Home Webboard ArticlesKnowledges  

ผู้เขียน หัวข้อ: จอดับๆติดๆ แต่ com ยังทำงานอยู่  (อ่าน 215082 ครั้ง)

ออฟไลน์ j-cleopatra

• พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
  • Ju
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 3
จอดับๆติดๆ ทั้งๆที่คอมยังทำงานอยู่  Test  มินิเตอร์ดูแล้วก็ไม่ได้เสีย ตอนติดบางที่ก็ทำงานไปได้ประมาณ 5-10 นาที ก็ดับอีก บางครั้ง ได้ถึง 3 ชม.
ตอนดับๆติดๆ บางครั้งฝืนใช้จนเครื่องดับไปเลยก็มี ผู้รู้ช่วยหน่อย :help:

แมว

• บุคคลทั่วไป
Re: จอดับๆติดๆ แต่ com ยังทำงานอยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23, มีนาคม 2009, 12:56:14 PM »
ปลั๊กเสียบไม่แน่นรึเปล่า?

ทางนี้โดนบ่อย มาเรียกให้ดูประจำ ว่าจอดับบ่อย จอเปิดไม่ติด เครื่องคอมเปิดไม่ได้ บลาบลาบลา....

ไปดูให้ ....

"ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก/ปลั๊กมอนิเตอร์หลวม..."

อ๊ากกกกกก

:hitwall:

kaikimao

Re: จอดับๆติดๆ แต่ com ยังทำงานอยู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23, มีนาคม 2009, 05:59:59 PM »
หากมั่นใจว่า Monitor ไม่เสีย อาการต่อมาก็เป็น VGA

เช็คพัดลมบน VGA ว่าหมุนหรือเปล่า/ฝุ่นจับเยอะเกิน/หมุนช้า ฯลฯ

ถ้าเกินเยียวยา ก็หาพัดลมตัวใหม่มาเปลี่ยน ก่อนที่ VGA จะลาโลก...
 :huh:

ออฟไลน์ j-cleopatra

• พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
  • Ju
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24, มีนาคม 2009, 08:43:58 AM »
เช็คทุกอย่างแล้วเช่น  power supply , แรม ,การ์จอ  ,ฮาร์ดดิส  (เอาไปทดสอบกับเครื่องอืน) ปกติ เลยประกอบคืน ลอง Format ลง window  ใหม่ดู ขั้นตอน set up ผ่านแต่พอมาถึง formatting  ได้ 3 % เท่านั้นแหละ ดับ restart ขึ้นมา ได้สักพักหนึ่ง ถึงตอน boot เข้าจอดำ ยังไม่ทันไร ก็ restart อีก ประมาณ 3 รอบ แล้วเครื่องก็ดับเลย   พอเปิดใหม่ก็เป็นอย่างนี้อีก  (แต่แปลกนะ เครื่องดับไปแล้ว แต่ไฟหน้า case ยังติดค้างอยู่ จนกว่าจะชักปลั๊กไฟออกจึงดับ) เป็นไปได้ไหม ว่าเมนบอร์ดจะมีปัญหา

คนหลงทาง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24, มีนาคม 2009, 09:50:59 AM »
1.ถ้าจอเสียนะ จอ CRT อาจจะ fly back รั่วครับ มันจะติดๆดับๆ อย่านี้แหละครับ ทุกทีเลย
วิธีแก้คือเอาไปที่ร้าน หรือแกะมาดูเองแล้วหารอยรั่ว
แล้วก็เอา อีพรอกซี่ ป่ะ อิกอย่างคือ Chip RGB เสีย ก็ต้องเปลี่ยน สุดท้ายคือสายเสียหรือหัวต่อ
2.ถ้าคอมเสีย ก็ต้องดูละครับว่า PSU , VGA , RAM , MB อะไรหล่ะที่เสีย???
3.การตั้งค่าของจอหรือเปล่า เช็คหรือยัง
Properties ให้คลิกที่แท็บของ Screen saver แล้วคลิกที่ปุ่ม Power ที่อยู่ในกรอบของ Mornitor Power
   ท่านจะเข้าสุ่หน้าต่าง Power Options Properties ท่านจะเห็นข้อความ Turn off mornitor

ลองทดสอบดูว่าอะไรเสีย
เปิด notepad ไว้พอจอดับก็พิมพ์ไปมั่วๆเยอะๆแล้วลองสัมผัสแรงๆเพื่อให้ัติดดู ว่าที่พิมพ์ไปขึ้นไหม
จะได้รู้ฮะว่าจอเสียหรือคอมเสีย

!!!!!!!!ซื้อนานยังเอาไป เครมเลย!!!!!!!!!

oOTimeslamOo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2011, 07:29:54 PM »
 คอมเปิดติดครับ ได้ยินเสียงวินโดดังต้อนรับปกติครับ แต่หน้าจอมีแต่ไฟกระพริบๆ สักพักหน้าจอก็กระพริบๆ
รอประมาณ 1 ชั่วโมงครับ หน้าจอของผมมันก็ติดขึ้นครับ

ลองทำตามที่บอกแล้วครับไม่ได้ผลครับ ถอดแรม แล้วขัดแล้ว การ์ดจอไม่มีครับ แล้วก็ถอด ฮาทดิสส์ ดูแล้วก็ยังเหมือนเดิม

อยากทราบว่าต้องแก้ไขยังไงครับ ทำยังไงหน้าจอถึงจะกลับมา เปิดเครื่องแล้วติดพร้อมกันอะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ โทร 0882317163

ช่วยหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ ไก่ขี้เมา®

• ไม่เต็มบาท™
  • Global Moderator
  • *
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 1015
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2011, 09:34:10 PM »
อยากทราบว่าต้องแก้ไขยังไงครับ ทำยังไงหน้าจอถึงจะกลับมา เปิดเครื่องแล้วติดพร้อมกันอะครับ

เปลี่ยนจอครับ หายแน่ๆ

:boxing: :boxing: :boxing:

ออฟไลน์ suwat82

• Ju
  • *
    • ธุรกิจออนไลน์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30, พฤศจิกายน 2011, 03:01:26 PM »
ลองเช็คสายไฟในเครื่องรึยังครับ

พัชร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29, เมษายน 2012, 05:11:28 PM »
 :cheesy     พัชร   :boxing:   ก้อประสบปัญหาเหมือนกันคะ่ แต่หน้าจอคอมเหมือนไฟมันหรี่ดำวูบวาบเหมือนคอมจะดับ
                ลองคุยกับช่างประมาณนี้
                ช่าง     :boxing:   ให้ข้อมูลว่า อายุการใช้งานนั้นมีส่วนสำคัญเพราะทุกอย่างมีการการันตีการใช้งานเพราะ nb พัชรน่าใช้งานมา 3-4 ปีแล้วก่อนหน้านี้เพิ่งไปลงโปรแกรมมาใหม่ และตอนนี้ก้อประสบปัญหาจอคอม และที่สำคัญช่างแจ้งว่าน่าจะเกิดกับหลอดไฟที่อยู่กับจอคอม
เสื่อมไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ ก้อนึกถึง ทีวีสิคะ่พออายุการใช้งานมันนานหลอดภาพยังเสื่อมดับได้เลย ช่างเขาบอกมาคะ่

เทพลงพุง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2012, 09:42:05 AM »
เป็นที่การ์ดจอชัวร์ครับ เครื่องผมก็เป็น เพิ่งถอดไปส่งเครมมาสดๆ ร้อนๆ

ammar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 02:49:23 PM »
คือผมเจออาการยังงี้อะคับเวลาเปิดคอมมาก็ปกติอยู่ได้เป็นวันเลยคับเเต่พอเล่นเกมส์เท่านั้นเเหละเกิดอาการครั้งเเรกจอดำเเต่มีเเสงขึ้นมาบนจอตอนหลังนี้คอมเกิดอาการภาพลายหน้าจอคอมเหมือนไหม้ผมเลยต้องรีบปิดกลัวคอมพังคือพอเป็นเเล้วขยับอะไรไม่ได้เลยมันเหมือนมีอะไรไหม้ขึ้นบนจอนึกว่าหน้าจอไหม้ที่ไหนได้เปิดขึ้นมาก็ติดเหมือนเดิมผมเลยไม่เล่นเกมส์เลยกลัวคอมจะไปก่อน

กันตภณ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2013, 07:16:46 PM »
คือผมเจออาการยังงี้อะคับเวลาเปิดคอมมาก็ปกติอยู่ได้เป็นวันเลยคับเเต่พอเล่นเกมส์เท่านั้นเเหละเกิดอาการครั้งเเรกจอดำเเต่มีเเสงขึ้นมาบนจอตอนหลังนี้คอมเกิดอาการภาพลายหน้าจอคอมเหมือนไหม้ผมเลยต้องรีบปิดกลัวคอมพังคือพอเป็นเเล้วขยับอะไรไม่ได้เลยมันเหมือนมีอะไรไหม้ขึ้นบนจอนึกว่าหน้าจอไหม้ที่ไหนได้เปิดขึ้นมาก็ติดเหมือนเดิมผมเลยไม่เล่นเกมส์เลยกลัวคอมจะไปก่อน

ผมก็เป็นแบบนี้เลยครับ พอเล่นเกมส์เท่านั้นแหละ สุดปัญญาแล้วจริงๆครับ เสียตังซื้อ เพาเวอร์ใหม่ก็แล้ว ช่วยหน่อยนะครับ ขอร้อง

นายพงษ์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15, มกราคม 2014, 10:07:23 PM »
ถ้าเล่นเกมส์ ไม่เกิน 3 นาที  ดับ  แล้ว ถ้าเล่นเน้ตธรรมดา มันไม่ดับใช่มั้ยครับ  ถ้าเกิดอาการแบบนี้  ผมว่าน่าจะเป้นที่ CPU มันจะมี ซิลิโครล ระบายความร้อนอยู่ ให้ดุว่า ซิลิโครลระบายความร้อน มันยังมีอยู่รึป่าว ถ้าไม่มี มันจะทำให้CPU ร้อนมาก แล้วเวลาเปิดคอมพัดลมคอม จะดังมากๆด้วย ถ้าสมมุติว่าเป้นอาการแบบนี้ ผมแนะนำให้ซื้อซิลโครมมาไส่ไหม่ครับ หลอด ไม่เท่าไหร่ไม่ถึง 100 บท

ณัฐวุฒิ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17, เมษายน 2014, 09:50:15 PM »
คือว่าผมก็เป็นน่ะครับ แบบว่าเล่นเน็ตธรรมดา ดูหนังอะไรได้หมด โน๊ตบุ๊ค ไม่มีความผิดปกติเลย แต่พอไปเล่นเกมซักพัก จอโน๊ตบุ๊คก็เริ่มติดๆ ดับๆ จอดำซักพักบางครั้งก็กลับมาเป็นปกติ แต่บางครั้งจอดำแล้วดำยาวเลยย แต่ที่เป็นจำดำโปรแกรมต่างๆที่เปิดยังก็ยังดำเนินไปตามปกติ พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ โน๊ตบุ๊คใช้    window 7 ช่วงแรกๆก็ไม่เป็น ตอนนี้ใช้มาได้ซักประมาณ 3 ปีแล้ว มันจะเกี่ยวกันไหมครับ และตอนก่อนชอบเล่นเกมพวกกราฟฟิกสูงเลยทำให้การ์ดจอ มันเสื่อมเร็วหรือป่าว ช่วยให้คำแนะนำด้วยหน่ะครับ  :cry:

ออฟไลน์ aimbestdesign

• Just Mem
  • เห็นด้วย&ขอบคุณ: 33
  • รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์
    • AimBestDesign รับทำเว็บไซต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18, เมษายน 2014, 04:20:02 PM »
กระทู้นี้คุยกันยาวดีเนาะตั้งแต่ 2009 แหนะ

ผมว่าเล่นเน็ตไม่เป็นไร แต่เล่นเกมส์แล้วดับๆ ติดๆ ก็น่าจะเป็นเรื่องการ์ดจอนะครับ
Driver ไม่อัพเดท การ์ดจอแรงไม่พอ Setting driver การ์ดจอผิด น่าจะประมาณนี้นะครับ

ผิดถูกยังไงวานผู้รู้ท่านอื่นครับ  :tongue:
รับทำเว็บไซต์ รับออกแบบเว็บไซต์ เว็บไซต์รองรับบนมือถือ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 
Back to top