแล้วใครเล่าจาช่วยแก้วิกฤตปัญหาที่ยากๆได้

ท่านไก่อย่าไปสนใจกับคำพูดกวนโอ๊ยมากมายคับ  เพราะว่าการเป็นสตาฟฟ์ที่ดีก็ทำแบบท่านไก่อะแหละคับดีแล้ว

ผมคิดว่าการที่ท่านไก่ไม่แนะนำความรู้ให้กับสมาชิกบางท่านเพราะผมดูไปก็เห็นว่าสมาชิกท่านนั้นก็ถามไรที่ไม่เหมาะสมจริงๆ  อาจมีจุดประสงค์เพื่ออย่างใดอย่างหนึ่ง

ถ้าท่านไก่แนะนำไปก็เหมือน  การยื่นแก้วให้วานร   ซึ่งวานรได้แก้วมักไม่รู้ค่าของความรู้และนำความรู้ไปใช้ในด้านผิดๆก็ได้

อย่าไปเลยคับท่านไก่  ท่านไก่เขียนใบลาออกแล้วเดี๋ยวผมจัดวานให้พี่ๆชาวจัส  ยื่นใบสมัครกลับเข้าเป็น staff ใหม่ก็ได้คับ  ลาออกได้  ก็คงสมัครใหม่ได้จิงม่ะคับ  :smitten-1: :azn:

มีเบ็ดแล้วก็คววรหาตกกินเอาซะบ้างเหมือนท่านไก่ว่าอะคับถูกแล้ว  ถ้าอยากได้ความรู้มาโดยการไม่ลงทุนอะไรเลย  บางคนก็อาจไม่รู้คุณค่าของความรู้ที่ได้ไป  แต่ถ้าได้ลองขวนขวายหาเองบ้าง  ก็จะรู้สึกภูมิใจกว่านะคับผมว่า  :smiley:

อย่าไปเลยคับท่านไก่  ขอร้องล่ะคับ  :hitwall: :hitwall: :hitwall: ท่านไก่เป็นคนที่ 35 สำหรับพวกเรานะคับ (ธรรมดา 30 พิเศษ 35 อิอิ  :evil:)

ผมไม่อยากมีอารมณ์ซึ้งอะไรตอนนี้คับ  เพราะงั้นท่านอาจารย์ไก่กลับมานะคับๆๆ  ท่านไปแล้วศิษย์จาปรึกษาใครละคับ จิงม่ะคับ  ไม่อยากเป็นศิษย์ที่ไม่มีครูคับ

ศิษย์ดี  เพราะมีครู

-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

ออฟไลน์ An_ant

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 5
    • 1080iP
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16, มีนาคม 2009, 06:25:46 AM »
หนังไอ้มดแดงตอนจบ บอกไว้แบบนี้

อย่าย่อท้อ จงสู้ต่อไป(เหมือน)ไอ้มดแดง

ออฟไลน์ baroned

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16, มีนาคม 2009, 10:05:09 AM »
อย่า ไป ไหน เลย ครับ พี่ ผม เพิ่งมา ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง ถ้า พี่ ไปแล้วใครจะโพส ให้ผมอ่านละคับ   :cry: :cry:

kaikimao

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19, มีนาคม 2009, 03:23:41 AM »
กลับมาล่ะครับ

เรื่องใบลาออก ท่านเหมียวเล็กไม่ยอมอนุมัติขอรับ (เพราะว่าผมยังใช้หนี้เจ๊ยังไม่หมด )

ใครจะไปรู้ว่าผมหาเรื่องลาออก เพราะว่าผมจะหนีหนี้

แหม... ก็โมเมไปได้เรื่อยนะผมเนี่ย

เอาล่ะ... เข้าเรื่อง..

เรื่องแรก เรื่องเครดิต

ยอมรับว่าเรื่องนี้เป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ผม "เสียความรู้สึก" กับการถูก "ยืม" ความคิดไปโดยไม่บอก
(หรืออาจจะเอาความคิดผมไปเรียบเีรียงใหม่ในรูปแบบอื่น)

แต่หลังจากที่ได้แวะไปพักร้อนมา (หนีหนี้นั่นแหล่ะ) ก็รู้สึกว่าตัวเองหนีที่นี่ไปไม่ได้ (ไม่เกี่ยวกะหนี้นะเอ้า)
ก็ยัง "แอบๆ" มาตอนคนอื่นๆ หลับกันหมดแล้ว (จริงๆ เมื่อก่อนก็ชอบมาตอนคนอื่นหลับ จะได้ขโมยของไปโดยไม่มีคนจับได้)

ไม่ซิๆๆ เอาแบบกึ่งทางการ จนถึงทางการนิดนึง.... - -"

เกริ่นนำซะหน่อย

ผมเองเป็นบุคคลด้อยโอกาสอยู่พอควร ในช่วงชีวิตวัยเรียน ที่บ้านไม่ค่อยมีงบสนับสนุนเครื่องไม้เครื่องมือ ในการศึกษาซักเท่าไร
อย่าว่าขนาดคอมพิวเตอร์เลย ขนาดหนังสือเล่มแพงๆ นี่ต้องอดขนมเก็บตังซื้อเองเลย

อีกทั้งผมเองก็ไม่ใช้คนที่อยู่ในเมืองใหญ่ ที่มีแหล่งให้ความรู้ใหญ่ๆ ได้ ห้องสมุดจังหวัด (มีมาจนบัดนี้) หากหาหนังสือที่มีเรื่องที่ต้องการรู้ คงต้องหาจนครบทุกเล่ม เพื่อตอบคำถามตัวเองว่า "มันไม่มีหนังสือเล่มที่อยากได้"

หนังสือที่ผมชอบซื้อในวันเด็ก เป็นวารสารชื่อ "รู้รอบตัว" เล่มละสามหรือสี่สิบบาทนี่ล่ะ หาซื้อย๊าาาก ยาก บางเดือนหมดก่อนจะได้ซื้อซะอีก
อ้างถึง
ในปี พ.ศ. 2528 ซีเอ็ด เริ่มใช้ระบบการจัดจำหน่ายหนังสือแบบ Standing Order และได้รวมวารสาร ทักษะฉบับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี และวารสาร มิติที่ 4 เข้าด้วยกัน และเปลี่ยนชื่อใหม่เป็นวารสาร "รู้รอบตัว" ซึ่งต่อมาได้เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น "UpDATE" ขณะเดียวกันก็ได้ขยายสายงานผลิตหนังสือส่งเสริมเยาวชน

อ้างอิง : http://th.wikipedia.org/w/index.php?title=ซีเอ็ด

ก็เป็นหนังสือที่ประเทืองปัญญาให้ผมได้ในระดับหนึ่ง (รองจากโดเรมอน อันนั้นที่หนึ่ง  :grin: )
ปล. บ้านใครมีซากหนังสือเล่มนี้เหลือ ผมรับบริจากนะครับ (ของผมสาบสูญไปแล้ว หาต้นตอไม่เจอ)

(ห้ามมีการตรวจ Carbon-14 * เทียบเคียงหาอายุนะ เดี๋ยวมีเคือง)
*ไขปริศนาอายุด้วย Carbon-14 : http://geothai.net/2009/index.php?option=com_content&view=article&id=100:-carbon-14-&catid=28

จากการชื่นชอบเรื่องราววิทยาศาสตร์ , เทคโนโลยี ก็ทำให้ผมได้พยายามศึกษาเรื่องต่างๆ ให้มากขึ้น รวมถึงเรื่องคอมพิวเตอร์ (ซึ่งที่บ้านไม่มีใช้)

ผมได้หนังสือเป็นของขวัญจากพี่ชายผมมาหนึ่งเล่ม ชื่อหนังสือ "คัมภีร์ดอส 6.00" (เล่มละสี่ร้อยกว่าบาทมั้ง)

ซึ่งเป็นจุดแรกที่ทำให้ผมได้เข้าใกล้กับโลกคอมพิวเตอร์มากขึ้น โดยผมอ่านจบและทำความเข้าใจเรื่องทั้งหมดในนั้น คำสั่งต่างๆ การใช้งาน ฯลฯ โดยที่ผมไม่เคยมีโอกาสได้จับคอมพิวเตอร์เลย

สิ่งต่างๆ เหล่านี้ล้วนเป็น "แรง" ผลักดันผมในคราวที่ผมมีโอกาส (หมายถึงตอนนี้แหล่ะ)

ผมใช้เวลาทำงานไปพร้อมๆ กับการศึกษาไปในตัว (เอางานมาบังคับตัวเองให้เรียนรู้เพิ่ม)

ขนาดที่ว่า ผมอยากทำงานออกแบบเป็น (ก่อนหน้านี้ผมใช้ Illustrator ไม่เป็น, Photoshop เป็นแต่ไม่เก่ง)

จนผมต้องไปสมัครงานที่โรงพิมพ์ ให้เค้าโขก เค้าสับ เงินเดือนก็น้อย บลาๆๆๆ

พอได้วิชามาแล้ว ก็เอามาทำมาหากินของตัวเอง (กิจการส่วนตัว ลักษณะงานอิสระ เหมือนทำไร่เลื่อนลอย)

เพราะอะไรผมถึงต้องทำขนาดนั้น ??

เพราะว่า ณ เวลาหนึ่งที่ผ่านมา โลก Internet ยังไม่มีการใช้งานได้อย่างเสรี, ราคาเหมาะสม ดังเช่นปัจจุบัน การใช้งาน Internet เพื่อศึกษา อาจต้องลงทุนเดือนละหลายพันบาท เพื่อให้ใช้งาน Dial up ได้ (ไม่เหมือนตอนนี้ มีแต่จะเร็วขึ้นและถูกลงเรื่อยๆ)

ผมถึงได้เรียนรู้ว่า สิ่งที่เรียกว่า "ความรู้" นี่มันเป็นสิ่งที่มีค่านะ ไม่ใช่ของที่หากันได้ง่ายๆ ไม่ใช่ของที่สามารถไป copy มาจากหัวคนอื่น มาใส่หัวเราได้เลย

จึงอยากให้ทุกคนทราบ "คุณค่า" ของตัวหนังสือไม่กี่บรรทัด ของใครซักคน (ที่อาจจะไม่อยากเอ่ยชื่อ)

ด้วยเหตุนี้ อยากให้ทุกท่าน ได้เห็นคุณค่าของสิ่งนี้ หากต้องการนำข้อความ, บทความ ของใคร จากไหน ควรมีการอ้างอิงแหล่งที่มาอย่างชัดเจนด้วย เพื่อความภาคภูมิของเจ้าของความคิด
ขอสรรเสริญทุกท่านที่ได้ทำเรื่องนี้ไว้แ้ล้ว

เรื่องสอง มาทำอะไรที่นี่ ?
การที่ผมมาคอยตอบคำถามให้กับ "คนที่ไม่รู้ว่าเป็นใคร" "คนที่ผมไ่ม่รู้จัก" เพื่ออะไร ?

เป็นสิ่งที่ผมทำมาโดยตลอดอยู่แล้ว

เพราะด้วยหน้าที่ (ผมเกิดมาจาก "ช่างคอม" บ้่านนอกๆ)
ทำให้ผมต้องศึกษาโปรแกรมแทบทุกโปรแกรม OS (เกือบ) ทุกตัว อย่างน้อยก็ต้องรู้ว่าแต่ละโปรแกรม ทำอะไร ยังไง ถ้าเกิดปัญหา ต้องแก้ไขอย่างไร ฯลฯ

แต่การที่ผมศึกษามาซะมากเกิน บางครั้งมันก็ "ล้น" นะครับ มีไว้ แต่มีไว้ทำไมก็ไม่รู้ ไม่เห็นได้เอามาใช้ ?

ซึ่งการที่ผมได้มารู้จักเว็บนี้ ทำให้แก้ปัญหาข้อนี้ให้กับผมได้อย่างดีทีเดียว

การที่ผมได้ตอบคำถามใครซักคน แล้วพบว่า สามารถช่วยแก้ปัญหาให้เค้าได้ เป็นเรื่องที่ดีนะ ทำให้แต่ละวันๆ มีเรื่องที่ทำให้ยิ้มได้
(กับคนเป็นๆ ที่รู้จักกัน อาจจะทำให้ผมหน้าบี้งไปได้เป็นอาทิตย์ๆ ด้วยซ้ำไป)

แค่มีคนส่ง :) ให้ผมซักนิด แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วล่ะ

เรื่องสาม อ้าว.. แล้วยังงี้จะอยู่อีกนานไหม ?
อ่ะ.. ถามงี้ต่อยกันเลยมะ วู้.... 

จริงๆ แล้ว ผมตั้งเวลาหมดอายุผมไว้อยู่นะครับ (License Expire)

จากการใช้ร่างกายแบบไม่ยั้งคิด กิน-นอน ไม่เป็นเวลา สภาพนี้ ผมตีให้มากสุด 45 ปี ครับ
(นับตั้งแต่วันเกิดนะ ไม่ใช่นับจากวันนี้)

กายเนื้อยืมเค้ามาใช้ ใช้มากเกินไปเสื่อมสภาพเร็ว ก็ต้องคืนเค้าไปเร็วล่ะครับ

อ่านเพิ่ม
http://www.buddhadasa.com/rightstudydham/triluk.html

สาธุ  :adore:

เรื่องอื่นๆ
:adore: ขอบคุณท่านเหมียวเล็ก ที่ให้โอกาสผมทำหน้าที่ ณ เว็บอันอบอุ่นแห่งนี้ สิ่งใดที่เคยทำไว้ดีแล้ว จะทำให้ดีมากกว่าเดิม สิ่งใดที่บกพร่อง จะให้ให้บกพร่องหนักกว่าเิดิม  :cheesy:
 (อันหลังล้อเล่นนะครับ  :wink: )

:adore: ขอบคุณท่าน คนธรรมดา ตัวสีดำๆ ที่ทำให้ผมได้รู้ว่า ถึงผมจะเป็นหรือไม่เป็น staff ที่นี่ ผมก็อดเข้ามาช่วยตอบคำถามไม่ได้ (ขาดใจตายแหงๆ  :haha: )

:adore: ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านที่ยังมิได้เอ่ยนามมา ณ ตรงนี้ (เพราะเอ่ยไม่หมด) ขอบคุณที่ให้โอกาสผม ขอบคุณที่ชื่นชมในการทำงานของผม ขอบคุณมากมายขอรับ

ของฝากที่กำลังทำไว้

* ไม่ยืนยันวันเสร็จนะครับ เพราะยังไม่ได้เริ่มทำ

1. คู่มือการติดตั้ง Windows XP พร้อมการปรับแต่ง สไตล์ ไก่ขี้เมา©

2. Remake หนังสือเรียนภาษาไทย มานี มานะ (หนังสือเรียนภาษาไทย ชั้นประถมศึกษา ตามหลักสูตรประถมศึกษา พ.ศ.2521)
 * อันนี้ผมไม่แน่ใจนะว่าทำแล้วเอามาแจก จะมีปัญหาหรือเปล่า เพราะเป็นของมีครู ผู้ใดทราบ ช่วยแถลงไขด้วย
 * ที่มีคนทำแจกบนเว็บฯ ต่างๆ จะเป็นแบบ scan จากหนังสือเลย ซึ่งหากพิมพ์ลงบนกระดาษ จะอ่านไม่ออก ควรจะมีการวางรูปเล่มใหม่ทั้งหมดตามต้นฉบับเดิม เพื่อให้ใช้งานได้จริง
 * งานนี้ก็ห้ามเช็ค cabon-14 อีกเช่นเคย -*-

3. ยังคิดไม่ออกครับ - -"

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19, มีนาคม 2009, 02:46:49 PM »
มานีมานะเอามาเถอะท่าน คนอยากได้เยอะแยะเลย 

kaikimao

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20, มีนาคม 2009, 12:18:15 AM »
มานีมานะเอามาเถอะท่าน คนอยากได้เยอะแยะเลย 

รับทราบตามนั้นครับ งานออกเมื่อไร แจกเลยทันที 
:rolleyes:

คนหลงทาง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20, มีนาคม 2009, 01:02:34 AM »
 :smitten: :smitten:  คิดถึงท่านไก่ ท่านไก่ก็มา  :grin:

bha_bha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21, มีนาคม 2009, 01:56:33 AM »
4. บทความ, เรื่อง, คำตอบจำนวนหนึ่ง ถูกค้นพบที่เว็บต่างๆ (เช่น dex... ) โดยไม่มีการอ้างอิงที่มา บางเรื่องถูกดัดแปลงคำพูด (เพื่อไม่ให้เหมือนเดิม) ฯลฯ

ผมผู้ดูแลบอร์ด dexmore.com/forums นะครับ และก็แวะเวียนมาที่นี่บ่อย แล้วก็โดนเมนที่อ่านออกเสียงว่าเด็ก สะกดด้วยตัว x มีโดเมนเดียว เลยร้อนตัวนิดหน่อย

ท่านไก่ขี้เมาแจ้งมาเลยครับว่าคำตอบกระทู้ใหน หรือบทความใดที่เป็นของท่าน แล้วมีสมาชิกเด็กมอร์ไม่ได้ให้เครติด ผมจะแนะนำสมาชิกที่คัดลอกของท่านไป

ผมเข้าใจว่าบทความ หรือกระทู้ของท่านคงจะเกี่ยวกับทิป หรือปัญหาคอมพิวเตอร์ ซึ่งที่เด็กมอร์มีน้อยมาก ณ ตอนนี้ก็แค่ 134 กระทู้ 56 หัวข้อ เพราะที่เด็กมอร์

จะเป็นไปในเรื่องของหลักสูตรสายวิทย์ และสื่อการเรียนการสอน เนื้อหาส่วนมากก็เอามาจากเว็บของ ร.ร.ต่าง ๆ คนที่เอามาส่วนมากก็คือผมเอง 99% ให้เครดิตทีีมาทั้งหมด

ที่เหลืออีก 1% อาจเป็นความพลั้งเผลอ แต่ด้วยความสัจจริงไม่เคยคัดลอกกระทู้ หรือบทความจากที่นี่แม้แต่ตัวอักษรเดียว ในส่วนของสื่อการเรียนการสอนผมเอามาจาก

เว็บบิท อันนี้ไม่ได้ให้เครดิตผู้ปล่อย เพราะรู้กันอยู่ว่าเว็บบิทเป็นเว็บเฉพาะกลุ่มการให้เครดิตว่าเอามาจากทอร์เรนท์นั้น ๆ อาจเป็นการทำลายทอร์เรนท์นั้น ๆ ก็ได้

ยังไงก็ช่วยเคลียร์เรื่อง dex... ด้วยนะครับ ถ้าแน่ใจว่าคัดลอกของท่านไปแล้วไม่ให้เครดิตก็เอ่ยชื่อมาตรง ๆ เลยดีกว่าครับ ถ้าพิสูจน์ทราบได้ ผมพร้อมที่จะขอโทษ

อย่างเป็นทางการ และก็แก้ไขใส่เครดิตให้ทุกกระทู้ และบทความ ส่วนเรื่อง url ดาวน์โหลดสื่อผมเป็นคนอัฟเองทั้งหมด ไม่ได้ไปก๊อป url ที่คนอื่นอัฟสัก url เดียว

ด้วยความนับถือ -UnclEo-

kaikimao

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21, มีนาคม 2009, 02:28:04 AM »
^
^

ขออภัยครับ บังเอิญผมความจำสั้น แต่ก็เป็นหลายๆ เว็บที่ยังเอิญผ่านไปพบเห็นเรื่องบางเรื่องที่เคยเชียนไปจนผมแทบจะจำไม่ได้แล้วว่าผมเองเป็นคนเขียน จนกว่าจะมีใครซักคนเอามาบอกถึงจะจำได้

เรื่องนี้ผมขอไม่เอ่ยนามผู้ใดแล้วกันครับ (ขอ edit ด้านบนที่เขียนไปแล้ว) เพื่อความสบายใจครับ

ขอบคุณครับ

คนหลงทาง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21, มีนาคม 2009, 03:05:01 AM »
บนทางเดิน ที่ทอดยาวไปข้างหน้า จุดมุ่งหมายของทุกคนก็ไปทางเดียวกัน

:embarrassed: รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย จะเกิดภาคไหนก็ไทยด้วยกัน  :huh:

มันเกี่ยวกันไหมน๊า

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top