Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีหรือโปรแกรมที่ทำให้วิดีโอที่เราโหลดมาชัดแจ่มขึ้นครับ  (อ่าน 65983 ครั้ง)

ออฟไลน์ AlcOHoLz

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2
ขอวิธีหรือโปรแกรมที่ทำให้วิดีโอที่เราโหลดมาชัดแจ่มขึ้นครับ

ขอรูปวิธีทำด้วยนะครับ เอาแบบ HQ หรือ TP HD เลยอะงับ ช่วยทีครับ ขอบคุนครับ

ผมใช้ TVC แต่ก็ไม่ชัดขึ้นเลยอะงับ

ออฟไลน์ เซียวเหล่งนึ่งฯ

• Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 2148
    • SMFjusthost.com
ไซเบอร์ลิงก์ เพาเวอร์ดีวีดี  แจ่มแล้วหละ

มันทำให้แจ่มขนาด HQ ไม่ได้หรอก ต้นฉบับมาแค่ไหนก็แค่นั้น  อาศัยหลักการเพิ่มแสงเพิ่มคอนทรัชเข้าไปเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ lighte

• Ju
  • *
ก็โหลด HD มาสิครับ จะได้ชัด ๆ  วีดีโอมีแต่ลด ไม่มีเพิ่มครับ

ออฟไลน์ AlcOHoLz

• Ju
  • *
ไซเบอร์ลิงก์ เพาเวอร์ดีวีดี  แจ่มแล้วหละ

มันทำให้แจ่มขนาด HQ ไม่ได้หรอก ต้นฉบับมาแค่ไหนก็แค่นั้น  อาศัยหลักการเพิ่มแสงเพิ่มคอนทรัชเข้าไปเท่านั้นแหละ

แล้วทำไงอะงับ

• *
หมายถึงหาโปรแกรมนี้มาใช้หนะ 
CyberLink PowerDVD
ตัวนี้ไม่ฟรี

หรือหา  Media Player Classic มาใช้ก็ได้
ตัวนี้ฟรี หาโหลดจากกูเกิลได้เลย
สีคล้ายกัน สวยพอกัน แต่ตัวหลังนี้เบากว่าเยอะ

kaikimao

• บุคคลทั่วไป
สมมุติว่าโหลดคลิบมา

ความละเอียดของคลิป 320x240

ครั้งจะเอาไปทำให้ได้ความละเอียดเทียบเท่า HD (สูงสุด 1440 x 1080)

ถามว่าทำได้ไหม ตอบว่า "ทำได้"

ถามว่าจะชัดขึ้นไหม ตอบว่า "ไม่ชัดขึ้นแต่อย่างใด" เพราะเท่ากับการขยายความไม่ชัด (ชัดน้อย) ให้กว้างขึ้น เท่านั้นเอง (ไฟล์ผลลัพธ์ใหญ่ขึ้นด้วย)

:undecided:

ออฟไลน์ tc

• Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 4
ลองใช้  Neuview Media Player ดูครับ  โปรแกรมดูหนังปรับความคมชัดได้

Mathcomper

สมมุติว่าโหลดคลิบมา

ความละเอียดของคลิป 320x240

ครั้งจะเอาไปทำให้ได้ความละเอียดเทียบเท่า HD (สูงสุด 1440 x 1080)

ถามว่าทำได้ไหม ตอบว่า "ทำได้"

ถามว่าจะชัดขึ้นไหม ตอบว่า "ไม่ชัดขึ้นแต่อย่างใด" เพราะเท่ากับการขยายความไม่ชัด (ชัดน้อย) ให้กว้างขึ้น เท่านั้นเอง (ไฟล์ผลลัพธ์ใหญ่ขึ้นด้วย)

:undecided:
ถูกต้องครับ
เป็นไปไม่ได้เลยที่จะให้ชัดขึ้นแบบคมกริบ

แต่ถ้าเราเพิ่มความละเอียด  เพิ่ม เฟรม เข้าไปเป็น 30เฟรม/วิ
ภาพมันก็จะดูเนียนตาขึ้นเท่านั้นเอง   แต่มันก็ไม่สวยเท่าไฟล์ต้นฉบับที่บันทึกแบบละเอียดหรอก :grin: :grin: :grin:

kaikimao

แต่ถ้าเราเพิ่มความละเอียด  เพิ่ม เฟรม เข้าไปเป็น 30เฟรม/วิ
ภาพมันก็จะดูเนียนตาขึ้นเท่านั้นเอง

ถ้าำต้นฉบับเป็น video 20 fps เพิ่มเฟรมเป็น 30 fps ก็ไม่มีทางเนียนตาขึ้นหรอกครับ

10 fps ที่เพิ่มขึ้น ก็เป็นแค่ภาพที่โปรแกรมแปลงสร้างมาจากเฟรมก่อน-หลัง ผสมกัน

และอีกเรื่องหนึ่งคือขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่เรานำวีดีโอไปใช้ด้วย (ไม่นับ COM นะ เพราะเล่นได้หมด - ถ้ามี Software สำหรับเล่น)

TV PAL - ถ้าเอา DVD 30 fps (NTSC) ไปเล่น ภาพที่ได้ก็ไม่ตรงกับความเป็นจริง (นอกจาก DVD Player, TV มีระบบจัดการตรงนี้ให้)

มือถือ, PDA - หากเอาไฟล์วีดีโอ 640x480 25 fps ไปเล่่น ก็คงไม่ได้ความละเอียดเต็ม เพราะจอภาพแสดงได้แค่ราว 320x240 15-20 fps

(นอกจากท่านใช้ iPhone ซึ่งความละเอียดสูงกว่านี้)

สรุปคือที่ว่ามา ไม่เกี่ยวกับหัวข้อ "ทำวีดีโอที่เราโหลดมาให้แจ่มขึ้น" ซักเท่าไร

เอาเป็นว่า...
 > ต้นฉบับละเอียดสูง หากผ่านการแปลงลดความละเอียดลงต่ำมากๆ และเอาผลลัพท์ที่ได้ มาแปลงเพิ่มความละเอียด แบบนี้ให้ทำยังไงๆ ความละเอียดก็ไม่เพิ่มขึ้น

> ต้นฉบับความละเอียดต่ำ คงเป็นไปได้ยาก หากจะทำให้ชัดขึ้น (อย่างเก่งก็ได้แค่นิดหน่อย)

> ทางเดียวที่จะได้ภาพคุณภาพสูง คือเอาต้นฉบับคุณภาพสูง หรือสูงกว่า ผลลัพธ์ ที่ต้องการ
 - ต้นฉบับเป็น HD 720, 1080 แปลงเป็น DVD ภาพที่ได้ก็จะเป็น DVD ที่มีความละเอียดเต็มที่เท่าที่ DVD จะให้ได้

- หากต้นฉบับเ็ป็น VCD มาแปลงเป็น DVD (หรือการทำ V2D) ความละเอียดที่ดีที่สุด คือเทียบเท่า VCD (ไม่มีทางชัดเท่า DVD ได้)

- ต้นฉบับเป็น FLV (เช่นโหลดจาก YouTube) แปลงเป็น DVD ความละเอียดจะได้เท่าไร คิดต่อเอา...

** สังเกตว่าผมไม่พูดถึง fps (Frame per Second) เพราะไม่เกี่ยวกัน ขึ้นอยู่กับว่าอยากจะทำเป็น DVD PAL, NTSC ฯลฯ
*** รายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆ คงไม่ต้องเอามากว่าวถึงอีก เพราะมีผลตั้งแต่ Software, Hardware, Codec ของต้นฉบับและปลายทาง ฯลฯ

แมนสรวง

ภัยสังคมยังลอยนวล ช่วยหน่อยครับ

• *
ไฟล์วีดีโอแทบจะทำอะไรไม่ได้เลย

แนะนำได้แค่ ให้ท่านเอาวีดีโอที่ท่านมีเผยแพร่ตามเว็บต่างๆ เอาชึ้นยูทูบ เอาลงเฟสบุค
ลงรายละเอียดด้วย ง่าถ้าใครรู้จักให้ติดต่อที่ใคร เบอร์โทรอะไร

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
ภาพจากกล้องวงจรฯ ความละเอียดต่ำ + รายละเีอียดภาพต่ำมาก (ถึงมากที่สุด)

ต้นฉบับภาพแบบมัวๆ ไม่มีเครื่องมืออะไรทำให้ชัดได้ขนาดมองเห็นหน้าตาหรอกนะครับ

มันมีก็แต่เครื่องมือของ FBI ในหนัง Hollywood เท่านั้น (FBI ตัวเป็นๆ ยังทำไม่ได้เลย)

ปล. เคย capture ภาพจากกล้องวงจรฯ ของร้านทองโดนงัดตู้เซฟ ทำได้มากสุดก็ได้แค่ปรับแสงให้ได้แค่นั้น มองยังไงๆ ก็ไม่เห็นเค้าหน้าอยู่ดี

:boxing: :boxing: :boxing:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top