Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ชื้อไมค์มาไม่ดังอ่าครับ ให้ที่ร้านลองแล้วดังอ่า  (อ่าน 30794 ครั้ง)

ออฟไลน์ NettyZzz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ชื้อไมค์มาอ่าครับ ให้ที่ร้านลองแล้วมันดังน่ะ ผมก็ปรับทุกอย่างแล้ว ตรง Volume Control ก็ปรับสุดแล้ว ติ๊ก Mute ออกแล้วก็ยังไม่ได้ เข้าไปใน Sound And Audio
Devices ก็ปรับตามหมดแล้วก้ไม่ดัง มันเป้นที่ Sound ผมหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
คลิก Mute ออกที่ Microphone ยังคับ  ถ้าคลิกแล้ว  ให้อ่านคู่มือคำแนะนำที่ให้มากับตัวไมค์ดูคับว่ามันมีแผ่นไดรว์เวอร์แถมมาหรือเปล่า  ถ้าไม่ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะคับ

ลองเช็คดูคับว่าไมค์ได้เสียบอยู่หรือไม่หรือมันยังเป็น new hardware อยู่ หรือว่ายังลงไดรเวอร์เสียงไม่ครบ
    คลิกขวา my computer >> manage >> device manager >>> ในโหมด sound, video ..... ให้เช็คดูนะคับว่ามี เครื่องหมาย ! สีเหลืองปรากฎอยู่บ้างหรือเปล่า  ถ้ามีให้จัดการลงไดรว์เวอร์เสียงซะครับ  อาจเป็นเพราะลงไดรว์เวอร์เสียงไม่สมบูรณ์คับ

ส่วนถ้าไม่ปรากฎ Microphone ในโหมด Volume Control ละก็ให้ทำดังนี้คับ
คลิก Option บนเมนูบาร์ของ Volume Control เลือก properties ติ้กถูกหน้า Microphone แล้วกด OK แล้วทำการเอาติ้กถูกหน้า Mute ในช่อง Microphone ออก  เปนอันเรียนร้อยครับ

:yaahoo: :yaahoo: :yaahoo: :yaahoo:
 ขอให้โชคดี

:dev: :dev:
-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

• Ju
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบน่ะคัฟ แต่ว่า ทำทุกอย่างแล้วคัฟ มันไม่ได้เลยสักอย่างอ่าคัฟ >,< ม่ะรู้เป็นเพราะอะไร แผ่น Driver ก็ไม่มีมาให้อ่าคับ

คนธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับคำตอบน่ะคัฟ แต่ว่า ทำทุกอย่างแล้วคัฟ มันไม่ได้เลยสักอย่างอ่าคัฟ >,< ม่ะรู้เป็นเพราะอะไร แผ่น Driver ก็ไม่มีมาให้อ่าคับ

ไมค์ที่ไหนเค้ามีไดร์เวอร์ให้ ??

- เช็คสายว่าเสียบที่การ์ดเสียงถูกแล้วหรือเปล่า -> ปกติจะเสียบสีชมพู

- ถ้า Sound HD บางรุ่น ต้องไปเช็คใน Control panel -> HD Audio (ไดร์เวอร์จะเช็คช่องเสียบเองว่าช่องไหนมีสำโพง, ไมค์เสียบหรือเปล่า)

- ถ้าเสียบช่องหน้าเคส ให้ดูด้วยว่าข้างในเคส เสียบสาย Front Panel Audio หรือเปล่า , ถ้าไม่รู้ ให้ลองเสียบหลังการ์ดเสียงดูก่อน (ช่องสีชมพูนะอย่าลืม)

- ถ้าเสียบทุกอย่างถูกต้อง ให้แน่ใจว่าเปิด Mic ที่ Volume Control แล้ว (ท่าน bomb บอกขั้นตอนไว้ครบแล้ว)

แค่นั้นล่ะ แก้ปัญหาให้ตรงจุด ทีละอย่างๆ

ออฟไลน์ bomb

• Just Staff
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 27
    • IT-CLUB เว็บไซต์เพื่อการเรียนรู้
เอ่อ... ลองไปใช้กับเครื่องอื่นดูนะคับ  ถ้าใช้ได้แสดงว่าอาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับตัว Hardware ก็ได้คับ  แต่ส่วนใหญ่แล้วอุปกรณ์พวกนี้ไม่ค่อยจะเสียนะคับ  อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะคับ

ส่วนถ้าจะลองว่ามั้ยใช้การได้หรือไม่ได้ให้ลองอัดกับโปรแกรมอัดเสียงที่มีอยู่ในตัว windows ดูนะคับ

Start เมนู>>All Programs>>Accessories>>Entertainment>>Sound Recorder

แล้วลองอัดดูคับวิธีใช้ก็กดที่ วงกลมสีแดงอะคับแล้วก็ เริ่มพูดได้เลยคับ  พอจะหยุดก็กดปุ่ม stop ที่เป็นรูปสี่เหลี่ยมสีดำอะคับ

วิธีลอง test เล่นเสียงที่อัดไว้ดูก็ให้ทำการเซฟเสียงที่อัดไว้ลงเครื่องก่อนนะคับ โดยไปที่ File>>Save As... เลือก directory ที่จะเซฟแล้วทำการเซฟไปเลยคับ

ทีนี้ก็นำไฟล์ที่เซฟไปมาเปิดฟังดูคับอาจเปิดกับ Winamp หรือ Windows media player หรือโปรแกรมไรก็แล้วแต่ศรัทธาคับที่สามารถเล่นไฟล์ .wav ได้ 

ถ้าเล่นไฟล์ดูแล้วมีเสียงแสดงว่าไม่ได้มีปัญหาที่ไมค์คับแต่อาจเป็นเพราะว่าไมค์เป็นตัวเล็ก  กำลังขยายเสียงจึงต่ำ  เวลาจะให้ได้ยินก็ต้องตะโกนหน่อยอะนะคับ  เหอๆ

ลองดูนะคับ  ถ้าไม่ได้สงสัยผมก็หมดปัญญาเท่านี้แหละคับ คงต้องยกไปให้ที่ร้านคอมฯ ดูแล้วล่ะคับ

-= ประเทศไทย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับใครสองคน =-
สังคมไทยจะดีขึ้นถ้าคนไทย  รู้จักแบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน

• Ju
  • *
ผมว่าน่าจะเป็นที่คอมผมมากกว่าน่ะครับ ลองที่ร้านแล้วได้อ่ครับ กลับมาบ้านไม่ได้ ส่วนที่ให้ลองอัดดูก้ไม่ได้ครับ แต่ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณทุกคำตอบน่ะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top